Trang 6 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 120

Chủ đề: Việt Nam - Trung Quốc và cách ứng xử trên biển Đông

hihihi, thôi thì lạnh, nóng hay rét gì đó, nhưng em mong rằng đến lúc mọi thứ yên ổn, em vẫn còn chơi với vnphoto bằng tiếng Việt, nếu không thì buồn lắm, vì em không biết và không muốn gõ tiếng tàu.
    Cuộc đời, những khoảnh khắc. Xô nhau đến, rủ nhau đi. Tôi mày mò góp nhặt. Phần nào cho em, cho tôi.

Quote Được gửi bởi Son Tran View Post
    Người ta có câu "đánh chó phải nhìn mặt chủ" bác nhé. Ko phải chó hoang đâu mà đập là nó sẽ chừa. TQ phát triển tới ngày nay mà bác nghĩ nó như con chó hễ bị hù là sợ à?...
    Thế ngày xưa vào năm 1284 anh tàu Nguyên Mông láng giềng có to, có mạnh không vậy bác? nếu thời đấy cha ông nhà mình mà "lạnh với rét" thì đã không có Hội nghị Diên Hồng hào khí dân tộc, ghi lại sử vàng cho con cháu.
    Cuộc đời, những khoảnh khắc. Xô nhau đến, rủ nhau đi. Tôi mày mò góp nhặt. Phần nào cho em, cho tôi.

Quote Được gửi bởi thuytram_dep View Post
    Em lấy cái ví dụ liên quan đến nhiếp ảnh sau cho dễ hình dung:
    Nhà em và nhà hàng xóm có chung 1 cái sân, bình thường thì chả sao. Đến 1 hôm, em mang cái máy ảnh và chân máy ra dựng ở phần sân nhà em định chụp macro hay chim chóc gì chẳng hạn. Ông hàng xóm nhà em xua chó ra sủa lung tung gây ồn ào, rồi còn ị đái lên chổ cái chân máy, chưa kể nó cứ nhảy chồm chồm lên chổ máy ảnh làm em không tài nào chụp ảnh được. Em bình tĩnh nói nhẹ nhàng với ông hàng xóm là xích con chó lại giùm, nhưng hôm đó ông ta giở trò không chịu xích vào và chỉ la mắng con chó lấy lệ, ông ta đi vào nhà thì con chó tiếp tục trò quậy phá.
    Thế em phải làm gì hả các bác ?
    Giữ nguyên hiện trạng để méc tổ trưởng tổ dân phố, an ninh khu phố hay uỷ ban và công an phường ? Điều này e là hơi khó, vì họ chả chịu can thiệp cho cái chuyện cỏn con này đâu.
    Phàn nàn với ông hàng xóm nữa àh ? Chắc chắn ông ta đã giở trò thì dễ gì mà ông ta xích con chó lại để cho em yên thân.
    Chửi đổng lên vài câu rồi dẹp máy ảnh đi àh ? Vậy thì mình vừa mất văn hoá vừa chịu thua ông ta sao.
    Em là em cất cái máy ảnh trước chổ an toàn, sau đó dùng cái chân máy quất 1 cái cho con chó nó biết tay, ít nhất là nó cũng dè chừng mình sau đó, còn ông hàng xóm ư ? Nếu ông ta mà có ý kiến thì em sẽ chỉ cho ông ta thấy "thành tích" bất hảo của con chó nhà ông ta trên phần sân nhà em, và rằng em đã nhắc nhở rồi nhưng ông ta có chịu xích con chó vào đâu.
    Thế bác nào đủ khôn ngoan và hiểu biết thì vui lòng chỉ cho em cách nào khác hay hơn đi, em sẵn sàng tiếp thu...

Theo em thì ko nên làm thế!
    Mà phải luôn luôn như bác dzì nói á: "cái đầu lạnh và trái tim nóng"

Có nghỉa là Bác phải "đầu lạnh" dzui dzẻ dắt con chó khốn nạn kia vào sân!
    Nếu nó ko vào, thì quì xuống mà bế nó, mà cổng nó vào sân!..
    Nếu nó nghịch ngợm đào bới sân vuờn nhà bác tìm củ ngon, vật lạ thì cứ "đầu lạnh" mà để nó đào, nó bới nó tung..

Bác phải "đầu lạnh" mà mong mỏi rằng:
    Nếu con chó khốn nạn kia happy thì cái thằng lưu manh khốn nạn kia củng happy, nó sẻ ko cơ bắp sang kiếm chuyện đòi giựt Ghế, đốt nhà bác!
    Nhiều khi nó còn xoa đầu bảo bác ngoan nửa đấy!
    Đúng rồi: nó sẻ nghĩ tình láng giềng hửu nghị. Nhưng bác phải nhớ ngày Giổ Tổ nhà nó nha!
    Bàc nhớ mà sang mà quỳ mà lạy. Nhớ quà cáp nửa nhé! Sẻ có tình cảm thôi!

Nói trắng ra rằng:
    Bác phải bỏ cái Sân, giử cái Nhà! Bỏ con săn sắt giử con cá Rô!
    Bác phải "đầu lạnh" nhường mẹ nó cái sân chơi kia của bác cho con chó đi! Nó muốn đào cái gì thì đào, bới cái gì thì bới, thỏa thích tùy nó!..

..Đầu lạnh mà hy vọng: Nó chỉ quậy ban ngày, con ban đêm chắc nó đi ngủ rồi thì lúc đó có thể len lén ra Sân phơi sáng! (Còn hên sui!)

"Đầu lạnh" mà nghỉ: ko nhường Sân cho nó, thì thằng chủ nó cơ bắp lắm, mai mốt mất nhà như chơi!

..Trái tim nóng??
    Làm gì có? Nếu có thì cắn lưởi vì nhục chết mất rồi!

..D..t m. Xin lổi admin! Sao khốn nạn thế! Cái xứ VN! trong đó có cả mình!
    Tiền không thể mua được Hạnh Phúc. Phải cần thêm Vàng, Chứng khoán & Bất động sản!

Thưa bác, câu chuyện của bác chẳng ăn nhập gì với chuyện ở đây cả, 1 chuyện đời thường mà bác đem so với 1 chuyện tầm cỡ thế giới?

Biển Đông là 1 vùng biển giao thông quan trọng, tấp nập bậc nhất và cũng là vùng biển có rất nhiều tài nguyên để khai thách. Robert Gates nhấn mạnh tầm quan trọng ngày càng tăng của khu vực này, tái khẳng định cam kết hiện diện lâu dài ở Đông Á, theo bác, Mỹ có dễ dàng bỏ 1 miếng mồi béo bở cho TQ ẵm trọn?

Theo bác nói thì bác xách tripod đập con chó 1 phát, thế bác có nghĩ rằng tay hàng xóm là 1 tỉ phú, nếu chọc tức thì nó cho hàng trăm con chó qua xé xác bác lúc đó bác có đỡ nỗi với cái tripod của bác ko?

Nhưng nếu bác biết khai thác 1 điểm là tay tỉ phú này cũng hay thả chó đi qua mấy nhà khác chứ ko riêng gì bác, và nó cũng bị lăm le bởi các tay tỉ phú khác thì mọi chuyện lại khác.

Bác có thể bắt tay với các nhà hàng xóm và tay tỉ phú ghét nó cùng nhau đè áp lực lên và kí 1 bản công ước về "cách ứng xử trong sân nhà" thì sau này tay kia mới ko dám làm càng bác ạ.
    Em thì chả giỏi chuyện chính trị như bác, em có cách ứng xử của riêng em, đập con chó xong dại gì em đứng sớ rớ ở đó để cho nó quay lại kéo theo đồng minh để cắn em àh.
    Mỗi người đều có cách nhìn nhận và ứng xử khác nhau, bác thì cứ phân tích theo chiều hướng làm giảm nhuệ khí của anh em, rồi đặt ra giả thuyết thế này thế nọ... Hay nói cách khác là bác sợ những điều không hay sẽ đến với bác nếu bác tham gia biểu tình (sợ bị công an hỏi thăm, sợ bị vạ lây nếu biểu tình trở thành cuộc bạo động...), thà bác ngồi yên để anh em làm việc còn hơn...
    Nhắc lại là em vốn dốt về chính trị lắm, em tin là những gì chúng ta đã và đang làm sẽ khiến "các đồng chí bên đó" phải dè chừng (ít nhất là như vậy).
    Thôi chào bác nhé, em đi làm đây !
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Giận quá không biết phải làm gì, không thèm mua flash TQ chụp hình nửa đâu !

Dù đó là giả thiết thì mình cũng phải nghĩ tới bác à. 1 cuộc biểu tình mang tầm vóc quan trọng liên quan tới sự an nguy của nước nhà thì mình phải đặt ra bất cứ tình huống nào có thể xảy ra. Nếu đợi cho nó xảy ra rồi ngồi mong cho nó đừng đi quá mức bác nghĩ cái nào hay hơn?

Trước khi cuộc bt xảy ra thì ko ai có thể biết đc nó sẽ phát triển theo hướng nào. Bây giờ nó đã xảy ra rồi (và cũng đã thành công) thì các bác vào đây phán như đúng rồi.

Thử hỏi các bác trước khi đi bt mà nghe giả thiết em đưa ra có bác nào ko chùn bước? (nếu thật sự là 1 người ái quốc)
    Hi..hi...
    Vậy là bác Son Tran rất nhát...
    Bác Son Tran nói cũng có ý đúng.
    Trong biểu tình có rất nhiều hình thức biểu tình, biểu tình có vũ trang và biểu tình không có vũ trang... Ở đây vừa qua là biểu tình chính trị không có vũ trang để phản đối chính sách của Trung Quốc trong ứng xử trên biển Đông. Nó là tiếng nói chung của toàn dân ta, của nhà nước ta, biểu hiện sự đồng thuận, đồng lòng của đất nước, của dân tộc ta thế nên không thể có bạo lực trong đó. Còn kẻ xấu lợi dụng để gây bạo lực phá rối biểu tình nhằm gây tác dụng ngược thì lực lượng cơ động sẽ sẵn sàng ra tay ngay.
    Bác nói cũng chỉ là một khía cạnh giả sử lường trước có thể sẽ xảy ra thôi. Chắc chắn các tình huống này lực lượng cơ động họ đã phải chuẩn bị khá kỹ lưỡng để đưa ra phương án xử lý kịp thời khi có bất kỳ tình huống bạo động manh nha nào.
    Biểu tình ở đây còn là tiếng nói mang tính tuyên bố cho thế giới biết rằng ở đất nước Việt Nam nhân dân ta có quyền tự do dân chủ. Đất nước Việt Nam không vi phạm nhân quyền như nhiều thế lực thù địch vẫn nói.
    Tôi yêu say đắm những miền đất tôi bước chân qua!!!

em thấy nếu ta tranh luận thì nên đưa ra ý kiến, và cơ sở...và cũng nên "đầu nóng, tim lạnh" khi đưa ra ý kiến. Chứ k khóe anh em lại cãi nhau om tõi.

em ủng hộ ý kiến bác SƠnTran, yêu nước k nhất thiết là biểu tình, biểu tình cũng k nhất thiết là yêu nước. Anh có dám đứng lên cầm súng khi đất nước cần anh k? lúc đó thì mới hiểu ai yêu nước, yêu nước ntn.

thích cái câu "đừng ném đá vào người em" ), ném vào ý kiến thui bác ợ.

em nghĩ biểu tình kiểu vừa rồi so với các quốc gia khác là hết sức bình thường mà các bác ..
    họa may nó chỉ bất bình thường ở các nước tự hào có tính ổn định chính trị cao như Bắc Hàn, tàu khựa và một số nước .. anh em!
    em thấy các bác ở đây ban đầu chỉ khen ngợi hoặc đồng tình chứ đâu có hô hào, 'kích động' mọi người nhất thiết phải tham gia đâu .. cũng chẳng có bác nào ngồi dựa trên sự kiện này để phân loại đánh giá xếp hạng độ nóng lạnh của cái đầu, của tim gan phèo phổi, của tinh thần yêu nước ..
    ấy vậy mà có nhiều bác nhảy đổng vào phân tích, phê phán lòng vòng ..rồi cũng dẫn tới phọt ra cái ý biểu tình là không (được) khuyến khích. Chẳng qua là hát nhép theo .. lãnh đạo thôi chứ chẳng có gì mới mẻ, thông tin dạng này thường free và ấn vào .. đầu à .. phát tận .. tai đâu cần phải copy sao chép! (@sontran)

tổ quốc lâm nguy là người Việt (cũng như mọi dân tộc khác) ai mà chẳng phải đứng lên giữ nước. Chuyện bình thường - lúc đó chẳng ai thừa hơi ngồi phân tích thế này thế nọ yêu nước hay không yêu nước . hề hề đúng với bản tính phô trương .. làm cái gì cũng đòi phải chứng tỏ .. khác người! (@luciano)

chắc trong sách con nít học phải nói rõ biểu tình .. xưa là yêu nước, bi giờ là .. e hèm!
    hoặc, đất nước Việt Nam .. tốt, người Việt .. tốt, nhưng người tốt sống trên đất nước tốt làm cái gì cũng phải dè chừng .. người tốt kẻ xấu lẫn lộn!

Em thấy nhiều bác vẫn còn nhìn việc biểu tình theo hướng tiêu cực quá. Có thể với bác đó là hành động nóng nảy và nguy hiểm nhưng tại sao ngày qua ngày, người người trên thế giới vẫn đi biểu tình để làm gì vậy ạ? Chắc chắn bản thân người đi biểu tình họ cũng hiểu không phải vì 1,2 cuộc biều tình của họ mà tình hình sẽ thay đổi, nhưng họ vẫn làm?

Em nghĩ biểu tình ở đây là một cách để truyền tải thông tin nhanh và mạnh mẽ hơn nhiều, so với báo đài, mạng xã hội, internet... để lôi kéo sức mạnh, tiếng nói của quần chúng.
    Các bác đã nghe câu "Trăm nghe không bằng một thấy"? Em tin ở VN, cũng có những người dân VN, họ không thực sự quan tâm đến chuyện này, có thể họ xem báo, nghe đài thì biết nhưng họ vẫn nghĩ những chuyện này thì để các bác lãnh đạo xử lý, còn dân đen như mình lo cơm áo gạo tiền đủ mệt rồi... Nhưng nếu người đó bắt gặp đòan biểu tình cờ áo, băng rôn đi đầy đường... thì lập tức họ sẽ bị tác động ngay. Nếu chưa biết thì họ sẽ hỏi đó là chuyện gì, biết rồi thì chuyện đó có thực sự gay gắt như vậy không? Rồi họ sẽ về nói lại với gia đình, bạn bè họ.... và có thể tìm hiểu thêm...

Có bác nói vấn đề này là vấn đề thế giới, vĩ mô quá nhưng em nói thật, nó không lớn như bác tưởng đâu ạ. Có chăng chỉ là các bác lãnh đạo bắt tay, uống nước, nói chuyện hay vài mẩu tin trên báo... chứ còn người dân nước đó họ chẳng biết gì. Bạn bè em là người nước ngoài, nói ra chuyện này họ đều ngạc nhiên... Phần thế giới mà bác đề cập, thử hỏi các vị lãnh đạo ấy chiếm được bao nhiêu % trong số đó?

Tóm lại em nghĩ đó là sức mạnh của quần chúng, càng nhiều người biết, càng nhiều người quan tâm, theo dõi thì nhất cử nhất động về vấn đề đó sẽ bị chú ý sát sao hơn và bị phản ứng mãnh liệt hơn.

Ps: em chỉ nói đến biểu tình ôn hòa ở đây, dưới cái nhìn của một người bình thường và cho dù có bọn xấu muốn lợi dụng này kia thì em nghĩ nếu chúng đã có ý đồ, mình ngồi ở nhà cũng chẳng cản được bọn chúng, ko dịp này thì cũng dịp khác... Ko lẽ cứ sợ rồi ko dám làm gì, chỉ ngồi nhà rung đùi xem tivi

Em cảm nhận "không khí" trong thread này cho đến lúc này là như thế này kg bít có đúng không:

Nghe văng vẳng đâu đó 1 bài hát thiếu nhi. Quen thuộc từ giai điệu,ca từ, thậm chí cả những chỗ luyến láy,điệp khúc... (em chỉ nói các post CM thôi nhé).

Trở lại chủ đề của Thread: Cách ứng xử VN-TQ- xin phép mở rông hơn 1 chút vì muốn có cách ứng xử trên biển Đông thì nên nhìn lại cách ứng xử biên giới trên đất liền nữa.
    Anh TQ ép ta từ trên đất liền xuống đến biển Đông bằng Cách thức vừa đàm vừa lấn (không đánh nhau, đừng sợ mà làm cái đầu rét) kết hợp chia rẽ nội bộ các nước trên biển Nam Trung hoa (Phi,Mã,Brunei,VN).Phương tiện là đội tàu Hải giám hiện đại (dân sự) khoảng 20 chiếc (còn tiếp tục sx) trong khi VN chưa có "đối tác" là lực lượng Kiểm ngư (dân sự).
    Sự kiện Bình Minh 02 ngày 26/5 đến cuộc biểu tình ngày 5/6 có thể xem là 1 giai đoạn thăm dò về đối ngoại & đối nội của chúng ta.
    Về đối ngoại, chúng ta phản ứng khá nhẹ nhàng bằng Công hàm.Trong khi Phi căng hơn là Triệu hồi đại sứ. Ta đưa ra Đối thoại AN khu vực cũng khá nhẹ nhàng bằng hình thức không nêu đích danh tên TQ trong sự kiện 26/5.Chính vì thế, các nước tham gia đối thoại khá thờ ơ (về tiếng nói) về sự kiện này.
    Về đối nội,tinh thần yêu nước thể hiện mạnh mẽ trong dư luận XH mà đỉnh điểm là cuộc biểu tình ngày 5/6 tại 2 TP lớn. Chúng ta cũng phản ứng nhe nhàng bằng cách không khuyến khích,chú trọng bảo vệ AN vòng ngoài (từ xa 1 ô phố) cho ĐSQ-TLSQ TQ.TTXVN gọi đó là "Tụ tập tự phát"

Theo quan điểm cá nhân em, chúng ta "nhẹ nhàng" như thế là bất lợi !
    Có 1 clip trên FB trích trả lời phỏng vấn ở Pháp năm xưa của Bác Hồ:
    -Hỏi: liệu VN có trở thành vệ tinh của TQ kg?
    -Bác trả lời: Không bao giờ (bằng tiếng Pháp)
    Thời đó ta với TQ khắng khít đến chừng nào.Và ta đã biết Bác tuyệt vời đến dường nào: 1 trái tim yêu nước cháy bỏng,1 cái đầu không lạnh lùng mới có câu trả lời như thế!

Với Bác, lòng yêu nước luôn được động viên,khuyến khích nhân dân thể hiện dưới mọi hình thức.
    Được sửa bởi quocphuong lúc 11:42 AM ngày 07-06-2011
    FX để Crop, DX để Avatar

Trang 6 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 ... Cuối cùngCuối cùng