Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 24

Chủ đề: Hỏi về cách tăng chất lượng hình ảnh trong máy canon 50D!

Hỏi về cách tăng chất lượng hình ảnh trong máy canon 50D!

Các bác xin chỉ giáo cho mình 1 tí ạ.

Tình hình là mình cầm máy canon 50D chụp xong và lấy hình cho vào photoshop, kiểm tra chất lượng hình ảnh thì bảng tham số của Image size -> resolution :72 pixel/inch, có cách nào tăng chất lượng hình ảnh lên tầm 150 hoặc 300 pixel/ inch mà kg dùng PS chỉnh kg các bác ạ?
    Nếu tăng như thế trong máy thì chất lượng hình ảnh cho ra có tốt hơn không? và cách cài đặt trong máy như thế nào để tăng độ phân giải của ảnh ạ!?

Xin cảm ơn các bác! MOng duoc học hỏi!
    Tập tành với canon 50D! Xin lắng tai học hỏi^^!

hồi đó mình có chụp 1 máy kỹ thuật số nhỏ. khi kiểm tra chất lượng thì hình ảnh máy 12.0mp đó cho ra độ phân giải là 150 pĩel/ inch. còn con canon 50D này chỉ 72 thôi ạ? có cách nào chỉnh độ phân giải cao lên từ trong máy chứ kg phải wa PS ?

Bác setup chế độ lưu ảnh chụp định dạng RAW. Sau đó dùng DPP (Digital Photo Professional) của Canon để chỉnh sửa hoặc lưu định dạng JPEG là được.
    Em lính mới chỉ biết vậy thôi, có gì các bác dạy bảo thêm ạ.
    CHẾ NGỰ BẢN THÂN. KHƯỚC TỪ CÁM DỖ. HƯỚNG TỚI CHÂN - THIỆN - MỸ

Cảm on bác ạ! xin các bác cứ chỉ giáo thêm^^

hình như là cái số pixel/inch càng thấp càng tốt bác à

Em cũng có cùng câu hỏi. Máy ảnh thì em không rõ nhưng khi scan thì pixel/inch càng lớn càng đẹp.

Theo cách của QuyRauXanh là ok nhất đấy.
    @vantrung2410: Không phải cứ chỉ số pixel/inch càng thấp càng tốt đâu. Nó phụ thuộc vào mục đích và nhu cầu của bạn. Chỉ số này càng thấp thì chất lượng và độ sắc nét (sharpness) hình ảnh của bạn càng thấp.

Chỉ số DPI chỉ ảnh hưởng đến độ phân giải (resolution) của hình ảnh trong in ấn, chế bản. Trên Canon 50D ko có chức năng cho phép bạn thay đổi chỉ số này.

Mình thì toàn chụp raw, rồi về convert sang jpg bằng dpp. Tùy trường hợp mà mình chỉnh output là 100 or 300 dpi. dpi càng cao, dung lượng file ra càng lớn và chất lượng hình ảnh sắc nét hơn.

@takhiem101: Bạn thấy dùng DPP tốt hơn hay dùng PS tốt hơn khi chuyển từ Raw sang Jpg?

e nghỉ dùng phần mềm của hãng thì tốt hơn, vs lại PS thao tác phức tạp hơn DPP

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng