Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: D40: Máy báo lỗi Lens not attached

D40: Máy báo lỗi Lens not attached

Các bác cho em hỏi chút, em đang dùng Nikon D40+kit 18-55. Gần đây máy hay xuất hiện thông báo lỗi "Len not atteched", mỗi lần thế em đều phải tắt máy, tháo ống kính ra rồi lắp lại. Có lần được, có khi phải làm 2-3 lần mới ok. Em đã thử lau sạch các tiếp điểm nhưng vẫn không được.
    Các bác cho hỏi cách khắc phục như thế nào? Ở Hà nội có thể mang đến đâu để kiểm tra, sửa chữa. Chi phí khoảng bao nhiêu. Cám ơn các bác.

Giới thiệu với các bác ảnh của nó:

Ảnh này em chụp lúc đi Di Hòa Viên đầu năm 2011.

bác kiểm tra xem có thể cái ngàm nhựa gắn vào máy đã gẫy hoặt bắt đầu gẫy

Thankyou bác, để em kiểm tra lại.

Không được các bác ạ, tình hình là ngàm nhựa vẫn ok

các chấu tiếp xúc của ống kính (không phải trên body) đã không còn tốt nữa, bác lấy tay ấn vào thử xem nó đàn hồi có tốt không, ấn vào nó phải lún xuống thả ra nó lại trồi lên. Bác có thể dùng chai vệ sinh bo mạch điện tử xịt nhẹ vào, nhớ chú ý che chắn cho nó không bay vào thấu kính sau, xem có khắc phục được không.
    Nikon và Flickr

bác thử xem 8 viên bi trên ngàm khớp của lens xem sao
    vì đây là len G nên 8 viên bi đó rất wan trộng

Mượn thử cái ống kính khác gắn vào coi nó còn bị như vậy không là biết tại body hay tại ống kính rồi mới tìm cách khắc phục chứ.
    D750 + D700 + vài cái lens

Tôi đã kiểm tra cẩn thận cả ống kính và thân máy, các tiếp điểm còn rất tốt, không cong vênh, hay lung lay. Chốt trên ống kính cũng đã kiểm tra cẩn thận. Hôm nay mang đi chụp thử ở Asus expo thì không thấy hiện tượng như vậy nữa, không biết đã giải quyết được triệt để không.
    Theo tôi có 2 vấn đề:
    - Vấn đề đầu tiên là khi vệ sinh ống kính có lẽ chúng ta chỉ quan tâm đến việc lau thấu kính trước và sau mà quên vệ sinh thân ống kính và các tiếp điểm. Vì vậy, lâu dài sinh ra hiện tượng như vậy.
    - Vấn đề thứ 2 là ngàm ống kính bằng nhựa vì vậy không đảm bảo
    Các bác cho hỏi luôn để vệ sinh các tiếp điểm của ống kính và máy ảnh các bác dùng dung dịch gì vậy? Tôi đang dùng WD40, hỏi ông Google ông ấy bảo dùng được các bác ạ. Ở Hà Nội không tìm ra được chỗ nào bán đồ làm vệ sinh tiếp điểm như thế này.