Trang 243 / 562 Đầu tiênĐầu tiên ... 143193233241242243244245253293343 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 2,421 đến 2,430 / 5618

Chủ đề: Clb Olympus Zuiko Fans

Quote Được gửi bởi nubong View Post
    @ bác phan_vinh_nguyen: Tks bác, em nghĩ là cận tại vì nếu xoay ra vô cực thì chả nét vào đâu hết ạ, chụp gần (trong khoảng vài chục mét) thì vẫn nét như thường. Trước em dùng Nikon cũng bị trường hợp này (cũng do tháo ra xiết thấu kính không chặt) nhưng em chỉnh được tại vì Nikon nó không cần mouth chuyển, cái này em phải thêm cái mouth M42-4/3 nên không biết là tại cái gì cả. Các bác cho ý kiến thêm với ạ.
    Bác đưa về vô cực thì nó không phải là cận nữa mà là viễn rồi. Do đa số adaptor được làm dư 1 chút nên khi bác đưa về vô cực là bị out. nhít lại chút xíu là chính xác .

-------------------
    Up 1 ảnh lên chơi
    Được sửa bởi kienmm lúc 11:41 AM ngày 12-08-2010
    Chỉ được cái nhiệt tình.... mà giờ bớt rồi
    http://www.facebook.com/kienmm

Quote Được gửi bởi kienmm View Post
    Bác đưa về vô cực thì nó không phải là cận nữa mà là viễn rồi. Do đa số adaptor được làm dư 1 chút nên khi bác đưa về vô cực là bị out. nhít lại chút xíu là chính xác .
    Vâng, tks bác kienmm, đúng vậy đấy ạ, vậy là em yên tâm cái lens của em bình thường, bác cho em hỏi luôn cái nữa là cái này mà thêm cái tele converter thì tình huống gì xảy ra ạ?

Quote Được gửi bởi bidovn View Post
    bác tư vấn giúp cái lens nào để sử dụng thay lens kit giúp e nhé ! thanks
    Có phải bác muốn dùng lens tầm tiêu cự tiêu chuẩn 14-42 cho máy Olympus E? Bác có máy gì vậy?
    Nếu vậy thì chỉ có hai lựa chọn hiệu quả nhất Zuiko Digital 14-42 ED hoặc Zuiko Digital 14-45. Ống Zuiko 14-42 mới ra đời nhỏ nhẹ hơn ống kia, nhưng ống cũ thì buil tốt và chống bui ẩm tốt hơn. Hai ống này có giá gần bằng nhau và rẻ hơn bất gì giải pháp nào khác. Em đang có ống Zuiko 17,5-45 mua theo bộ Kit SE tầm tiêu cự gần giống chiếc Pentax mà bác đang để ý. Nhưng ống này không đủ rộng để chụp phong cảnh, trên Ebay giá rẻ hơn hai ống kia một tí. Nếu bác tìm ống AF lắp vào thì thật lãng phí, không AF được mà giá lại rất đắt. Còn ống MF thì tầm tiêu cự này lại là ống có góc cực rộng cho máy phim. Giá thì lên trời luôn.

Em thích chụp phong cảnh nên cũng định sắm ống kít 14-42 hoặc rộng hơn nữa, băn khoăn một hồi em chuyến sang dùng chụp máy phim. Máy phim em có: Olympus OM1 ống Vivitar1 24-70, vậy là đủ chụp phong cảnh. Nhưng mỗi lần đi đâu phải mang cả hai máy tuy bất tiện, nhưng em cũng thích chụp phim nên không hề gì.

Vâng, tks bác kienmm, đúng vậy đấy ạ, vậy là em yên tâm cái lens của em bình thường, bác cho em hỏi luôn cái nữa là cái này mà thêm cái tele converter thì tình huống gì xảy ra ạ?
    Tele converter thì bác phải dùng 1 trong 2 cái này thôi.

http://olympusamerica.com/cpg_sectio...p?product=1339

http://olympusamerica.com/cpg_sectio...p?product=1329

Còn M42 teleconverter thì mình không biết. nếu có thì vẫn sử dụng bình thường.
    Chỉ được cái nhiệt tình.... mà giờ bớt rồi
    http://www.facebook.com/kienmm

Em tranh thủ giới thiệu ống Vivitar Serie1 24-70 f/3.8-4.8.

Vivitar không sản xuất ống kính mà chỉ đặt hàng các hãng sx khác (Kiron, Tonika, Cosina, Olympus), vậy nên Vivitar chỉ là tên thương hiệu. Dòng Vivitar Serie 1 được Vivitar giới thiệu như là dòng ống kính chất lượng cao nhất của Vivitar, đặc biệt nổi tiếng với chiếc Vivitar Serie1 105/2.5.

Chiếc Vivitar Serie 1 24-70/3.8-4.8 được sản xuất bởi Cosina, và có sẵn rất nhiều loại mount khác nhau cho máy Canon EF, Nikon, Pentax và Olympus. Chiếc của em đang có là mount OM Olympus. Hơi thất vọng vì khẩu lớn nhất là 1/3.8, giá như 2.8 thì sẽ yêu quí hơn. Em mượn tạm hình trên internet.

Ống của em hình y chang chiếc này chỉ khác serie number, mà của em ống còn mới nguyên, có hộp đựng ống gin đầy đủ caps và cả một chiếc hook rất to. Giá cả trên ebay rất thất thường, có khi vài chục usd có khi được bán vài trăm. Chính vì vậy em rất tò mò không biết chất lượng ống ra sao. Gần giống chiếc ống này còn có Vivitar Serie 1 24-48, được đánh giá khá tốt. Em thử tìm Review cho ống 24-70 nhưng không thấy trên internet mà chỉ thấy vài forum tiếng anh nói rằng ống chụp khá nét ở 24mm, tuy hơi bị Vignetting và ở 70mm thì kém nét hơn. Em đã chụp thử một cuộn phim với máy OM1, nhưng không may chụp xong cuộn phim đâu mất, em lại mượn tạm hình của một bác trên flickr chụp với OM40

Monte Cervino e Lago Blu
    1991 - Olympus OM40 with 24-70 Vivitar 1 Series / Scanner Epson Perfection 1670 /

Em hy vọng chụp với phim được đẹp như thế.

Còn đây là hình test ống Vivitar Serie1 24-70 trên máy digital E520

Quote Được gửi bởi Thienlang View Post
    Có phải bác muốn dùng lens tầm tiêu cự tiêu chuẩn 14-42 cho máy Olympus E? Bác có máy gì vậy?
    Nếu vậy thì chỉ có hai lựa chọn hiệu quả nhất Zuiko Digital 14-42 ED hoặc Zuiko Digital 14-45. Ống Zuiko 14-42 mới ra đời nhỏ nhẹ hơn ống kia, nhưng ống cũ thì buil tốt và chống bui ẩm tốt hơn. Hai ống này có giá gần bằng nhau và rẻ hơn bất gì giải pháp nào khác. Em đang có ống Zuiko 17,5-45 mua theo bộ Kit SE tầm tiêu cự gần giống chiếc Pentax mà bác đang để ý. Nhưng ống này không đủ rộng để chụp phong cảnh, trên Ebay giá rẻ hơn hai ống kia một tí. Nếu bác tìm ống AF lắp vào thì thật lãng phí, không AF được mà giá lại rất đắt. Còn ống MF thì tầm tiêu cự này lại là ống có góc cực rộng cho máy phim. Giá thì lên trời luôn.

Em thích chụp phong cảnh nên cũng định sắm ống kít 14-42 hoặc rộng hơn nữa, băn khoăn một hồi em chuyến sang dùng chụp máy phim. Máy phim em có: Olympus OM1 ống Vivitar1 24-70, vậy là đủ chụp phong cảnh. Nhưng mỗi lần đi đâu phải mang cả hai máy tuy bất tiện, nhưng em cũng thích chụp phim nên không hề gì.
    em đang chụp với E510 ống theo máy , hình như 14-42 em đang định lên cái ống kế tiếp là 12-54 2.8 3.5 của Zuiko luôn nhưng nghe các bác nói là cũng không hơn nhiều. Em mù tịt về lens đủ kiểu nên định hỏi có cái lens nào để nâng cấp cho cái 14 42 theo máy hay không ? hoặc là em tìm mua cái flash về gắn chụp tiếp !

@ bác phan_vinh_nguyen: Tks bác, em nghĩ là cận tại vì nếu xoay ra vô cực thì chả nét vào đâu hết ạ, chụp gần (trong khoảng vài chục mét) thì vẫn nét như thường. Trước em dùng Nikon cũng bị trường hợp này (cũng do tháo ra xiết thấu kính không chặt) nhưng em chỉnh được tại vì Nikon nó không cần mouth chuyển, cái này em phải thêm cái mouth M42-4/3 nên không biết là tại cái gì cả. Các bác cho ý kiến thêm với ạ.
    Bác xoay ra vô cực nó không nét, nhưng nếu xoay về chút xíu nó nét thì là viễn, chuyện này bình thường vì converter nó trừ hao như thế. Còn nếu xoay ngược về càng ngày càng mờ hơn thì là cận, cần phải kiểm tra thêm.

em đang chụp với E510 ống theo máy , hình như 14-42 em đang định lên cái ống kế tiếp là 12-54 2.8 3.5 của Zuiko luôn nhưng nghe các bác nói là cũng không hơn nhiều. Em mù tịt về lens đủ kiểu nên định hỏi có cái lens nào để nâng cấp cho cái 14 42 theo máy hay không ? hoặc là em tìm mua cái flash về gắn chụp tiếp !
    Ống bác định nâng cấp là Zuiko 14-54 chứ bác. Kể ra thì cũng có cái hơn ống kít, chống nước, khẩu lớn, nhưng thật lãng phí nếu bác có hai cái trùng tiêu cự. Em thì đang định ngắm mua chiếc Zuiko digital 8mm, chỉ không biết khi nào có điều kiện thời gian để đi du lịch với nó.

Bác có thể nói là bác không hài lòng với 14-42 điểm nào thì mới dễ tư vấn ạ. Ống 12-60 có nhiều điểm hơn 14-42 chứ. Thứ nhất, khẩu to hơn. Thứ hai, build chắc chắn hơn, chống nước (bác thì không cần chống nước vì bác dùng E-510). Thứ ba, nó control méo ảnh, viền tím, flare tốt hơn. Thứ tư, chất lượng ảnh theo khẩu và từ tâm ra rìa đồng đều hơn. Thứ tư, độ nét và contrast ít nhiều cũng được cải thiện.

Bác có thể so sánh các thông số qua trang slrgear.com

Tuy nhiên, những người nói 12-60 không hơn 14-42 cũng có lý của họ. Đó là do những ưu điểm của 12-60 so với 14-42 phải phát huy tùy hoàn cảnh. Một là người chụp. Đối với người chưa có kinh nghiệm, việc ảnh mất nét, mất contrast, màu sắc không đẹp nhiều khi là do cách chụp, do đó cải thiện cách chụp sẽ hiệu quả hơn. Thứ hai, là tùy vào mục đích sử dụng. Thông thường nếu chỉ dùng để post hình online, xem qua mạng, hoặc in ảnh khổ nhỏ chẳng hạn thì rất khó phân biệt về độ nét giữa 14-42 và 12-60, vì ống kit của Olympus vốn có độ nét rất tốt rồi. Chỉ trong những ứng dụng nhất định như in ảnh khổ lớn, hoặc chụp kiến trúc cần độ méo hình thấp thì 12-60 mới thể hiện sức mạnh của nó rõ rệt.

Không khó để đưa ra một lời khuyên tào lao cho bác, ống mắc tiền hơn dĩ nhiên có nhiều ưu điểm, bác cầm chụp cũng tự tin hơn. Ví dụ em có thể xúi bác mua ống Pana Leica 14-50 f2.8-3.5 thì bác sẽ thấy hoàn toàn tự tin, nhưng em nghĩ nên nhìn thẳng vào thực tế, xác định rõ vấn đề để giải quyết nó thì sẽ có lợi ích về lâu dài. Bác có thể post vài cái hình minh họa cùng với lý do bác chưa hài lòng, mọi người có thể tư vấn rõ ràng hơn.

Sửa bài: em không biết bác đang nói tới 12-60 hay 14-54. Nhưng ý chung thì vẫn vậy, nhìn chung thì 12-60 > 14-54 > 14-42

bác nào dư mount m42 ==> 4/3 để lại e với cám ơn nhìu
    E-300 + ED 14-45mm + 28mm f2.8 Albinar Ado (MF) + OM 50mm f1.8

Trang 243 / 562 Đầu tiênĐầu tiên ... 143193233241242243244245253293343 ... Cuối cùngCuối cùng