Trang 11 / 562 Đầu tiênĐầu tiên ... 9101112132161111511 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 101 đến 110 / 5618

Chủ đề: Clb Olympus Zuiko Fans

Cám ơn các bác đã chỉ vẽ , mình sẽ liên lạc với các địa chỉ trên để hỏi thử.

lâu rồi không tham gia với mọi người, hôm nào em lên SG ghé vào bác gatgu nhờ bác chỉ giáo cho một chút ít kiến thức về lens và adapter nhé.

Quote Được gửi bởi tronglich View Post
    lâu rồi không tham gia với mọi người, hôm nào em lên SG ghé vào bác gatgu nhờ bác chỉ giáo cho một chút ít kiến thức về lens và adapter nhé.
    _________

OK anh !! _ mình lăn lộn với cái vụ này cũng khá nhiều , hy-vọng có thể trao-đổi 1 số kinh-nghiệm cùng anh .__ Thân ,
    Fone : 0903710725

Giáo chủ tự nhiên "phong" danh hiệu "Thế giới thứ 3" cho giáo chúng thấy ghê quá. Hôm nay em đã thấy GF-1 xuất hiện ở Sing, không biết bao giờ mới được cầm thử.

Quote Được gửi bởi phan_vinh_nguyen View Post
    Giáo chủ tự nhiên "phong" danh hiệu "Thế giới thứ 3" cho giáo chúng thấy ghê quá. Hôm nay em đã thấy GF-1 xuất hiện ở Sing, không biết bao giờ mới được cầm thử.

Đông tà Tây độc thì có Ni-(king)kong Cànông , giữa là ông đại xì-thẩu Sônỳ .
    Mình đích thị là thế-giới thứ 3 chứ còn gì à ??
    Ôi !! nỗi buồn nhược -tiểu !!

nhỏ mà có võ chú ơi )
    MF lense for sale
    o98*3*9 chín chín 27chín

Anh gatgu cho em hỏi là tại sao Olympus ko đầu tư full frame anh nhỉ? có những máy đắt lắm rồi mà vẫn crop 2x? hu hu:((
    PS: em tóc ngắn đây anh ạ em tham gia bên này với nick này, he he, anh ko tham gia photo.vn nữa hả anh?
    Được sửa bởi trinh12345 lúc 11:28 PM ngày 16-09-2009

Quote Được gửi bởi trinh12345 View Post
    Anh gatgu cho em hỏi là tại sao Olympus ko đầu tư full frame anh nhỉ? có những máy đắt lắm rồi mà vẫn crop 2x? hu hu:((
    PS: em tóc ngắn đây anh ạ em tham gia bên này với nick này, he he, anh ko tham gia photo.vn nữa hả anh?

Theo ý em thì câu trả lời rất đơn-giản : crop 2X vì " nó " chính là Olympus .
    Nói vậy chứ đây là cả 1 chủ-thuyết lớn của cả 1 tập-đoàn fourd-thirds bao gồm nhiều hãng chứ không riêng gì Olympus .
    Nếu thế-giới này chỉ có Canon , Nikon không thôi thì đơn điệu và tẻ nhạt lắm .

Câu chuyện dài lắm bạn ơi. Đúng ra phải hỏi là vì sao các hãng khác lại chế tại DSLR full frame. Các hãng như Canon, Nikon xây dựng máy DSLR của họ theo cách cải tiến dần dần từ máy phim. Bây giờ ta vẫn thấy nhiều body của họ tương thích với ống kính máy phim cũ. Vì các ống kính cũ tạo ảnh đủ cho diện tích một tấm phim, nên khi họ làm sensor cũng với diện tích ấy (full) thì họ gọi là full frame, thời gian đầu, để giảm giá thành, họ còn sản xuất những sensor nhỏ hơn, như vậy ảnh tạo ra sẽ lớn hơn sensor, sensor không lấp đầy ảnh (không "full") nên họ gọi là "crop", từ đó có thuật ngữ "crop factor". Sau đó cũng để giảm giá thành, họ mới sản xuất những lens chỉ dành cho sensor crop này mà thôi. Tức là cái gốc của các hãng như Canon, Nikon là máy phim, nên họ lấy phim làm chuẩn.

Olympus có một thời gian gián đoạn không sản xuất SLR. Đến khi ra DSLR, họ không bị ràng buộc phải theo chuẩn phim, chẳng có lý do gì máy digital lại phải làm giống máy phim cả, format của nó có thể lớn hơn, có thể nhỏ hơn, tỷ lệ có thể 3/2 (như phim), có thể là 4/3, có thể là 16/9 v.v... Olympus quyết định xây dựng hệ thống của họ từ đầu, không dính dáng đến các ràng buộc của lịch sử. Kỹ sư Katsuhiro Katada được giao nhiệm vụ nghiên cứu chuẩn máy tối ưu. Kết quả nghiên cứu là chuẩn 4/3 hiện nay. Theo lý luận của ông, máy ảnh cần đủ nhỏ gọn và dễ dùng với đa số mọi người (không chỉ dân chuyên), chất ảnh phải tốt, giá thành không được quá cao, và phải tương thích với các thiết bị số. Không phủ nhận sensor lớn hơn thì cho mật độ điểm ảnh thấp hơn, dễ xử lý hơn. Nhưng đồng thời tạo ra các lens có kích thước ảnh như vậy cũng khó hơn, và do đó lens sẽ mắc tiền hơn. Nếu chế tạo sơ sài, chất lượng ảnh sẽ giảm nhanh ở rìa ảnh, đó là điều khó chấp nhận. Chất lượng ảnh digital là sự kết hợp giữa hệ thống quang và hệ thống điện tử. Mà tốc độ cải tiến của hệ thống điện tử là rất nhanh, trong khi hệ thống quang được cải tiến rất chậm chạp. Vì vậy chọn sensor nhỏ hơn là để tận dụng tốc độ cải tiến của thiết bị điện tử bù cho tốc độ cải tiến của thiết bị quang học. Do được tính toán ngay từ đầu như vậy, nên ống kính 4/3 chỉ tạo ảnh vừa đủ cho sensor 4/3 chứ không lớn hơn. Nay nếu họ muốn làm sensor lớn hơn, họ phải xây dựng lại tất cả chứ không dùng được ống kính 4/3. Và từ những tính toán trong quá khứ, không có vẻ gì là Olympus sẽ phát triển sensor 35mm (em không thích dùng từ fullframe). Không lý do gì Olympus phải tự đóng đinh mình vào con số 35mm. Nếu cần sensor lớn hơn, họ có thể cân nhắc tới Medium format.
    Dùng sensor lớn hay nhỏ, đó là quan điểm của mỗi người, nhưng với em, em thấy những lý luận của Katsuhiro Katada là hợp lý nên em vẫn tiếp tục chọn Olympus. Duy chỉ có một điểm đáng phàn nàn là với lợi thế về lens, đáng lẽ họ phải có nhiều lens hơn nữa và giá tốt hơn nữa để em khỏi phải dùng lens OM. Lens Zuiko hiện nay có tốt, có rẻ, nhưng không gây tiếng vang trên thị trường, so sánh với các hãng đang suốt ngày ra rả rằng fullframe mới là chuyên nghiệp, fullframe mới là sành điệu, mọi con đường đều dẫn đến fullframe.

@ Phan_vinh_nguyen: thanks bác rất nhiều, những kiến thức của em về olympus chưa có gì nhiều, mà em cũng thích dòng máy này, ít ra nó là hàng độc ở Việt Nam. Hôm nào em muốn nghe những giai thoại về olympus có lẽ phải tập hợp được bác và bác gatgu.
    em lúc đầu cũng có ý định chuyển sang dòng khác, nhưng mà vì nghe các bác và thứ 2 em không thích đụng "hàng". nên em quyết định theo dòng olympus này tới cùng. và sẽ theo chân các bác.

Trang 11 / 562 Đầu tiênĐầu tiên ... 9101112132161111511 ... Cuối cùngCuối cùng