Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 12

Chủ đề: ống kính máy ảnh bị mốc. ống kính điện thoại không bị mốc?

ống kính máy ảnh bị mốc. ống kính điện thoại không bị mốc?

như tiêu đề, đôi khi e cũng khônghiểu sao ống kínhmáy ảnh lại dễ bị mốc, rể tre.. mặc dù bảo quản kỹ, còn ống kính camera trên điện thoại lại không bị mốc,, mặc dủ môi trường chắc không tốt, mồ hôi, ẩm ..
    vậy: lảm sao để cho ống kính trên điện thoại có mốc ah?

nếu bạn xài máy ảnh anytime như điện thoại nó cũng ko bị mốc đâu , chưa kể vòng đời của DT cũng ko dài mấy . . rồi lens nó nhỏ xíu lại lúc nào cũng được sấy nhờ các linh kiện luôn on .
    Bây giờ tháo pin ra bỏ vào chỗ ẩm ít lâu rồi mang ra mà xem có mốc ko hihii

Theo em thì các lớp tráng phủ của ống kính máy ảnh cao cấp có khả năng giữ ẩm cao là môi trường tốt cho mốc phát triển, còn ống kính máy ảnh rẻ tiền hoặc điện thoại không sử dụng các chất trác phủ này nên không bị mốc. Em chỉ suy đoán vậy thôi không dám chắc chắn 100%.
    Thợ đụng

Đt thì bác dùng hàng ngày, hàng giờ, một ngày đưa ra ánh sáng không biết bao nhiêu là lần. Mỗi lần như vậy em nghĩ cũng có tác dụng diệt mốc.
    Cũng có thể là do ống kính của điện thoại làm kín luôn, nên bào tử nấm mốc không thể lọt vào bên trong đc thì sao nhỉ
    Nex6 Sel35

Quote Được gửi bởi thodung View Post
    Theo em thì các lớp tráng phủ của ống kính máy ảnh cao cấp có khả năng giữ ẩm cao là môi trường tốt cho mốc phát triển, còn ống kính máy ảnh rẻ tiền hoặc điện thoại không sử dụng các chất trác phủ này nên không bị mốc. Em chỉ suy đoán vậy thôi không dám chắc chắn 100%.
    - Đúng Bác ạ .
    - "Có loài (nấm) sống bằng các chất hóa học phủ trên ống kính máy ảnh - có lẽ đó là món ăn phẳng nhất và mỏng nhất thế giới". Em trích nguyên văn từ cuốn VI SINH VẬT thế giới nhỏ bé của những sinh vật tí xíu, nhà xuất bản Trẻ, trang 69 (tái bản lần 2).
    - Tất nhiên nó khg ăn được thủy tinh.
    Được sửa bởi net86 lúc 09:23 PM ngày 23-06-2012

Quote Được gửi bởi net86 View Post
    - Đúng Bác ạ .
    - "Có loài (nấm) sống bằng các chất hóa học phủ trên ống kính máy ảnh - có lẽ đó là món ăn phẳng nhất và mỏng nhất thế giới". Em trích nguyên văn từ cuốn VI SINH VẬT thế giới nhỏ bé của những sinh vật tí xíu, nhà xuất bản Trẻ, trang 69 (tái bản lần 2).
    Hồi trước em xài 1 ống kính 17-50 f 2.8 của Tamron và mấy cái ống kính Canon do bảo quản không tốt lắm nên cái ống kiếng Tamron bị mốc mấy lần phải đem lau, rồi nó tróc luôn 1 miếng giữa thấu kính, em đem lên Hoằng Quân thay thấu kính mới. Trong khi mấy con Canon cũng bảo quản tương tự lại chưa bị mốc lần nào, không biết vì sao.
    Thợ đụng

Đơn giản vì lens DSLR là một module riêng có lớp tráng phủ coating, có không khí bên trong nên nếu ko bảo quản kĩ sẽ bị bụi bẩn, ẩm mốc tấn công, còn trên dtdd thì camera là một module kín gồm cảm biến và lens nên hầu như không khí, bụi bẩn...ko thể lọt vào nên ko bị ẩm mốc thui bác chủ àh, nhớ lúc trc e có con N93 module camera thiết kế hở nên cũng móc lòi kèn đó bác ^^

Hồi trước em xài 1 ống kính 17-50 f 2.8 của Tamron và mấy cái ống kính Canon do bảo quản không tốt lắm nên cái ống kiếng Tamron bị mốc mấy lần phải đem lau, rồi nó tróc luôn 1 miếng giữa thấu kính, em đem lên Hoằng Quân thay thấu kính mới. Trong khi mấy con Canon cũng bảo quản tương tự lại chưa bị mốc lần nào, không biết vì sao.
    - Ca hay Ni gì cũng bị "dính" cả, tuy nhiên xác xuất nó thấp hơn (chịu đựng khá hơn). Đấy cũng là Thương hiệu chính hãng của nó...
    - Em nghĩ chất liệu và công nghệ Coasting hãng for khó mà (dám) giống hệt chính hãng. Nếu giống sẽ có giá thành tương tự chính hãng : ế...

Lens Tamron thay thấu kính được hả bác, bác cho hỏi thay hết bao nhiêu vậy ạ. Em cũng có cái ống Tamron táy máy trầy cái thấu kính trước, nó cũng bị vài đốm mốc, nếu được em thay luôn.
    Cảm ơn bác

Quote Được gửi bởi net86 View Post
    - Đúng Bác ạ .
    Em có vài ống kính không có tráng phủ (uncoated) mà vẫn bị nấm mốc đều đều lúc mới mua về. Đặc biệt một ống bị nặng tới mức sau khi lau sạch mốc xong vẫn bị "in hình" mốc lên kính... khả năng là bề mặt kính đã bị ăn mòn một phần mỏng.
    Bán đồng nát, chụp lens cỏ...

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng