Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 70

Chủ đề: Thiết Kế Album Cưới: Những Điều Cần Biết

Thiết Kế Album Cưới: Những Điều Cần Biết

Bạn chụp ảnh cưới cho khách hàng. Bạn gây ấn tượng mạnh mẽ với những tấm ảnh tuyệt vời của bạn. Và đến lúc bạn bắt đầu thiết kế album cho cô dâu chú rể (cdcr). Đối với nhiều photographer thì phần này là phần “ngán” nhất. Có thể là vì cdcr chọn nhiều ảnh quá hay tệ hơn họ chọn những tấm ảnh mà chính bạn không thích. Hoặc là bạn ngồi trước máy tính và cạn ý về cách sắp xếp hình ảnh sao cho linh động. Hoặc là sau khi thiết kế, cdcr yêu cầu bạn sửa chữa lại (revision) và bạn có thể sẽ phải bỏ nhiều thời gian nữa để đáp ứng yêu cầu của họ. Những khó khăn này làm cho nhiều photographer ngán ngẫm và nghĩ tới chuyện mướn người khác thiết kế.

Có lẽ những khó khăn trên là những lý do chính đáng mà bạn với tư cách là photographer không muốn tự thiết kế album, nhưng khoãng album cưới này có thể tăng lợi nhuận một cách đáng kể cho bạn. Nói rõ hơn là phần quan trọng nhất và công sức nhất là phần chụp bạn đã hoàn thành, phần album còn lại giống như một khoãng tiền free để trên bàn chỉ cần chờ bạn cầm ))). Vì vậy, có thể là bạn không thích thiết kế album, nhưng nếu bạn hiểu và nắm được những nguyên tắc cơ bản thì ngoài chuyên nâng cao lợi nhuận bạn sẽ thấy rằng thiết kế album củng khá thú vị như khi bạn chụp ảnh.

Sau đây là những điều cần biết trước khi bạn bắt tay vào công việc thiết kế album. Phần kỹ thuật tôi sẽ trình bày vào bài viết kế tiếp.

Ảnh đẹp = thiết kế đẹp = album đẹp

Đây là nguyên tắc quan trọng nhất mà bạn cần phải chú ý. Bạn đừng nghĩ là thiết kế đẹp sẽ dấu đi những sơ hở của kỹ thuật chụp ảnh. Có những tấm ảnh đẹp thì thiết kế sẽ dễ dàng hơn và quá trình thực hiện sẽ cho bạn nhiều sự lựa chọn hơn về layout. Hơn nữa ảnh đẹp sẽ nổi bật hơn với kỹ thuật thiết kế đúng cách.

Chụp để thiết kế album

Khi bạn chụp bạn phải hiểu rằng những ảnh này sẽ được dùng như thế nào trong album của bạn. Ví dụ bạn chụp những ảnh góc rộng thì khả năng là những ảnh này sẽ dàn đầy 2 trang để cho thấy toàn cảnh sự việc, hoặc ảnh này sẽ làm nền cho layout (backscreen), hoặc bạn có thể crop để nhấn mạnh chi tiết nào đó. Nên nhớ album chỉ có thể lớn cỡ 20-30 inch nên crop ảnh không ảnh hưởng nhiều tới chất lượng hình ảnh. Trong khi chụp nhớ chụp những chi tiết thân mật như cái nắm tay, trang sức có ý nghĩa với cdcr (nhẫn cưới), texture (kiểu tóc của cô dâu), pattern (hàng ghế dẫn tới nơi làm lễ cưới)… Những ảnh này dễ dàng làm nổi bật những ảnh khác trong ảnh, lấp đi những khoãng trống trong layout, hoặc làm nền cho album.

Được sửa bởi hafoto lúc 06:55 PM ngày 28-07-2011

Hiểu rõ công cụ của mình

Hầu hết các photographer đều thuộc lòng máy hình của mình tới độ họ có thể thay đổi setting trong bóng tối. Tương tự vậy, bạn củng nên hiểu rõ phần mềm thiết kế và có thể sử dụng dễ dàng trong khi làm việc. Những vấn đề như thay đổi hình ảnh trong layout, thay đổi kích thước của ảnh, crop hình ảnh, chỉnh màu từng ảnh riêng biệt trên layout, sửa chữa ảnh bị lệch lạc (misalighment) phải được thực hiện dễ dàng. Bạn sẽ thấy vấn đề này không khó so với phần thiết kế nội dung như lý do để cho một ảnh phải đặt ở một vị trí cụ thể trên layout. Vì vậy, cần thiết phải học cách sử dụng và hiểu rõ cách làm layout như công cụ để chuyển tải ý tưởng nội dung thiết kế của mình.

Thiết kế album có giá trị thời gian

Bạn nên tránh những layout dễ dàng bị lỗi thời trong vài năm. Những vấn đề như sử dụng màu sắc cũ, màu sắc chỉ dùng trong ảnh thời trang, nhưng layout như film strip, những nét cọ bay bướm, những hiệư ứng photoshop đặc biệt (một chú rể với 5 cô dâu chung quanh ))). Nhưng thiết kế như vậy thiếu giá trị thời gian và sẽ dễ dàng lỗi thời. Như vậy thì cái gì làm cho design có giá trị lâu dài. Câu trả lời là đơn giản và sạch sẽ (simple and clean). Thiết kế là làm sao cho người ta nhìn vào ảnh chứ không phải làm cho người xem bận tâm tới cách trình bày ảnh bằng những hiệu ứng đặc biệt. Ảnh chọn làm nền mờ khoãng 30% để làm nổi bật ảnh chính. Dùng nền màu thì nên tránh màu rực rỡ, dùng màu trung. Những màu trắng, đen và xám là những màu an toàn để làm nền. Border không nên quá dầy và cần thiết phải đồng nhất, ví dụ bạn đã sử dụng 2px thì nên giữ như vậy trên toàn album.

Số trang tùy thuộc số ảnh được chọn thiết kế

Nếu cdcr chọn 200 ảnh và muốn bạn thiết kế album 30 trang thì bạn phải giải thích cho họ là làm như vậy sẽ làm album chật chội và rối. Bạn có thể tăng số trang để đáp ứng yêu cầu (dĩ nhiên tăng chi phí thực hiện theo )). Để công viêc hiệu quả, bạn cần sơ chọn ảnh trước và set giới hạn cho cdcr (ví dụ 100 ảnh và chỉ 100 ảnh mà thôi). Bạn có thể thiết kế sơ lược (pre-design) để cho cdcr xem trước, khi họ đồng ý bạn bắt đầu thiết kế thực và chỉ cho họ một lần đổi ý kiến khi album hoàn thành (1 revision), nếu họ muốn sửa nữa thì phải tính thêm chi phí.

Bài kế tiếp: Những nguyên tắc và kỹ thuật thiết kế….
    Được sửa bởi hafoto lúc 03:35 AM ngày 15-08-2011

Cám ơn bác Hà, thông tin bổ ích quá

Bài viết của thầy rất hay và bổ ích.

Em là Newbie xin hỏi có phần mềm chuyên dụng gì để dành riêng thiết kế album ảnh cưới không ạ?
    Nikon D700, Nikkor 50mm f/1.4, 105 2.5 AI-S, 180 2.8 ED* ---- Lấy đồ ngon bù trình độ tồi

Cám ơn anh Hà, anh đã tổng hợp các vấn đề thường gặp khi làm album ảnh cưới cho anh em mới. Thật quá chuẩn.!

Viết tiếp đi bác Hà ơi, rất bổ ích.

Quote Được gửi bởi qiqaqiqo View Post
    Em là Newbie xin hỏi có phần mềm chuyên dụng gì để dành riêng thiết kế album ảnh cưới không ạ?
    Ko có phần mềm chuyên dụng bác à, mấy phần mềm đó chỉ có 1 số mẫu cho m dùng 1 thời gian thôi, còn lại là ở người design

Cám ơn bác Hà đã dành thời gian cho anh em!

Cám ơn anh Hà đã chỉ dạy, đúng là lên layout khá khó chịu. Anh Hà có thể chỉ thêm về cách setting document (ví dụ album size 40x40 thì set blank document là bao nhiêu? margin khoảng bao nhiêu) không ạ?

Trang 1 / 7 123 ... Cuối cùngCuối cùng