Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6

Chủ đề: Convert từ RGB sang CMYK, Vấn đề nan giải cần sự giúp đỡ của các AE rành photoshop

Convert từ RGB sang CMYK, Vấn đề nan giải cần sự giúp đỡ của các AE rành photoshop

Chào các Bác!
    Em có một vấn đề thật sự nan giải mà đã bao nhiêu năm rồi không giải quyết được. em cũng đã hỏi nhiều AE làm chung nghề rồi nhưng vẫn chưa có câu trả lời xác đáng (một số chắc ko rành, một số chắc dấu nghề). nay em mạo muội lên đây diện kiến các bác nhà mình có thể chia sẻ giùm em chút kinh nghiệm.
    Em làm thiết kế chủ yếu là in offset nên màu sử dụng phải là CMYK
    nếu chuyển từ RGB sang CMYK thì màu sắc sẽ biến đổi rất nhiều. nhất là màu xanh lục (xanh lá non)
    em post tấm hình kèm theo cho các bác thấy
    màu RGB

chuyển qua CMYK

Bác nào đã trãi qua vấn đề này xin chỉ giúp.
    nếu ko tiện nói đây em có thể mời cafe, beer các bác!
    nếu post ở đây ko hợp lý xin mod dời sang tán gẫu ạh!

Mất màu xanh (bạc) màu phải không bác. Vấn đề ở đây là màu xanh của RGB (G) nằm ngoài không gian màu của CMYK (màu xanh là màu pha) nên khi chuyển sang việc sụt giảm là điều tất yếu.

Không có p/p 100%.

Việc giảm thiểu mất màu G bác có thể dùng convert profile. Profile em thường dùng là Custom CMYK (Toyo Ink/coater web offset) tăng giảm black ink và dot gain tùy trường hợp.

Em sample trên tấm ảnh của bác (chú ý không gian màu CMYK bác thấy trên screen shot đang nằm trên không gian màu RGB máy tính của em). Để đạt k/q tốt nhất bác buộc phải đi in proof và cân chỉnh trực tiếp trên mực in.

1. Tùy chọn. Tấm đầu tiên là ảnh ko chỉnh sửa, tấm 2 là ảnh em làm việc (convert), tấm ba là ảnh của bác.

2. Kết quả. Tấm thứ 2 là kết quả sau khi convert RGB-CMYK

Em xin nhắc lại là ko bao giờ có k/q 100% đúng màu khi convert.

- Mình không hiểu là bác muốn CMYK có màu sắc tươi tắn như RGB để làm gì. Vì thực sự khi in ra, mực CMYK không thể nào pha được cái màu tươi như màu RGB mà bác nhìn thấy trên màn hình. Nếu chuyển sang CMYK mà màu vẫn tươi thì bác sẽ gẵp khó khăn vì màu khi design và màu trên bản in sẽ khác nhau. Chẳng biết đường nào mà lần.
    - Nếu bác vẫn muốn màu CMYK tươi như RGB sau khi chuyển thì trong PS, vào Edit -> Color settings -> chọn profile cho CMYK là Japan color 2001 Coated thử
    -

Quote Được gửi bởi banhmitrung View Post
    Mất màu xanh (bạc) màu phải không bác. Vấn đề ở đây là màu xanh của RGB (G) nằm ngoài không gian màu của CMYK (màu xanh là màu pha) nên khi chuyển sang việc sụt giảm là điều tất yếu.

Không có p/p 100%.

Việc giảm thiểu mất màu G bác có thể dùng convert profile. Profile em thường dùng là Custom CMYK (Toyo Ink/coater web offset) tăng giảm black ink và dot gain tùy trường hợp.

Em sample trên tấm ảnh của bác (chú ý không gian màu CMYK bác thấy trên screen shot đang nằm trên không gian màu RGB máy tính của em). Để đạt k/q tốt nhất bác buộc phải đi in proof và cân chỉnh trực tiếp trên mực in.

1. Tùy chọn. Tấm đầu tiên là ảnh ko chỉnh sửa, tấm 2 là ảnh em làm việc (convert), tấm ba là ảnh của bác.

2. Kết quả. Tấm thứ 2 là kết quả sau khi convert RGB-CMYK

Em xin nhắc lại là ko bao giờ có k/q 100% đúng màu khi convert.
    Đa tạ, Đa tạ bác bánh mì trung, em nợ bác nhiều lắm, em không biết nói gì hơn, bác quả là cao thủ, mong được học hỏi bác nhiều,

Cái vụ này nó liên quan đến nhiều thứ lắm Bác ạ, khi tôi mới vào nghề cũng bị lăn tăn nhưng xét cho cùng thì tại vì khách hàng của mình cũng dễ chịu...
    1) Do PC của mình đang xài (màu sắc thấy vậy thực tế in ra không phải vậy) nếu Bác xài MAC thì màu sắc sẽ khá xa chừng nghĩa là màu sắc rực rỡ và chính xác...
    2) Liên quan đến chế bản Bạn phải liên kết chặc chẽ với Họ, để Họ sẽ phục vụ Bạn tốt nhất
    3) Nhà in xài mực gì, thợ in chạy ép ống ra sao...
    Trong nghành in có 1 câu nói nửa đùa nửa thực là "yên tâm đi khi in ra cái gì cũng giống y mẫu, nhưng chỉ có màu là không giống" ...
    Thôi Em bỏ chạy.
    Tiên Học Lễ Hậu Học Văn

Có cách nào mà dow ảnh từ trên mạng về rồi cho độ phân giải và chỉnh sao cho nó không nhòe khi in với kích thước lớn hơn ko vậy bạn ?