Trang 197 / 250 Đầu tiênĐầu tiên ... 97147187195196197198199207247 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1,961 đến 1,970 / 2491

Chủ đề: Đen và Trắng, cảm xúc từ sự giản đơn...

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Nhiều tấm B&W làm em ngừng lâu, ngắm nghía nhiều, chẳng hạn như tấm ảnh nhạc phụ của windypham, bà lão của Thắng, … và tấm trên của bác JL. Tấm nào cũng có cái hay về nghệ thuật cũng như ý nghĩa. Tấm của bác JL làm em lẩm bẩm “bientôt, ce sera notre tour!”

Trở lại lò rèn mà em đã treo hai tấm chụp bằng Nikon Z7+24-200, lần này qua Leica Q. Không hiểu sao em vẫn thích Leica, chắc vì với ống kính Summilux 28mm, f/1.7 OIS của nó, làm cho mình rất tự tin.

L1090881fp by Dat's Photos, on Flickr

L1090887fp by Dat's Photos, on Flickr
    trang phục của cô gái làm em nhớ tới bộ phim truyền hình Ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên (Little house on the prairie) từng cống chiếu thập niên 90 ở Việt Nam. What a vintage shot
    “The best thing about a picture is that it never changes, even when the people in it do.”

Trở lại lò rèn mà em đã treo hai tấm chụp bằng Nikon Z7+24-200, lần này qua Leica Q. Không hiểu sao em vẫn thích Leica, chắc vì với ống kính Summilux 28mm, f/1.7 OIS của nó, làm cho mình rất tự tin.
    Chắc cũng vì bác Văn Khoa thích cái cảm giác cầm chụp của Leica nữa. Em nhớ lần đi Nhật em thấy một du khách đeo Leica Q trên cổ. Nhìn đẹp làm sao. Em cũng đã thử cầm nó một lần trong camera shop. Cầm thấy nó gọn, đẹp. Giơ lên ngắm rồi bấm tách một cái. Cái tiếng màn trập êm ru...Một cảm giác thích thú hơn cả cầm Sony đi chụp.

Hôm nay lên một tấm đôi bạn trẻ.
    Nhìn cặp này với cặp ông bà ngắm sắc thu làm em nhớ đến câu chuyện vui của ông bà hàng xóm của em hơn chục năm về trước. Bên cạnh nhà trước kia của em là hai ông bà già người Ý. Con cái trưởng thành dọn ra riêng hết nên nhà chỉ còn lại hai ông bà. Lâu lâu em cũng sang giúp cắt cỏ, xúc tuyết, vv. Có lần ngồi nói chuyện em hỏi chơi bí quyết gì mà 2 ông bà sống chung với nhau đến bạc đầu vậy thì ông trả lời như thế này:
    - Hôn nhân xảy ra trục trặc là vì 2 người không thống nhất quyết định với nhau khi giải quyết các vấn đề. Nên vợ chồng tui đã quyết định như thế này. Khi gặp vấn đề, mà cả hai cùng quan điểm thì người chồng sẽ ra quyết định cuối cùng. Còn nếu cả hai không đồng quan điểm thì người vợ sẽ ra quyết địnhh cuối cùng. Đơn giản vậy thôi!

Và em cũng đang áp dụng như vậy...
    1OC03815 by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Chắc cũng vì bác Văn Khoa thích cái cảm giác cầm chụp của Leica nữa. Em nhớ lần đi Nhật em thấy một du khách đeo Leica Q trên cổ. Nhìn đẹp làm sao. Em cũng đã thử cầm nó một lần trong camera shop. Cầm thấy nó gọn, đẹp. Giơ lên ngắm rồi bấm tách một cái. Cái tiếng màn trập êm ru...Một cảm giác thích thú hơn cả cầm Sony đi chụp.

Hôm nay lên một tấm đôi bạn trẻ.
    Nhìn cặp này với cặp ông bà ngắm sắc thu làm em nhớ đến câu chuyện vui của ông bà hàng xóm của em hơn chục năm về trước. Bên cạnh nhà trước kia của em là hai ông bà già người Ý. Con cái trưởng thành dọn ra riêng hết nên nhà chỉ còn lại hai ông bà. Lâu lâu em cũng sang giúp cắt cỏ, xúc tuyết, vv. Có lần ngồi nói chuyện em hỏi chơi bí quyết gì mà 2 ông bà sống chung với nhau đến bạc đầu vậy thì ông trả lời như thế này:
    - Hôn nhân xảy ra trục trặc là vì 2 người không thống nhất quyết định với nhau khi giải quyết các vấn đề. Nên vợ chồng tui đã quyết định như thế này. Khi gặp vấn đề, mà cả hai cùng quan điểm thì người chồng sẽ ra quyết định cuối cùng. Còn nếu cả hai không đồng quan điểm thì người vợ sẽ ra quyết địnhh cuối cùng. Đơn giản vậy thôi!

1OC03815 by Joseph luong, on Flickr
    Xem ảnh này làm em nhớ lại bài Tuổi Xa Người có đoạn:

Một chiều êm
    Tay đan tay dìu nhau trên lối
    Đưa em đi nhè nhẹ vào đời

Em cũng tính chuyển trắng đen ảnh hai vợ chồng em đi chơi tết năm nào...nhưng em nào đủ dũng cảm

Mặc bộ đồ này liệu có thoát khỏi virus Covid 19.

Astro C19_bw by Sau No, on Flickr

Quote Được gửi bởi tribpc View Post
    trang phục của cô gái làm em nhớ tới bộ phim truyền hình Ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên (Little house on the prairie) từng cống chiếu thập niên 90 ở Việt Nam. What a vintage shot
    Bộ phim này hay, diễn lại đời sống vào thế kỷ thứ 19. Những tấm em chụp là cảnh đóng lại của TP Williamsburg vào thế kỷ thứ 18, thời Mỹ còn là thuộc địa của Anh. Phụ nữ đội bonnet, nhưng kiểu khác nhau.

Chắc vậy rồi! Cầm Leica vẫn thích hơn, thích vì cái menu rất đơn giản và ống kính của nó. Nếu cầm Leica Q2 Monochrome thì còn thích hơn nữa. 🥰

NZ7_5945fp by Dat's Photos, on Flickr

Xưởng làm sô, vại chứa nước bằng gỗ, ngay cả ly uống nước. Ngày xưa họ khéo tay thật!

L1100325fp by Dat's Photos, on Flickr

Tấm này đẹp quá. Không nhìn EXIF thì tưởng ảnh xưa không à anh :D

“The best thing about a picture is that it never changes, even when the people in it do.”

Quote Được gửi bởi tribpc View Post
    Tấm này đẹp quá. Không nhìn EXIF thì tưởng ảnh xưa không à anh :D
    Cám ơn tribpc. Thật là ngược đời, mua máy ảnh chụp màu tân tiến, ít nhiễu hạt với ống kính cho rõ nét, nhưng lại thích ảnh trắng đen, nét mờ, lại còn thêm hạt, thêm vết xước trên phim và in trên giấy nhàu nát. Không hiểu nổi! 😀

Bắn súng “flintlock musket.”

NZ7_5999fp by Dat's Photos, on Flickr
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 02:43 AM ngày 26-10-2021

Thế thì em không mong gì cầm trong tay con Leica M10 Mono hay Q2 Mono. ☹️

Cám ơn tribpc. Thật là ngược đời, mua máy ảnh chụp màu tân tiến, ít nhiễu hạt với ống kính cho rõ nét, nhưng lại thích ảnh trắng đen, nét mờ, lại còn thêm hạt, thêm vết xước trên phim và in trên giấy nhàu nát. Không hiểu nổi! 😀

Bắn súng “flintlock musket.”

NZ7_5999fp by Dat's Photos, on Flickr
    em cũng y chang anh. Thích màu film và trắng đen nên cứ vọc mấy cái app giả lập màu film. DXO mới ra DXO FilmPack 6 và Dxo PhotoLab 5 bổ sung thêm mấy cái màu cổ cổ và đã hỗ trợ thêm Xtrans cho Fuji.

Được sửa bởi tribpc lúc 06:26 AM ngày 26-10-2021

Có lần em đọc đâu đó một bài viết về những máy chụp Medium Format từ đó tư duy chụp của em lại thay đổi...

_7K28901bw by Sau No, on Flickr

Trang 197 / 250 Đầu tiênĐầu tiên ... 97147187195196197198199207247 ... Cuối cùngCuối cùng