Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 44

Chủ đề: (Nhờ thông não) Focus Peaking

Wink (Nhờ thông não) Focus Peaking

Focus Peaking là gì và nó có tác dụng thế nào khi sử dụng các lens MF? (Mình có đọc mấy site tiếng Anh nhưng chẳng hiểu gì mấy).
    Bác nào rành thông não hộ mình phát.
    Đa tạ các bác.

Focus peaking là công cụ hổ trợ lấy nét bằng tay, nó "hightlight" sáng lên những khu vực được focus, vì thế bạn có thể lấy nét nhanh hơn mà khó bỏ lỡ được những khoảnh khắc và cũng là 1 điều tốt cho những người bị cận.

Thế ra nó hoạt động gần giống như chip báo nét cho mấy cái lens MF.
    Tks bác nhiều.

Quote Được gửi bởi mirror_80 View Post
    Thế ra nó hoạt động gần giống như chip báo nét cho mấy cái lens MF.
    Tks bác nhiều.
    KHác hơi xa chip báo nét chứ ko thấy gần giống chỗ nào hết

ngon hơn chip báo nét nhiều, cái này báo nét theo từng điểm nhỏ nhất luôn

chip hay màu thì cũng đều kg chính xác, cứ phải zoom to điểm ảnh lên mới chính xác dc.

Quote Được gửi bởi anhvu841 View Post
    chip hay màu thì cũng đều kg chính xác, cứ phải zoom to điểm ảnh lên mới chính xác dc.
    bác phán vậy thì cảm tính quá! với các dòng máy Nex, peaking cực rỏ, có nhiều màu lựa chọn, cứ thấy highlight đâu thì đó đang net. zoom lên bố cục cực khổ lắm.
    riêng dòng máy fuji mới dc hổ trợ peaking sau này nhưng chỉ có màu trắng và cường độ rất thấp nên phải kết hợp zoom thì may ra mới net dc.
    nó khác cái chip báo net đó bác. cái chip thấy báo net rồi, nhưng bác chưa chắc dc là đang net ở đâu, đúng iu cầu chưa. còn cài này nó highlight lên rỏ ràng đang nét ở đâu, đâu mờ.
    Only love...... Fujifilm X100
    http://flickriver.com/photos/boldrock

Đúng là peaking hay nhưng T cũng xài cả hai, là peaking sau đó bấm MF cho hình to lên, chỉnh peaking trên cái hình phóng to ấy thì nét nhất, chứ chỉ peaking không thì mình ko lường được khi nó highlight như vậy đã đủ chưa vì nó có highlight nhiều hay ít khi mình chỉnh nét nữa!

Bác cứ làm con nex hoặc fuji là biết ngay mà

Quote Được gửi bởi ikukumalu View Post
    bác phán vậy thì cảm tính quá! với các dòng máy Nex, peaking cực rỏ, có nhiều màu lựa chọn, cứ thấy highlight đâu thì đó đang net. zoom lên bố cục cực khổ lắm.
    riêng dòng máy fuji mới dc hổ trợ peaking sau này nhưng chỉ có màu trắng và cường độ rất thấp nên phải kết hợp zoom thì may ra mới net dc.
    nó khác cái chip báo net đó bác. cái chip thấy báo net rồi, nhưng bác chưa chắc dc là đang net ở đâu, đúng iu cầu chưa. còn cài này nó highlight lên rỏ ràng đang nét ở đâu, đâu mờ.
    Chừng nào bác dùng len wide cỡ nòng ngắn hơn 24mm thì peaking color ăn chắc, nhưng với lens 35mm trở lên mà kg bấm zoom lên thì hên xui 50-50, mà zoom của nex thì hơi khó, mình cũng dùng qua 4 con nex rồi.

Nay thì đang vọc con canon 700d thấy khoản live view qua MF của nó khá hay, tuy kg có peaking color nhưng muốn lấy nét vào đâu chỉ cần chọt vào màn hình và bấm nút + là nó zoom lên theo ý mình là xong, thấy rất dễ dàng.

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng