Trang 105 / 575 Đầu tiênĐầu tiên ... 55595103104105106107115155205 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1,041 đến 1,050 / 5743

Chủ đề: Quê lúa Thái Bình

Quote Được gửi bởi sdvn View Post
    em hơi thắc mắc cái thịt lợn mường kia nhìn chế biến giống rựa mận thịt chó bác nhỉ , nhưng mà ăn chắc là khác
    Khác lắm bác ạ! Bác làm em lại ứa nước miếng rồi! Chả thể quên được cái vị giác ấy...
    ღ Vợ hai ღ → EOS FF + AF Canon + MF JP - DDR - USSR

Chuyến đi Hà Nội - Tú Lệ - Mù Cang Chải (p3)

Tưởng như bảo đi là đi được ngay nhưng như có 1 người bạn đã nói, cảnh sắc Tây Bắc chỉ cần dịch bước chân là góc nhìn thay đổi, thời tiết đổi thay là cảm nhận và cảnh sắc cũng đổi theo. Do đó mà tuy đã cất máy đi nhưng bước chân vẫn chẳng rời, lại lôi ra, lại chụp....

Một cô bé dân tộc Thái với nét hồn nhiên pha lẫn sự bươn chải. Nụ cười tinh khôi đấy nhưng khi lặng vào suy nghĩ, cái đôi mắt ấy bỗng "già" đi mấy tuổi:

Cơn mưa dứt hẳn cho nắng về. Sự bừng sáng làm cho có cảm giác như lúc ấy núi đồi mới tỉnh giấc:

Rất hiếm khi thấy những cô thiếu nữ ở đây nhàn rỗi. Có cảm giác họ luôn tận dụng tối đa thời gian để làm gì đó. Trong người họ luôn có đủ kim chỉ, sợi để may vá, thêu thùa. Đằng sau là núi với con đường, trước mặt là thung lũng mênh mông... Con người nhỏ bé trước thiên nhiên và thật bình yên!

Một cặp vợ chồng trẻ lên nương rẫy

Đây là hình ảnh mà em thấy gần gũi nhất. So sánh hơi vớ vẩn nhưng em đã đứng như chú bé này, nhìn về núi non, thung lũng, trời mây. Một sự thanh thản lạ kỳ nhưng vẫn nhiều cảm xúc- cảm xúc khi có sự hòa quyện giữa con người và thiên nhiên, một sự gắn kết hàng ngàn vạn năm đến giờ.

Tiếp tục đường đèo với con xe Wave 4 kỳ 4 số với tốc độ tà tà. Mắt ngó trên đường, mắt liếc sang phía đối diện sườn núi và bàn chân sẵn sàng nhấn phanh, tay sẵn sáng ngoặt lại để không bỏ lỡ những khung cảnh đẹp.

Bừa cheo leo sườn núi:

Nhà trên, ruộng dưới:

Cánh đồng giữa thung lũng với con suối chảy phía dưới:

Một đoạn núi lở đã và đang được sửa chữa, gia cố. Tưởng tượng xem nếu đúng lúc có xe đi qua... Thật đáng sợ nếu một khi thiên nhiên nổi giận:

Ban đầu em không hiểu cậu bé này ngồi đây làm gì. Dừng xe chụp 1 kiểu mới phát hiện ra cheo leo sườn núi có 1 con trâu đang tìm cỏ. Hóa ra cậu bé đi chăn trâu và con trâu cũng trèo thật giỏi:

Ngay gần cậu bé có lẽ là người chị. Như hình ảnh trước đó, vẫn sự chăm chỉ giữa 1 bên là vực sâu, bên là bờ núi, cô bé khâu cho mình chiếc áo. Có thể đó là chiếc áo cô sẽ mặc trong ngày cưới, một chiếc áo mà người phụ nữ nào cũng tự tay dệt, may lấy, và chỉ dùng 1 lần trong đời... (có thể thôi ạ):

Một chiếc lá ven đường:

Đi thêm vài km nữa thì góc nhìn về thung lũng đã khác. Con đường đèo quanh co, sườn núi bị lở và cánh đồng nằm giữa những ngọn núi trập trùng:

Trời lại đổ mưa nhỏ. Cũng 1 ngày mưa, trên đường từ Sapa về em đã ghé vào đây thay lốp dự phòng ô tô và ăn trưa. Nếu tính về độ cao mà đi từ phía Lai Châu thì chỗ này là cuối của cung đèo cao nhất. Nhà hàng này dựng toàn bằng gỗ với món cá hồi tươi sống rất ngon. Em vẫn nhớ vị chua lè khi nhúng miếng cá vào trong bát nước chanh nguyên chất rồi cuốn lá rau, bánh đa nem ăn để sau đó ê răng và khỏi cần chanh nữa, ăn luôn. Hôm nay đi qua nhưng 1 mình và không có ý định ăn uống nên em chụp vội rồi lại đi:

Một khối lượng bùn đất khổng lồ trút xuống hàng năm nay mà việc xu dọn vẫn chưa xong. Có 2 barie chặn 2 đầu. Người ta chỉ mở lên cho xe đi qua sau khi chiếc xe xúc tạm dừng và sau đó lại kéo xuống. Sự chờ đợi có khi lên tới nửa tiếng...

Đi qua sự lầy lội khủng khiếp, em lại bon bon trên đường đèo. Những tán cây cao lớn làm tầm nhìn sang bên phải hạn chế, nên thấy có 1 chỗ view đẹp, em tranh thủ chụp:

Cung đèo nhìn từ một vị trí cao hơn qua ống kính tele:

Qua lens wide ta đã thấy được sự ngoằn nghoèo:

Có những đàn lợn trên đường đi ăn cỏ mà em đi vài km cũng ko thấy nhà người dân bản đâu. Em chẳng hiểu họ nuôi chúng ra sao, tìm chúng kiểu gì, nhưng đúng là họ rất thật thà, chất phác. Vì ở dưới xuôi nhé, con mèo trong nhà còn bị tròng mất!

(Còn tiếp...)
    Được sửa bởi quangduy lúc 11:31 AM ngày 14-06-2012

@quangduy-thích nhất cái ảnh này. Mà đi mấy km, sao em không tóm lấy một chú, về anh em ta off-lai rai nhi? Em tổng hợp lại cái lịch trình, để anh em có tí kinh nghiệm!

Body chửa có nói gì lens

Quote Được gửi bởi khoi.tb View Post
    @quangduy-thích nhất cái ảnh này. Mà đi mấy km, sao em không tóm lấy một chú, về anh em ta off-lai rai nhi? Em tổng hợp lại cái lịch trình, để anh em có tí kinh nghiệm!

Cám ơn anh!
    Đi đến nơi con người chất phác thì bản thân mình cũng ảnh hưởng lây anh ạ! Tự nhiên sẽ thấy cái quý nhất là tình cảm, là vẻ đẹp của thiên nhiên... Mà bảo em mua về chắc em cũng chịu thôi. Mình đi xe khách cơ mà.

Lịch trình thì em sẽ tổng hợp vào phần cuối ạ!

Quangduy: Thks bác đã share cảm xúc. Bác phượt bằng xe máy hay ô tô vậy? Nhìn thèm quá
    30D - 50 F 1.8 II

Quote Được gửi bởi hungdt2 View Post
    Quangduy: Thks bác đã share cảm xúc. Bác phượt bằng xe máy hay ô tô vậy? Nhìn thèm quá
    Cám ơn bác!
    Vì thời gian có hạn nên em chỉ xác định đi MCC và Tú Lệ nên em đi ô tô lên Tú Lệ rồi thuê xe máy.
    Lịch trình cụ thể em sẽ viết sau nhé!

Chuyến đi Hà Nội - Tú Lệ - Mù Cang Chải (p4)

Phần trước đã đến lưng chừng đèo. Hôm nay em xin tiếp tục hành trình qua đỉnh đèo và xuống chân đèo:

Khi barie nâng lên sau chừng 10 phút chờ đợi, em lại đi tiếp cung đường đèo Khau Phạ. Lúc ấy là khoảng 9 rưỡi.

Một chỗ như thể được làm để du khách có chỗ view toàn cảnh xã Khau Phạ cũng như cung đèo ngoằn ngoèo. Đứng từ đây có thể bao quát 1 khung trời mênh mông, những ngôi nhà nhỏ bé, những thửa ruộng tận dưới thung lũng hay con đường đất như con giun uốn lượn. Lỡ 1 bước chân thì độ cao rơi xuống chắc phải khoảng 500m:

Cấy lúa:

Dòng suối chảy dọc bản làng:

Trời sáng trong hơn 1 chút làm những thửa ruộng đẹp hơn:

Một thửa ruộng dọc sườn núi từ rất xa:

Có 1 đống củi không biết dùng để làm gì ngay sát mép chỗ bãi đất đứng để ngắm núi non:

Một đám mây bay ngang:

Chụp thật nhiều thì cũng phải dời chân. Tìm 1 chỗ để "tự sướng" nhưng chẳng biết đặt máy vào đâu. Về sau em nghĩ ra cách tìm 1 đoạn gỗ vuông vức dài tầm nửa mét cắm vào khe của cái cột điện gần đó rồi đặt máy lên khúc gỗ. Lens thì nặng nên vị trí tiếp xúc với gỗ lại là phần đuôi của lens:

Còn 1 đoạn ngắn nữa là tới đỉnh đèo, nhưng lại gặp chút khó khăn do đất đá vương vãi:

Nhưng vẫn cố chụp:

Lại qua đoạn lầy đất cát. Xe cứ rón rén mà tránh nhau thôi. Tay lái không vững thì xòe ngay. Em thì không tiếc xe mà tiếc đống thiết bị nên cài số 2 tà tà chạy:

Và qua rồi thì lại chụp:

Sau đó vì cung đường hướng sang một chỗ mà chỉ có rừng và núi nên em chỉ cắm đầu chạy. Không lâu sau thì bắt đầu đổ dốc. Hình như khi xuống quãng đường ngắn hơn nhiều nên chả mấy chốc đã ở đoạn dưới đèo.
    Một khúc cua:

Vậy là em đã đi qua đèo Khau Phạ với thật nhiều cảm xúc. Mời các bác xem tiếp cuộc hành trình của em ở huyện Mù Cang Chải ở phần sau!
    Được sửa bởi quangduy lúc 11:19 PM ngày 08-06-2012

ảnh đẹp lắm Quang Duy ơi

D90 + 18-105 + 35 f1.8 + yongnuo 467

Quote Được gửi bởi duchoangtop View Post
    ảnh đẹp lắm Quang Duy ơi

Cám ơn anh! Thấy tay anh chụp vững vàng lắm rồi đấy! Bố cục và sắc màu và ánh sáng rất chuẩn!

Chuyến đi Hà Nội - Tú Lệ - Mù Cang Chải (p5)

Phần hiểm trở nhất đã qua, phần tiếp theo với lối đi tương đối dễ thở hơn nhưng khổ nỗi trời muốn mưa. Bắt đầu đã có những nhà dân ven đường ở khoảng giáp ranh giữa 2 xã Cao Phạ và Púng Luông:

Có 1 em bé nhỏ nhất khi thấy em chụp ảnh thì khóc ré lên làm cho một người đang hái rau cạnh đó nói gì đó bằng tiếng dân tộc, em nghĩ là vừa mắng nó, vừa mắng người chụp!

Căn nhà đơn sơ 2 bên đường ở Púng Luông:

Lúc này trời lất phất mưa.
    Nhà này sửa xe máy và có chảo thu tín hiệu vệ tinh luôn nhé:

Cánh đồng Púng Luông:

Hoa này em chưa biết tên nhưng mọc rất nhiều, nở hoa trắng xóa khắp nơi:

Căm cụi vừa đi vừa thêu đan gì đó:

Đưa bé được địu sau mẹ ngủ ngon lành. Đầu trấn cùng mưa nắng:

Một đoạn đường:

Mấy chú lơn con đã bị đóng cùm vào cổ:

Ở đoạn đường này em thấy lạ vì nhà nào cũng có 1 cây hoa như hoa loa kèn. Hoa nở chi chít trông rất lạ:

Bừa, cấy lúa ngay trước cửa nhà:

Một cung đường quanh co:

Sắp đến 1 nơi có vẻ khá nhộn nhịp:

Tại thời điểm này em vẫn đinh ninh rằng mình sẽ đến trung tâm thị trấn Mù Cang Chải. Nhưng đã có chút thay đổi lịch trình...

(còn tiếp...)
    Được sửa bởi quangduy lúc 12:00 AM ngày 11-06-2012

Trang 105 / 575 Đầu tiênĐầu tiên ... 55595103104105106107115155205 ... Cuối cùngCuối cùng