Trang 404 / 605 Đầu tiênĐầu tiên ... 304354394402403404405406414454504 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 4,031 đến 4,040 / 6048

Chủ đề: Góc ảnh D700

Các bác cho em hỏi 1 chút, em để định dạng Raw Lossless compressed trên D700, ảnh ra 14Mb trong khi D300s (cùng các điều kiện như nhau) lại cho ra 21Mb?
    Sao lại có chênh lệch dung lượng lớn vậy các bác?

Tôi không nghĩ rằng D700 cho WB sai , chưa có điều kiện để thử D700 , trong tay tôi lúc này chỉ có D200 và Flash SB-600
    Nếu chụp Flash mà chọn WB Auto thì màu sẽ sai , chuyển sang WB Flash thì màu rất giống với mắt nhìn
    Ảnh dưới đây tôi chụp Flash Off Camera điều khiển bằng Popup Flash "--" tức là đèn Popup không ảnh hưởng, đèn SB-600 đánh TTL 0 , khoảng cách đèn và máy đến chủ thể như nhau - len 18-105 VR chụp 18F3.5

_NDD9171 by hiendiep, on Flickr

Màu tường phòng con tôi màu hồng tím nhạt , để ý chai nước Sprite màu xanh , TV đang phát phim.
    Theo tôi thì đèn Flash của Nikon cho WB rất chính xác khi mình Set WB Flash - các Flash của hãng khác thì ... không bảo đảm .
    Được sửa bởi hiendiep lúc 09:06 PM ngày 04-12-2014

Quote Được gửi bởi 1177 View Post
    Các bác cho em hỏi 1 chút, em để định dạng Raw Lossless compressed trên D700, ảnh ra 14Mb trong khi D300s (cùng các điều kiện như nhau) lại cho ra 21Mb?
    Sao lại có chênh lệch dung lượng lớn vậy các bác?
    bác thử để đừng compress gì hết xem, file raw D700 sẽ tầm 25mb, em không biết ảnh raw uncompressed của D300s bao nhiêu mb. Nếu size d300s nhỏ hơn hoặc bằng 25mb, thì em đoán có thể cơ chế nén D700 tốt hơn (em đoán đại thôi :v), còn không thì cũng khó hiểu thật :v

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    bác thử để đừng compress gì hết xem, file raw D700 sẽ tầm 25mb, em không biết ảnh raw uncompressed của D300s bao nhiêu mb. Nếu size d300s nhỏ hơn hoặc bằng 25mb, thì em đoán có thể cơ chế nén D700 tốt hơn (em đoán đại thôi :v), còn không thì cũng khó hiểu thật :v
    Hic, em lấy ảnh raw của D700 ở trên cho vào ViewNX kéo sắc nét, tương phản...1 xíu nó nhảy lên hơn 20M luôn, chắc là lúc đó nó mới bung :D còn raw ko nén của D300s cỡ 40M bác ạ. Để em thử với raw ko nén của D700, Chắc cũng tình trạng tương tự

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    em nghĩ trong mấy trường hợp trên camera hoạt động đúng như mong đợi ah. Bác chụp trong nhà dưới đèn huỳnh quang, dùng auto WB, cứ cho là camera sẽ biết đây là đèn huỳnh quang và cân bằng ở nhiệt độ đèn huỳnh quang đi (ý em là lúc này auto wb sẽ hoạt động giống chế độ fluorescent light WB).

Nhiệt độ đèn huỳnh quang khoảng 4000-5000 K, lúc không có flash thì nguồn sáng chỉ có đèn huỳnh quang, đúng nhiệt độ, nên màu sắc ra sẽ đúng. Còn khi bật flash, giả sử nguồn sáng chính là flash-với nhiệt độ 5500k, trong khi camera đang cân bằng ở 4500k (ví dụ thế). Do ảnh được chiếu sáng bởi as flash với nhiệt độ cao hơn nhiệt độ camera đang cân bằng, nên ảnh sẽ có tông màu lạnh hơn bình thường.

Bác có thể test để thấy việc gắn flash không ảnh hưởng WB bằng cách vẫn để flash, nhưng lấy cái túi đen che lại, lúc này ảnh sẽ ra màu bình thường như khi không gắn flash.

Về chuyện nhiệt độ màu, để thấy rõ hơn bác có thể chọn chế độ flash WB (hình tia chớp), rồi chụp 2 tấm, 1 có flash, và 1 không flash. Với tấm có flash, màu sắc sẽ ra khá đúng. Còn với tấm không flash, do camera đang cân bằng ở 5500K, mà ambient light lúc này là 4000-5000K, nóng hơn so với flash, nên ảnh ra sẽ bị vàng.

Nói chung nếu nguồn sáng (chính) có nhiệt độ cao hơn nhiệt độ WB thì ảnh sẽ ám xanh, nguồn sáng nhiệt độ thấp hơn nhiệt độ WB thì ảnh sẽ ám vàng ạ.

Quote Được gửi bởi hiendiep View Post
    Tôi không nghĩ rằng D700 cho WB sai , chưa có điều kiện để thử D700 , trong tay tôi lúc này chỉ có D200 và Flash SB-600
    Nếu chụp Flash mà chọn WB Auto thì màu sẽ sai , chuyển sang WB Flash thì màu rất giống với mắt nhìn
    Ảnh dưới đây tôi chụp Flash Off Camera điều khiển bằng Popup Flash "--" tức là đèn Popup không ảnh hưởng, đèn SB-600 đánh TTL 0 , khoảng cách đèn và máy đến chủ thể như nhau - len 18-105 VR chụp 18F3.5

_NDD9171 by hiendiep, on Flickr

Màu tường phòng con tôi màu hồng tím nhạt , để ý chai nước Sprite màu xanh , TV đang phát phim.
    Theo tôi thì đèn Flash của Nikon cho WB rất chính xác khi mình Set WB Flash - các Flash của hãng khác thì ... không bảo đảm .
    - thank 2 bác ! đúng là lúc em thử nghiệm D700 trên tay thì kg set WB flash < vì kinh nghiệm với các đời nikon khác > chỉ sợ set rồi quên , khi ra as trời mà quên set lại thì khổ ! dù sao thì ....hình như chỉ có đời D700 này mới phải chỉnh WB flash với D200 của bác hiendiep thôi ! em xài từ D70 đến nay cũng nhiều dời máy ...và thú thật chỉ có D700 làm em đau đầu nhất ! chắc là em kg có duyên được cầm D700 rồi ! em làm dịch vụ , máy phải set thống nhất ...khi sự kiện diễn ra nhanh mà quên set máy lại thì phiền phức lắm !!! thường các máy khác , em chỉ chuyển tốc 125 trở lên là hiện tượng ambrient với flash kg còn nữa !!
    - thank 2 bác !!

Có vẻ chủ đề WB đã xong. Em xin phép tiếp 1 tấm

In the afternoon sun by DucTri87, on Flickr

E định cuối tuần này lấy D700, em thì chưa cầm máy này bao giờ, nhưng có vẻ set màu khó, vậy có nên ko các bác

E cũng xin tiếp hình...

Dưới chân đèn biển Mũi Dinh, Ninh Thuận

Quote Được gửi bởi Già Làng_ View Post
    E định cuối tuần này lấy D700, em thì chưa cầm máy này bao giờ, nhưng có vẻ set màu khó, vậy có nên ko các bác
    em xài D700 3 năm nay, chưa có ý định đổi máy khác. Nếu bác còn lăn tăn về WB thì cứ yên tâm, vì WB của D700 hoạt động khá chính xác trong hầu hết các trường hợp.

Quote Được gửi bởi Già Làng_ View Post
    Em nói thật, D700 set màu khó là chuyện hoang đường, bác serch Google xem có ai nói D700 gặp vấn đề với wb không, D700 tại thời điểm hiện tại cũng chỉ là một camera không có gì ghê gớm so với các camera khác, ý em là em không có thần tượng nó, chỉ là chuyện wb em nghĩ nó bắt buộc phải như thế, camera mà làm khác em sẽ nói camera bị hư :v

Giả sử mẫu được chiếu sáng bằng ánh nến, camera phải hiểu và cân bằng tại nhiệt độ ánh nến thôi . Nếu muốn dùng flash lúc đấy và muốn màu tự nhiên thì mình phải gắn gels CTO vào thôi. Chứ nếu khi camera thấy có flash mà nó tự động wb theo flash thì em phải làm sao nếu muốn ảnh ấm áp đúng như được chiếu sáng bằng nến. Mà ngay cả khi camera có quyết định kì quặc thế, thì khi dùng non-TTL trigger như yn560 để đánh flash off, camera không biết về sự hiện diện của flash, thì sự việc lại như cũ.

Em không có ý khoe ảnh những nếu bác xem flickr em thì hầu hết ảnh em không chỉnh sửa gì màu sắc, và em cũng chỉ dùng auto wb và những setting mặc định của máy. Em nói nhiều vậy chỉ để bác không hiểu lầm vấn đề thôi . giờ có nhiều sự lựa chọn còn tốt hơn D700, nhưng nếu bác không chọn nó thì không nên vì một nguyên nhân chẳng có thực.

p.s . lần nữa em không có ý khoe ảnh, nhưng nếu cứ gắn flash là camera wb theo flash, thì những ảnh trong album dưới đây hoặc sẽ trắng tinh (nếu không có cto gels) hoặc sẽ đỏ lè (nếu có cto)
    https://www.flickr.com/gp/dotronghop/5GQ60T

Trang 404 / 605 Đầu tiênĐầu tiên ... 304354394402403404405406414454504 ... Cuối cùngCuối cùng