Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14

Chủ đề: [Tư vấn] Giữa TAMRON SP AF 17 - 50mm và Nikkor AF 50mm f/1.4 D nên chọn ?

Exclamation [Tư vấn] Giữa TAMRON SP AF 17 - 50mm và Nikkor AF 50mm f/1.4 D nên chọn ?

Như tittle ở trên, em đang phân vân giữa 2 ẻm này mong các tiền bối đưa ra cho em những lời góp ý để em có được sự lựa chọn hợp lý nhất
    Nhu cầu sử dụng để lựa chọn lens thì 2 con này cũng same same nhau. Tìm hiểu và đã có 1 số lời khuyên thì lại nghiêng về Tamron nhiều hơn vì tính đa dụng của em nó
    Mong các bác giúp đỡ ! Cảm ơn nhiều

bác đang so sánh con chó với con mèo đấy ạ. 1 cái zoom 1 cái prime, 1 cái for 1 cái chính hãng.

Theo em đoán, bác có ~5tr phải ko? nếu bác cần zoom đa dụng thì chơi Tamron, còn ko thì 50mm, fix nhưng chụp đẹp khỏi nói. Em đã xài qua hết cả 2, nếu ko xét về cái zoom thì chất ảnh tamron khó mà so với Nikon được.

ngoài ra, nếu là em, nếu đã có flash thì em chơi 18-55 + flash là đủ, còn lại tiền (3tr, em mua đủ mua cái 50 1.8D). vậy là đáp ứng cả dải đa dụng + fix 50 để chân dung. Em ko bao giờ để 2.8 với tamron và 1.4 với Nikon nên như thế với em là đủ. còn flah thì chắc chắn là cần vì chụp tập thể ko lẽ bác để f2.8 cho người nét người out ?
    Nikon & NEX

hiện em đang dùng kit Nikon D90 18-105VR, dải tiêu cự của con này cao quá nên chất ảnh ra không được đẹp nên có nhu cầu lên 1 trong lens kia. Về tính đa dụng thì Tamron ăn điểm, còn fix thì như bác nói đấy, với nhu cầu sáng tạo liên tục thì liệu lens nào là best choice, k quan trọng lúa thóc, miễn ok là được bác ạ. Em nói ra quan điểm cơ bản là cũng được nhiều người góp ý rồi bác ạ :(

Bác cứ chọn nikon mà chơi. Tamron chỉ được quảng cáo thôi. Chất ảnh không bao giờ bằng chính hãng. Chưa kể tốc độ lấy nét, độ nét. Thanks

em cần mọi người review rõ hơn để e đc thấu đáo vấn đề :( mù tịt lắm :(

Mục đích của bác là j mới đc, nói chung chung thế ai mà tư vấn được. Về chất lượng ảnh thì 10 người cả 10 đều chọn fix, còn em tam thì đa dụng, tùy mục đích mà lựa chọn. Mình nghĩ chắc bạn dùng DX, nếu thik chất lượng ảnh thì làm em fix 35 hoặc sig 30 , đa dụng hơn 50 nhiều.

Quote Được gửi bởi Pwnerer View Post
    Mục đích của bác là j mới đc, nói chung chung thế ai mà tư vấn được. Về chất lượng ảnh thì 10 người cả 10 đều chọn fix, còn em tam thì đa dụng, tùy mục đích mà lựa chọn. Mình nghĩ chắc bạn dùng DX, nếu thik chất lượng ảnh thì làm em fix 35 hoặc sig 30 , đa dụng hơn 50 nhiều.
    e đang dùng kit 18-105VR, dải tiêu cực dài quá nên chất ảnh ra không được đẹp. Giờ muốn thêm lens để đáp ứng nhu cầu chụp. vì không chuyên chụp gì cả nên chắc phải nói là đa thể loại bác ạ :(

Nếu không chuyên gì cả thì cứ lấy Tammy cho nó an toàn, còn nếu chịu zoom chân thì bác làm 35F2D/ 35F1.8G/ Sigma 30F1.4, 50 hơi bị hẹp khi vào trong nhà.
    Review từng lens thì có đầy trên net rồi, bác cứ google là ra cả đống.
    Bán hết khỏi xài

Quote Được gửi bởi chinese197 View Post
    e đang dùng kit 18-105VR, dải tiêu cực dài quá nên chất ảnh ra không được đẹp. Giờ muốn thêm lens để đáp ứng nhu cầu chụp. vì không chuyên chụp gì cả nên chắc phải nói là đa thể loại bác ạ :(
    Kit 18-105VR chất ảnh ra đẹp chứ ko phải xoàng đâu, ko kém nhiều so với tam 17-50 đâu. Nếu bác có em kit đấy rồi, thì nếu ngân sách hạn hẹp làm em ni 35f1.8G , còn nếu thoải mái làm em sig 30f1.4 , lowlight, indoor, walk around... bác ko phải hối hận đâu. Chứ mua em tam nữa sẽ bị trùng tiêu cự mà lowlight cũng ko có j nổi trội. Nhưng nếu vẫn thik tam 17-50 thì bán em kit đi, mua Sb600 nữa, chiến đấu mệt nghỉ.

Quote Được gửi bởi Pwnerer View Post
    Kit 18-105VR chất ảnh ra đẹp chứ ko phải xoàng đâu, ko kém nhiều so với tam 17-50 đâu. Nếu bác có em kit đấy rồi, thì nếu ngân sách hạn hẹp làm em ni 35f1.8G , còn nếu thoải mái làm em sig 30f1.4 , lowlight, indoor, walk around... bác ko phải hối hận đâu. Chứ mua em tam nữa sẽ bị trùng tiêu cự mà lowlight cũng ko có j nổi trội. Nhưng nếu vẫn thik tam 17-50 thì bán em kit đi, mua Sb600 nữa, chiến đấu mệt nghỉ.
    tại sao lại không phải là 50 f/1.4 hả bác, e phân vân con này nhất giờ bác lại đưa ra thêm con ni 35 với con sig 30 nữa e bị loạn :(
    flash thì e có con SB900 rồi bác ạ :D

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng