Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 40

Chủ đề: Lấy nét khi chụp chân dung như thế nào là đúng

Lấy nét khi chụp chân dung như thế nào là đúng

Các bác, em là newbie, mới cầm mấy được vài ngày. Có chút băn khoăn, các cao thủ cho em hỏi chút.
    Khi em chụp chân dung, sử dụng lấy nét một điểm (trung tâm), AF One shot. Em lấy nét vào mắt xong, khóa lại bằng cách giữ nút AF-on (em set up không giữ shutter)
    Sau đó bố cục lại rồi chụp. Như vậy có đúng kỹ thuật không các bác?
    Nếu như vậy thì điểm lấy nét nằm ngoài khuôn mặt, khi chụp thì máy sẽ tự biết cái mắt lúc trước mình lấy nét hả các bác? Hay là khuôn mặt nét chẳng qua nó nằm trong DOF.
    Thanks các bác nhiều
    Máy sử dụng: Canon 50D

Bác chỉnh điểm lấy nét sang chỗ gần mẫu nhất, bấm nửa cò lấy nét. Giữ, bố cục lại rồi chụp là chuẩn nhất bác ah.

Cám ơn bác manhdan. Từ trước đến nay em toàn làm vậy, nhưng có lần đọc đâu đó là lấy nét ở điểm trung tâm thì tốt hơn. Vì vậy em mới hỏi các bác cho chắc ăn

hơ, ngày mai bác đi đi, bận bịu gì, 50D mới lấy mà không thử thực tế thì hơi phí.
    lấy nét thì em thường dùng joy set tùy theo set up của mẫu thôi, 1/3 góc nào thì chuyển điểm lấy nét vào mắt mẫu ở góc đó, trung tâm thì lại phải crop về 1/3

cái này thì cứ kinh nghiệm bằng cách chụp nhiều là tự nhiên lên tay thôi à

Bác chủ thử 2 cách, cách nào thấy ảnh ít out thì dùng thôi, đọc nhiều làm gì :D

Quote Được gửi bởi manhdan View Post
    Bác chủ thử 2 cách, cách nào thấy ảnh ít out thì dùng thôi, đọc nhiều làm gì :D
    Cho em hỏi ké : Em chụp = D90;chế độ M,lấy nét vào mắt Mẫu;đo sáng thì chỉnh = vạch mũi tên về 0,đúng không ạ.
    NHƯNG CHỤP A,S THÌ ĐO SÁNG = CHỖ NÀO Ạ.
    Mong các bác chỉ giáo cho.Em xin cảm ơn nhiều.

Bác chụp các lens bình thường thì khi dùng mode A, S máy sẽ tự hỗ trợ đo sáng. Bác tìm hiểu thêm các chế độ đo sáng (spot, center weighted...) để điều chỉnh thêm theo hoàn cảnh chụp là ok bác ah.

khi bác khóa nét là bác giữ khoảng cách từ máy đến mẫu. với khoảng cách đó thì mẫu luôn nét. khi bác di chuyển để lấy bố cục thì phải luôn giữ đúng khoảng cách từ máy đến mẫu như lúc đầu thì vẫn nét.

Quote Được gửi bởi Thanh42 View Post
    Cho em hỏi ké : Em chụp = D90;chế độ M,lấy nét vào mắt Mẫu;đo sáng thì chỉnh = vạch mũi tên về 0,đúng không ạ.
    Chưa đúng bác ạ! cái này nó lệch về đâu còn phụ thuộc vào hướng sáng, mầu background, mầu của mẫu và ... nữa ạ!

Quote Được gửi bởi Thanh42 View Post
    Cho em hỏi ké: NHƯNG CHỤP A,S THÌ ĐO SÁNG = CHỖ NÀO Ạ.
    Bác chụp ở A và S thì máy nó tự đo sáng và thay đổi khẩu tốc hộ bác rồi ạ! bác chỉ còn mỗi việc shoot! và shoot! thôi ạ!!!

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng