Trang 5 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 80

Chủ đề: Chỉnh tone màu ám xanh – phim nhựa

Các Anh cho e hỏi khi thực hiện ở Camera Raw rồi sau đó save file thì file sau khi save màu sắc ko đươc tươi trong PTS nữa. Còn nếu chỉnh màu ko qua Camera Raw thì màu sắc sau khi save chuẩn luôn. Em hơi ngu cái khoản này hic hic. Một điều nữa là mở bằng Camera Raw e thấy ghi là RGB/8*, bình thường là RGB/8. Vậy có khác nhau không?
    Chưa Biết Kiếm $$$

Quote Được gửi bởi MannequinXD View Post
    Các Anh cho e hỏi khi thực hiện ở Camera Raw rồi sau đó save file thì file sau khi save màu sắc ko đươc tươi trong PTS nữa. Còn nếu chỉnh màu ko qua Camera Raw thì màu sắc sau khi save chuẩn luôn. Em hơi ngu cái khoản này hic hic. Một điều nữa là mở bằng Camera Raw e thấy ghi là RGB/8*, bình thường là RGB/8. Vậy có khác nhau không?
    Vấn đề của bạn liên quan đến color space. Camera Raw và Ps tuy 2 trong 1 nhưng nếu không color setting lại thì 2 môi trường này thường có default color working khác nhau. Chính dấu * đàng sau tên file biểu thị sự khác biệt color profile khi mở trong Ps, (nếu dấu # là file này không có color profile). Do đó thường thấy sự chênh lệch màu sắc khi cắm cúi chuyển file từ ACR qua Ps. Bạn nên đọc lại các bài liên quan đến quản lý màu sắc của bác TeddyLoves đã viết trên site này sẽ rõ hơn.

Em đã làm được rồi. Cảm ơn anh!
    Chưa Biết Kiếm $$$

Cảm ơn các bác đã tận tình chỉ bảo! em lọ mọ lơ mơ quá nên ko thấy phần áp dụng trên file JPEG... xin cảm ơn các bác rất nhiều ạ!

nhìn màu các bác làm đẹp quá, em vừa cài CS4, lần sờ mà ko thấy cái Prefer Adobe Camera Raw for JPEG files, chỉ có Prefer Adobe Camera Raw for RAW files. Thế là em muốn dùng tip này của bác trên CS4, chỉ có cách là chụp sẵn ở RAW thôi à, help!!!!
    Sony alpha 100Life is Pain

Quote Được gửi bởi Heimgang.der.Seele View Post
    nhìn màu các bác làm đẹp quá, em vừa cài CS4, lần sờ mà ko thấy cái Prefer Adobe Camera Raw for JPEG files, chỉ có Prefer Adobe Camera Raw for RAW files. Thế là em muốn dùng tip này của bác trên CS4, chỉ có cách là chụp sẵn ở RAW thôi à, help!!!!
    Bạn vào Edit>Preferences>Camera Raw...(hàng dưới cùng), chọn phần Jpeg and Tiff Handling>trong ô JPEG chọn "Automatically open ...".

Cho em hỏi có phải là mở cái Lightroom ra ko vậy??

Không biết làm PS, nhưng thử làm theo bác Nhện chỉ, các bác coi như này được chưa :D

Quote Được gửi bởi Duy-My View Post
    Em vọc thử ngay và luôn ... để trả bài bác Nhện77 đê ... hehe ... Rất tuyệt vời. Thanks bác again!

File gốc

File edit
    Chào Bác Duy-My
    Tấm này áp cái màu vô đã quá Bác... hí hí
    Mình có thể tùy biến thành nhiều tone khác nhau, có thể giảm màu này nâng màu kia..... đã lắm

Cheer

Quote Được gửi bởi coolpiglet View Post
    Cho em hỏi có phải là mở cái Lightroom ra ko vậy??
    Chào Bác Coolpiglet.

Phần chỉnh màu ở trên là Abobe Camera Raw ( là 1 plungin dịch file Raw được thêm vào từ khi có CS3), Muốn chạy plugin này Bác phải setup CS3 vào máy.

Ngoài ra, nếu Bác không sử dụng CS3, Bác có thể cài Adobe Photoshop Lightroom 2.1 (Version mới nhất trong thời điểm này). Lightroom là 1 phần mềm chỉnh hình khá nhanh và mạnh, đôi khi em cũng sử dụng Lightroom vì nhiều khi số lượng hình chụp nhiều, nếu như nguồn sáng giống nhau thì em chỉ cần chỉnh 1 tấm và áp dụng cho tất cả những tấm còn lại . . . Đối với Lightroom Bác có thể chỉnh ra được tone màu ám xanh như em nói

Lưu ý: Tuy giao diện Lightroom khác CS3 nhưng các tên, các lệnh và chức năng hoạt động đều giống nhau. Ví dụ như Lightroom có chữ Exposure, Recovery, Fill Light ...... thì trong CameraRaw trong CS3 vẫn y như vậy, hiệu quả và chất lượng vẫn như nhau.

Cuối cùng thì việc lựa chọn là do mình, muốn sử dụng Soft nào cũng được.... Các Bác đừng so sánh Lightroom & CS3 nhé. Em thấy mỗi Soft đều có cái mạnh cái hay của nó. Nên cài cả hai để vọc thì tốt... hí hí

Chúc các Bác vui vẻ.

Trang 5 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... Cuối cùngCuối cùng