Trang 3 / 14 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 132

Chủ đề: Làm thể nào chỉnh mịn da đc chân thật hơn !

chỉnh cũng đc mà vẫn còn thấy lỗ chân lông >'.'<

Câu hỏi này vẫn là câu hỏi lớn của em bấy lâu nay. Ban đầu gà thì hỏi làm thế nào, dùng cái gì retouch, dùng plugin gì...???
    Bây giờ biết tí rồi thì vẫn là câu hỏi này. Nhưng mà làm sao cho da tự nhiên nhất, làm sao giữ - tạo được lớp lông tơ nổi bật bởi tia nắng trên má mod, làm sao giữ - tạo hạt da "như thật",... với tốc độ nhanh.
    Hiện tại có lẽ vốn hiểu biết và trình của em vẫn còn quá non kém nên vẫn không trả lời đc. Tuy vậy vẫn có vài chia sẻ đường đột sau với những ai mới tập tành retouch:
    - Dùng plugin thì quan trọng là thông số. Những cái như Neat Image, Imagenomic Portraiture đang được sử dụng phổ biến và chúng có rất nhiều thông số (preset). Hơn nữa các thông số này (để đạt được cùng 1 hiệu quả) còn phụ thuộc vào chất lượng file ảnh và profile của ảnh nữa. Vậy tốt nhất là tự kiếm trên mấy phòng LAB về rồi mày mò thêm bớt sao cho nó phù hợp với một vài lớp ảnh thường dùng của các bác.
    - Tuyệt vời nhất là chỉ dùng PTS để retouch. Nhưng nếu dùng 1 filter kiểu như blur, sharpen,...thì cũng không nên dùng cho mọi vùng da và full opacity vì kiểu áp dụng đại trà bao giờ cũng trả về kết quả giả tạo
    - Ngay cả dùng Stamp (S), Patch (J) thì nên để brush càng nhỏ càng tốt. Nhỏ vừa bằng cái mụn trứng cá hoặc vết lốm, tàn nhang thì càng tốt. Tuy lâu mà hiệu quả.
    Vài chia sẻ múa rìu qua mắt thợ mong các bác pro lượng thứ cho.
    Marat: On est grand, parce-que vous vous mettez à genoux

Quote Được gửi bởi nghesibungbu View Post
    Công nhận trong mấy tấm trên thì bác khadang làm xấu nhất, nhìn là thấy...thích liền, khà khà. Mở Studio chưa bác khadang, mình tính làm bộ anh nude :D
    ^^.Em gà con thôi!Tuy chưa làm ra áo cưới vì còn vướng việc thiết kế ở công ty nhưng studio em vẫn chụp ạ.
    Quote Được gửi bởi poga lu View Post
    Lót dép đợi tut của bác.
    Em bật mí là chỉ sử dụng Healing Brush Tool và Clonestamp Tool!
    Quote Được gửi bởi quang le View Post
    chỉnh cũng đc mà vẫn còn thấy lỗ chân lông >'.'<
    Em lại nghĩ còn lỗ chân lông thì càng tốt chứ bác!^^.
    Được sửa bởi khadang lúc 08:19 AM ngày 10-08-2011
    chữ ký vi phạm: Quảng cáo không phép

Healing brush tool và Clone stamp tool như anh Khadang là đủ rồi
    A photograph is a secret about secret. http://tonielev.blogspot.com

Stock crop

Retouched crop

Stock crop

Retouched crop
    Nếu để ý kỹ tấm trước và sau khi retouch thì các bác sẽ thấy rằng chi tiết da sau khi retouch không phải được tạo ra trong quá trình retouch mà là ngay từ ban đầu đã có chi tiết quá nhiều.

Do đó nhiều bác nhầm tưởng khi xem ảnh final retouch da mặt sạch đẹp và còn chi tiết là do tạo ra trong quá trình retouch. Nhưng thực sự nó là do retouch không làm mất đi chi tiết quá nhiều dẫn đến quá mịn và giả thôi.

Do vậy vấn đề thực sự mà bác chủ topic cần tìm hiểu phải là làm sao để chụp 1 bức ảnh lên chi tiết da tốt ngay từ ban đầu. Đó mới là giải pháp triệt để nhất!

Còn về cách làm thì tuỳ thuộc vào mục đích sử dụng mà quyết định có nên đua với thời gian hay không.

Nếu là ảnh quảng cáo, poster, ảnh cưới in lớn thì ngại gì việc phải bỏ ra 30p hay 1 giờ đồng hồ cho 1 vài tấm ảnh ít ỏi đó chứ!

Nhưng nếu phải làm 1 album cưới khoảng vài chục đến vài trăm tấm thì lúc đó mới cần phải chạy đua với thời gian và với chất lượng ở mức chấp nhận được. Trường hợp này sử dụng plug-in là thượng sách.

Còn đối với bản thân em thì thường sử dụng kết hợp cả 2 cách cho ảnh quảng cáo, poster và ảnh cưới in lớn.:
    1. Thủ công bằng tay với clone stamp, healing brush. Làm cái này trước.
    2. Sau đó sử dụng plug-in Portraiture.

Mỗi người có 1 trường phái retouch khác nhau và tạo nên bản sắc riêng cho mình.
    Headshot và crop chặt thì em xài action, chạy chưa đến 30s, nhưng phải chỉnh tay lại đôi chút, em cố gắng giữ chi tiết và không làm thay đổi AS ngay vùng mắt. Các bác save về và chồng các bản retouch của từng bác lên layer gốc sẽ thấy rõ những thế mạnh của từng phương pháp retouch.

Được sửa bởi 11002 lúc 09:48 AM ngày 10-08-2011
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em lại nghĩ còn lỗ chân lông thì càng tốt chứ bác!^^.
    vì đa số e thấy hìh cưới người ta chỉnh mịn mà ko thấy lỗ chân lông đâu cả !

Quote Được gửi bởi maycatang View Post
    Em dùng Imagenomic Portraiture plug-in Các bạn cứ download bản trial về và PM cho em em gởi khẩu quyết cho.
    Có cả cho Win và Mac.
    bác cho em xin khẩu quyết cho V2.3 for MAC.hihihi
    thanks bác.

A ha em lại Vọc tiếp.
    Từ ngày chuyển qua xài Nikon quên bà photoshop mất tiêu :-)

Stock :

Nhờ máy làm hộ

Được sửa bởi maycatang lúc 12:32 PM ngày 10-08-2011
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Trang 3 / 14 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng