Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 16 / 16

Chủ đề: Bụi hay là dead pixel?

Quote Được gửi bởi tribpc View Post
    b nhìn trên bề mặt sensor có thấy điểm này ko ? Vì thấy nó cũng khá to. Vệ sinh sensor mà vẫn còn thì mình cũng bó tay
    Kỹ thuật viên LBM chưa Vệ sinh, họ bảo đấy là dead pixel. Để mình đưa ra thêm 1 hàng khác xem thế nào

Theo mình thì 99% lad do pixel .
    Tiền ít... hít thế thôi !

Quote Được gửi bởi annamit View Post
    Theo mình thì 99% lad do pixel .
    Trên mạng mình tìm ra toàn hình vuông, hình tròn, hình chữ nhật, chứ chưa nhìn đâu ra cái hình kỳ lạ thé này :(. Để đem 1 tiệm nữa kiểm tra xem thế nào. Ko hiểu sao dead pixel lại hình đó được.

Mình kiểm tra kỹ lại thì hoá ra khả năng cao là bụi. Ảnh chụp cách đây 3 tháng thì hướng của điểm này xoay đường khác. Giờ mới là làm cách nào lấy nó ra ngoài đây :(.

Death pixel mới sợ chứ còn bụi thì dể mà bác,
    5DsR,FE 12,35II,∑50,MP-E65,85,100,17-40,24-70,70-200,580II...

Lâu lắm quay lại nhà xưa thấy cao thủ bỏ đi cả rồi, chuyện vặt như vậy mà cả 2 page mà không có hướng dẫn.

Kiểm tra bằng mắt trước nhé :

1. Mở chế độ lau sensor bằng tay và khi màn trập và gương lật mở lên thì nhìn cho kỹ xem có hạt bụi nào dính trên sensor hay không ?

Nếu có bụi : Bạn cứng tay thì lấy bóng khí xịt mạnh thì nó bay còn nếu không bay thì ra dịch vụ như LBM hay Vũ Trần Hưng Đạo vệ sinh sensor. Tuyệt đối không tự ý làm vì với trình bạn hỏi thì mình biết tay nghề bạn đến đâu rồi, làm xong trâu lành thành trâu què. Lưu ý về dịch vụ lau sensor nên đem ra LBM hoặc nơi rất uy tính và thợ giỏi, vì mấy ông thợ nhãm lau sạch bụi nhưng trầy filter AA của sensor.

2. Nếu bạn soi thật kỹ mà ko thấy bất kỳ hạt bụi nào, thì bạn nghỉ đến việc lỗi sensor rồi, tuy nhiên với ảnh bạn chụp thì mình đoán 90% do bụi, vì dead pixel nó có hình thoi và nó bé hơn nhiều lắm, thường nó màu trắng không phải đen đâu, còn hot pixel thì màu đỏ hoặc màu xanh, tuy nhiên nó chỉ nhỏ thôi không to đến nỗi zoom ảnh trên web mà thấy to như con chim là hiếm vô cùng.

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12