Trang 3 / 37 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 368

Chủ đề: Infrared Photography: Ảnh với bước sóng khác nhau từ các camera đã thay thế IR filter

Góp vui cùng các bác....IR 720....em cắt dán trực tiếp trên sensor D700...

..................

Được sửa bởi digan lúc 06:57 PM ngày 29-01-2013

@Bác digan: Bác cắt và dán trực tiếp trên D700 như thế nào vậy Bác có thể hướng dẩn cho mình được không? mình thích tấm thứ hai của bác.

Mình post thêm vài tấm IR

Quote Được gửi bởi quangnhan View Post
    @Bác digan: Bác cắt và dán trực tiếp trên D700 như thế nào vậy Bác có thể hướng dẩn cho mình được không? mình thích tấm thứ hai của bác.
    Bác lấy 1 cái IRxx bác muốn cắt mài theo kích thước của sensor (có thể dùng máy mài tròng kính gọng để mài IR).....rồi gỡ miếng kính bảo vệ sensor ra rồi dán IR lên....riêng con D700 của em để cho chắc ăn em đặt thợ của Khánh Long làm....Nếu bác muốn thử thì bác nên kiếm D70 cũ cho đỡ run tay...

Phần kính tháo từ D700 ra...lúc nào muốn như xưa thì gắn trở lại....

Chúc bác thành công.....

Mình xin post thêm hai ảnh IR nửa

25)

26)

Được sửa bởi quangnhan lúc 03:17 AM ngày 31-01-2013

@các bác: rất trân trọng và cảm ơn các bác nhiệt tình tham gia topic nhỏ này của em. Tuy nhiên, topic em lập ra cũng có đôi chút yêu cầu nho nhỏ (thông tin IR filter gì, chụp bằng body gì, đánh số thứ tự ảnh,...), vui lòng nhờ các bác chỉnh lại các ảnh tham gia trong topic theo quy định từ đầu để mọi người cùng tham gia thuận tiện, dễ dàng trao đổi hơn.

Em sẽ upload thêm nhiều bộ ảnh khác của các dòng IR khác nhau để cùng vui với các bác.

@quangnhan: ảnh của bác chỉnh chưa được tới giới hạn nên gam màu còn nặng về một màu nào đó, bác có thể khắc phục bằng cách theo dõi các giải pháp xử lý ảnh IR qua PS.

Hoặc bác upload ảnh gốc lên trang nào đó, anh em sẽ download ảnh gốc của bác về cùng xử lý, sau đó chia sẻ lên lại đây cùng vui.
    Eyes seeing, heart shooting

http://enter-nikon.blogspot.com

@Bác vqscorpions:Cảm ơn Bác đả nhắc nhở mình chụp bằng D80 và filter IR 720mm của TQ bác ạ nên chất lượng kém không bằng filter Hoya và mình củng kiếiutm mà không có filter của Hoya đành chấp nhận vậy còn lột sensor thì mình chưa nghỉ tới mình củng đả upload ảnh file gốc nhờ Bác bobyvuau chỉnh giúp nên mới biết không thể tách màu được khi cân bằng trắng.Bác nói chính xác có thể ảnh của mình nặng về tone màu tím chăng bác có thể giúp mình về các giải pháp xử lý ảnh IR qua PS không?Thành thật cảm ơn các Bác Đa tạ.

@ Quangnhan: 1. Em củng cố tinh thần để bác yên tâm nhé, IR filter của TQ cũng không có vấn đề gì cả. Có thể nó hơi khác so với Hoya hoặc hãng khác, nhưng không có nghĩa là nó tồi. Chất lượng ảnh của IR filter của TQ hoàn toàn đáp ứng được nhu cầu thích chơi IR của anh em nhiếp ảnh. Nếu có lỗi xảy ra với TQ filter thì thường là nó có tỷ lệ bong bóng hoặc hạt màu đen nằm trong filter khiến cho ai mà không gặp may thì mua phải cái bị lỗi thôi.

2. Em chưa phải là người xử lý hậu kỳ IR tốt, nhưng cũng sẽ cùng chia sẻ với bác sớm bằng phần viết cách xử lý IR photos. Ảnh của bác xử lý tone màu gắt quá, nên nhìn ảnh không dễ chịu. Chưa thực sự đem lại cảm giác mờ mờ ảo ảo "ma mị" của dòng ảnh IR.

3. Bác đưa link ảnh upload của bác lên đây hoặc PM, em xử lý xong rồi up ngược lại forum này cùng vui.
    Eyes seeing, heart shooting

http://enter-nikon.blogspot.com

Sau đây là các bước để em có một bức ảnh IR(Infrared) từ sự học hỏi và kinh nghiệm bản thân. Xin được chia sẻ cho những bác nào quan tâm, bác nào chưa biết thì đỡ mất thời gian tìm hiểu, bác nào biết rồi thì xin góp ý thêm cho em những chỗ thiếu sót

Các bước chuẩn bị:
    1. Tripod
    2. Filter 720nm
    3. Wide Lens có chức năng manual. Ở đây em sử dụng Nikon 24D f2.8
    4. Remote control. (Em không có nên em dùng chức năng chụp hẹn giờ, đặt 5 giây)
    5. Điều kiện thời tiết: trời nắng, bầu trời xanh có nhiều mây trắng cáng tốt.
    6. Vật thể kết hợp để chụp: Bầu trời, nước và đặc biệt là lá cây.
    Bắt đầu chụp:
    1. Đặt máy trên tripod ngắm góc chụp bao gồm trời mây, nước và lá cây. Khóa điểm focus(Ở Nikon em gạt đên L) lens để ở Manual
    2. ISO để thấp khoảng từ 100-200(em để 200)
    3. Một điều rất quan trọng nhớ đóng view finder(em dùng D700 có nắp che viewfinder) bác nào không có thì dùng miếng bìa chặn lại để ánh sáng không lọt qua viewfinder làm đo sáng sai
    4. Gắn filter 720nm vào, Sau đó em thường đặt khẩu từ f8-f11 và tốc là 1/6 or 1/8 miễn sao khi nhìn vào thanh đo sáng thấy dư đến một nửa -|....|....|....0....|....|....|+. Ở đây em lấy dư sáng từ 0 tới vạch thứ 2 của bên dấu +.
    5. Chụp bằng file RAW
    6. Bấm remote control chụp, hoặc không có chuyển máy sang chế độ chụp hẹn giờ(đặt 5s)

Các bước cơ bản với PS CS6:

Dưới đây là bức ảnh before and after

Khi mở file RAW ảnh gốc toàn màu ĐỎ

Cần bằng trắng: chọn biểu tượng hình cái bút như chỗ được khoanh đỏ tròn, sau đó chỉ đến lá cây và bấm

Tiếp theo chỉnh các thông số sao cho bức ảnh phù hợp như đây đủ màu sắc, độ tương phản của bầu trời với nước và hình bóng cây in xuống nước

Sau đó bấm Open để mở trong PS. Chon Channel Mixer.... trong channel Red đổi Red = 0 va Blue = 100 ta được bức hình như dưới đây

Tương tự với channel Blue, thường hay đổi ngược lại Blue=0 va Red=100. Nhưng với bức hình này em đảo Green=100 và Red and Blue=0.
    Tùy hứng các bác đổi thông số giữ các channel Red, Green and Blue sao cho phù hợp với mắt mình

Và cuối cùng em kết hợp với Levels, Selective Color, Color Balance, Gradient Map, Photo Filter, High Pass and Reduce Noise em được bức hình ưng ý

Rất vui được trả lời các câu hỏi của các bác

Chúc các bác thành công và đừng quên góp ý để mọi người cùng tiến bộ trong sân chơi này. Cảm ơn các bác đã đọc bài của em
    Được sửa bởi bobbyvuau lúc 06:04 AM ngày 01-02-2013

Rất cảm ơn hai Bác bobbyvuau và vqscorpions đả chia sẻ nhửng khinh nghiệm chụp và giúp đở người mới chơi như mình, có như vậy mình sẻ an tâm đi chụp tiếp nửa nói thật mình rất thích ảnh ở thể lại này vì mình đả xem qua trên mạng xem xong mình muốn xách máy đi chụp ngay xong để rồi lại thất vọng.
    Bác vqscorpions: mình sẻ gửi File gốc cho Bác và nhờ bác chỉnh giúp. Đa tạ hai bác.

Trang 3 / 37 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng