Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 34

Chủ đề: Chim muông của Xứ Colombia

Chim muông của Xứ Colombia

#1. Multicolor Tanager

Đầu tháng Ba vừa qua, em làm một chuyến đi chụp chim. Ngày gia đình bác Văn Khoa lên đường đi Chile thì em cũng khăn gói đi Colombia. Chuyến đi này đã được tổ chức cho tháng Ba năm 2020, nhưng con cúm Tàu đã làm hỏng chương trình. Năm ngoái 2021 nhà Tour cũng đã tổ chức lại, nhưng lúc đó chưa ai có thể đi được. Năm này là dịp cuối cùng để khách có thể đi lại tour này mà không phải trả thêm tiền. Chỉ trả thêm khoảng 5% cho tiền mất giá do lạm phát.

Đây là chuyến đi ra ngoài nước Mỹ đầu tiên của em kể từ ngày Tập Cẩm Bình rắc cúm cho cả thể giới. Dĩ nhiên có nhiều băn khoăn từ trước khi ra đi. Colombia không đòi phải có negative Covid test nếu có bằng chứng đã chích ít là 2 mũi vaccine. Phải thỏa mãn điều kiện đó mới được lên chuyến bay đầu tiên của nhiều chặng bay để đến Colombia. Hãng American Airlines buộc hành khách phải dùng cái app VeriFly, và cung cấp các chứng minh vào app đó, rồi sau khi kiểm chứng, hành khách được cấp cho một cái “pass”, thì lúc đó mới có thể check in lên máy bay được. (PITA!!)

Tuy nhiên quan trọng hơn là khi bay trở về Mỹ, vì Mỹ buộc tất cả mọi hành khách phải có negative Covid test thì mới được lên máy bay, còn nếu positive thì ráng ở lại bên Colombia 14 ngày rồi mới được cho bay vào Mỹ. Em sẽ nói thêm sau.

Nhắc đến Colombia thì người ta thường chỉ nhớ đến một nước mà các trùm ma túy có thể khuynh đảo mọi tầng lớp xã hội, từ dân đen cho đến chính quyền, và ngay cả tống thống của nước đó. Netflix có một series “Narcos” nói về trùm Pablo Escobar. Từ khi Pablo Escobar chết thì Colombia đã khá ổn định hơn, và du lịch an toàn hơn.

Em treo tấm hình đầu tiên của thread này là con Multicolor Tanager. Chim này chỉ có ở Colombia mà thôi, và đến Colombia để chụp ảnh chim hay để xem chim thì phải thấy cho được con Multicolor Tanager. Nó chỉ nhỏ bằng cái hột vịt, và con trống và con mái giống nhau.

Dĩ nhiên là phải có hummingbirds! Các nước vùng Trung Mỹ và Nam Mỹ được Trời ưu đãi cho loại chim này. Rất nhiều loại và rất đẹp.

#2. Andean Emerald

Mời các bác theo dõi. Nhưng có lẽ vài ba ngày em mới viết được một lần vì phải đi cày.

Cám ơn bác đã dắt em đi xem chim quý ở Colombia. Chim màu sặc sỡ, máy với ống kính pro, và người chụp giàu kinh nghiệm như bác là những yếu tố để có những tấm ảnh mà chỉ thấy trên lịch và sách về chim của Audubon.

Em mong được xem thêm ảnh đẹp và nghe bác kể chuyện. Thời gian qua nhanh, mới trao đổi với nhau chi tiết về chuyến đi mà bây giờ đã gần một tháng.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Cám ơn bác đã dắt em đi xem chim quý ở Colombia. Chim màu sặc sỡ, máy với ống kính pro, và người chụp giàu kinh nghiệm như bác là những yếu tố để có những tấm ảnh mà chỉ thấy trên lịch và sách về chim của Audubon.

Em mong được xem thêm ảnh đẹp và nghe bác kể chuyện. Thời gian qua nhanh, mới trao đổi với nhau chi tiết về chuyến đi mà bây giờ đã gần một tháng.
    Cám ơn bác Văn Khoa ghé chơi. Hy vọng em không làm bác thất vọng.

Đây là túi ba lô mang lên máy bay của em, gồm Canon 600 mm f4 II, Canon 400 mm DO f4 II, máy thì Canon R5 và Canon 5D4 (xơ cua). Nặng 29 lbs !!!

#3.

Em mang theo nhiều memory cards vì biết sẽ chụp rất nhiều trong một ngày. Tối về hotel sẽ load vào laptop, rồi hôm sau sẽ xài lại memory cards đó.

#4.

Chuyến bay của em khá dài vì gồm nhiều chặng, từ Fresno đến Phoenix đến Miami rồi mới bay đi Cali, Colombia. Khởi hành từ 7PM thứ Sáu mà đến 2PM thứ Bảy mới đáp Cali, mất khoảng 18 tiếng. Em lên máy bay ăn rồi thì ráng ngủ để lấy sức lội rừng!

#5.
    Được sửa bởi ASAV lúc 09:43 AM ngày 13-04-2022

Em đã đi tour của anh tour guide JC này khi đi Ecuador năm 2018. Chuyến Colombia này có 7 photographers (Jose từ Costa Rica; Dan và Roger từ Toronto (Canada); Cliff và Eric từ Sedona (AZ); Steve từ Boston (MA), và em từ CA). Em chưa bao giờ gặp những người này. Tour này gồm 3 tuần, nhưng Steve và em chỉ tham gia 2 tuần cuối mà thôi.

#6. Group photo

Có hai người chụp bằng Nikon Z9; mội người chụp bằng Sony A1; còn lại thì chụp bằng Canon R5. Hầu hết xài lens 600 mm là chính, một người xài lens 500 mm; Lens phụ là Nikon 500 PF; Sony 200-600; Canon 100-400.

Sau tuần lễ đầu thì JC và 5 người kia bay từ Bagota đến Cali, rồi đón Steve và em tại phi trường nhập bọn với cả group. Tối hôm đó về nghỉ tại Ibis Cali Granada Hotel, ngay trong thành phố Cali. Đáp xuống thì trời mưa tầm tả. Chạy trong thành phố Cali thì thấy họ còn nghèo khổ. Vì hotel nằm ngay trong phố nên không có vườn hay chim chóc gì cả. Tối hôm đó trong bữa ăn tối thì anh tour guide JC nói sơ về chương trình những ngày sắp tới. Chương trình này đã gửi cho mọi người 2-3 tháng trước khi lên đường rồi. Ăn xong mọi người về chuẩn bị máy móc sẵn sàng, vì từ đây cho đến ngày cuối thì chỉ di chuyển bằng xe không còn phải lo chuyện xếp máy vào va li.

#7. Chụp từ cửa sổ Hotel Ibis Granada

Em bung máy và tripod chuẩn bị cho hành trình ngày hôm sau:

Nói thêm về gear:
    Cái cục màu đen em gắn bên hông cái lens 600 của em là cuc external battery (mà em có nói đâu đó năm ngoái rồi). Khi nối vào máy R5 qua USB-C thì máy chỉ xài năng lượng từ cục external battery, chứ không xài năng lượng của cục pin trong máy. Mỗi tối em chỉ cần charge cái external battery thì em có thể xài suốt ngày, xài luôn LCD, mà không lo hết pin.

Mỗi ngày đi vào rừng thì em chỉ mang theo máy+lens, tripod, và cái sling bag màu đen kế bên, trong đó đựng lens 400 DO và các thứ lỉnh kỉnh cần thiết khác.
    Được sửa bởi ASAV lúc 09:46 AM ngày 13-04-2022

Ngày đầu tiên thì đoàn tới vườn chim La Florida. Vườn này có rất nhiều tanagers tới thăm.

#9. La Florida

#10 Green Honeycreeper mái

#11. Red-headed Barbet trống

#12.

Trời bị mù rất nhiều, có lúc mưa, nến ánh sáng rất ít.
    Được sửa bởi ASAV lúc 05:19 PM ngày 13-04-2022

wow, 1 chuyến đi quá đã. Em có mấy người bạn cũng mới về từ Columbia, chắc đi sau bác. Ngóng thêm hình chim chóc của bác.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Chuyến đi của bác ASAV “hoành tráng” thiệt. Phải đam mê chụp chim lắm mới bay tuốt xuống Colombia, sách máy móc nặng 29 lbs, chưa kể cái nặng của first/business class! 😎 Nhưng nhìn hình thì bõ công bay xuống đó. Em chờ nghe bác kể chuyện và treo ảnh thêm.

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    wow, 1 chuyến đi quá đã. Em có mấy người bạn cũng mới về từ Columbia, chắc đi sau bác. Ngóng thêm hình chim chóc của bác.
    Cám ơn bác ghé thăm. Em đi từ ngày 5 đến 19 tháng Ba.
    Em chụp nhiều, chưa có giờ xem qua hết. Chỉ mới PP một số rất ít mà thôi.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Chuyến đi của bác ASAV “hoành tráng” thiệt. Phải đam mê chụp chim lắm mới bay tuốt xuống Colombia, sách máy móc nặng 29 lbs, chưa kể cái nặng của first/business class! 😎 Nhưng nhìn hình thì bõ công bay xuống đó. Em chờ nghe bác kể chuyện và treo ảnh thêm.

Boss "nhà" của em cứ lo em đi đường xa mệt, nên chuyến đi chụp ảnh chim nào cũng mua vé tốt cho em

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng