Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 24

Chủ đề: Hỏi về cách tăng chất lượng hình ảnh trong máy canon 50D!

bạn nvh1505 nói "Chỉ số DPI chỉ ảnh hưởng đến độ phân giải (resolution) của hình ảnh trong in ấn, chế bản. Trên Canon 50D ko có chức năng cho phép bạn thay đổi chỉ số này. " Xin chỉ cho mình cách thay đổi độ phân giải đó trong bảng menu dc kg? cảm ơn ạ!^^
    Tập tành với canon 50D! Xin lắng tai học hỏi^^!

Quote Được gửi bởi longquan09111 View Post
    e nghỉ dùng phần mềm của hãng thì tốt hơn, vs lại PS thao tác phức tạp hơn DPP
    Mình dốt ps nên cũng nghĩ bạn này nói đúng đó, convert từ raw sang jpg thì dpp làm quá tốt rồi .

PS và DPP thì cái nào ổn hơn nhì? mình thì rành PS^^

Không biết nguyên nhân vì sao Canon lại thiết kế như vậy? Ngay cả 550D nếu chụp jpeg thì cũng chỉ 72dpi. Mò hoài cũng k thể nào tìm ra cách để ảnh chụp trực tiếp jpeg được 300dpi. Chụp raw rồi chuyển lại thì giống như là hạ sách rồi! K biết có bác nào thâm niên chia sẻ cách làm sao để bấm cò cái pặc là ra 300dpi liền k, hay là Canon nó buộc thế nên mình phải chịu?

nikon thì kg như thế! mình đã kiểm tra 1 tấm hình nguyên bản của nikon D90 và kết quả cho thấy độ phân giải cao 300pixel/inch. trông khi đó thì canon chỉ vỏn vẹn ở 72 thôi. Việc chụp ảnh cho ra độ phân giải như thế có ảnh hưởng tới độ nét và chất lượng ảnh kg nhỉ? liệu có phải do thế mà thằng canon không nét hơn nikon?

Quote Được gửi bởi LTH MCMLXXXIII View Post
    Không biết nguyên nhân vì sao Canon lại thiết kế như vậy? Ngay cả 550D nếu chụp jpeg thì cũng chỉ 72dpi. Mò hoài cũng k thể nào tìm ra cách để ảnh chụp trực tiếp jpeg được 300dpi. Chụp raw rồi chuyển lại thì giống như là hạ sách rồi! K biết có bác nào thâm niên chia sẻ cách làm sao để bấm cò cái pặc là ra 300dpi liền k, hay là Canon nó buộc thế nên mình phải chịu?
    Em nghĩ thế này: với độ phân giải 300 dpi thì dung lượng của file ảnh tăng lên rất lớn; sẽ có nhiều bất lợi trong việc chụp trực tiếp và lưu ảnh trên thẻ nhớ của máy. Độ phân giải lớn 300 dpi cho phép ra được ảnh sắc nét, mịn màng và màu tốt khi in ảnh khổ lớn. Điều đó cũng có nghĩa là Canon nghĩ rằng chẳng ai lại in ảnh trực tiếp khổ lớn từ file jpg do máy ảnh xuất ra cả, với khổ lớn có lẽ cũng nên chỉnh sửa trước khi in ấn; đây là lý do Canon đưa ra soft DPP. Đồng thời duy trì 72 dpi trên file jpg chụp trực tiếp vừa đảm bảo in được ảnh khổ vừa và nhỏ; vừa giải quyết được các vướng mắc về kỹ thuật (như lưu trữ trên thẻ nhớ, tốc độ chụp,...).
    Đây là ý nghĩ của em, có gì không phải các bác chỉ bảo cho em rõ ạ.
    CHẾ NGỰ BẢN THÂN. KHƯỚC TỪ CÁM DỖ. HƯỚNG TỚI CHÂN - THIỆN - MỸ

Quote Được gửi bởi panhu_1412 View Post
    nikon thì kg như thế! mình đã kiểm tra 1 tấm hình nguyên bản của nikon D90 và kết quả cho thấy độ phân giải cao 300pixel/inch. trông khi đó thì canon chỉ vỏn vẹn ở 72 thôi. Việc chụp ảnh cho ra độ phân giải như thế có ảnh hưởng tới độ nét và chất lượng ảnh kg nhỉ? liệu có phải do thế mà thằng canon không nét hơn nikon?
    1- Theo thiển nghĩ của em thì không phải thế đâu ạ.
    Nó là thế này: Nếu phải in ảnh khổ lớn hoặc bác dùng file ảnh để chế tác nghệ thuật thì đúng là phải có độ phân giải lớn (300 dpi). Nhưng nếu bác không có nhu cầu in ảnh khổ lớn thì bằng mắt bác không thể phân biệt được đâu là 72 dpi, đâu là 300 dpi. Với một kích thước cụ thể, nếu 72 dpi là đủ thì 300 dpi hóa ra thừa; vậy nên nếu cố tình ép ra 300 dpi thì tự dưng ta đã đẩy dung lượng của ảnh lên cao rồi (trong khi mình lại chẳng cần đến như thế). Giải pháp tốt nhất; nếu không có nhiều nhu cầu thì cứ như mặc định của máy; nếu nhu cầu cao hơn bác nên chụp ảnh Raw sau đó dùng DPP của Canon để chỉnh sửa và convert sang jpeg trên computer (vừa nhanh, vừa như ý lại vừa thoải mái bộ nhớ..).
    2- Thực ra không phải vì 72 hay 300 dpi mà Ni-kồng nét hơn Ca-lồng đâu ạ.
    Nó là thế này: Đa phần Ni sử dụng cảm biến CCD (nghe nói đặt Sony sản xuất) còn Ca sử dụng cảm biến CMOS. Về lý thuyết CCD cho ảnh có vẻ sắc nét hơn, còn CMOS tiêu thụ ít điện năng hơn (mát hơn :D).
    Chất ảnh khi ra thì tùy thuộc vào cảm nhận của từng người bác ạ; chẳng hạn như em thì em thích chất Ca; điều đó cũng không có nghĩa là Ni tồi.
    Vài dòng suy nghĩ của em. Trình độ có hạn, tìm hiểu chưa được đầy đủ có gì các bác dạy bảo thêm ạ.
    CHẾ NGỰ BẢN THÂN. KHƯỚC TỪ CÁM DỖ. HƯỚNG TỚI CHÂN - THIỆN - MỸ

mình cũng còn chưa rõ lắm! nhưng dù sao cũng cảm ơn giả thuyết của bạn^^

Quote Được gửi bởi QuyRauXanh View Post
    2- Thực ra không phải vì 72 hay 300 dpi mà Ni-kồng nét hơn Ca-lồng đâu ạ.
    Nó là thế này: Đa phần Ni sử dụng cảm biến CCD (nghe nói đặt Sony sản xuất) còn Ca sử dụng cảm biến CMOS. Về lý thuyết CCD cho ảnh có vẻ sắc nét hơn, còn CMOS tiêu thụ ít điện năng hơn (mát hơn :D).
    Chất ảnh khi ra thì tùy thuộc vào cảm nhận của từng người bác ạ; chẳng hạn như em thì em thích chất Ca; điều đó cũng không có nghĩa là Ni tồi.
    Vài dòng suy nghĩ của em. Trình độ có hạn, tìm hiểu chưa được đầy đủ có gì các bác dạy bảo thêm ạ.
    mình xem thông số từ trang dpreview thì đa số các máy hiện thời của Nikon đều xài CMOS: D5100, D90, D300s, D700( fullframe)

thế là canon và những dòng đó nikon cùng xài cung một loại cảm biến?

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng