Trang 42 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 32404142434452 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 411 đến 420 / 680

Chủ đề: Những chuyến đi chơi ngắn - day trip

Và đây là tấm cuối cùng của chuyến đi ngắm lá thu ở công viên Algonquin. Em chụp trên con đường Hwy 60.

1OC03849 by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Tuần trước em canh bão mặt trời bùng lên, sau đó nó tới trái đất sẽ có hiện tượng Aurora Borelis. Hôm đó là chiều thứ 6, sau khi em nghiên cứu forecast thì đêm đó sẽ có bão mạnh, KP có thể lên đến 7, số càng lớn càng rõ. Thế là ăn tối xong em xách xe đi.

Nguyên cả ngày thứ 6 em nghiên cứu bản đồ, dùng Google map và Google Earth coi chỗ nào flat để chụp. Cuối cùng chọn được 2 chỗ. 1 cái cái hồ cách nhà 1 tiếng 45 phút lái xe, 1 là cách nhà 4 tiếng. Thôi lên đường đến cái hồ trước.

7 giờ xách xe đi, đến nơi là 8:45pm thì cái hồ hiện ra. Nhưng bị rặng núi phía sau che, mà chụp Aurora ở đây thì nên chụp chỗ bằng phẳng nên em xách xe đi đi đến địa điểm kế. Đây là 1 căn nhà hoang, trước đó xa xưa dùng làm trường học.

Đến nơi là gần 11 giờ đêm. Nhiệt độ là cỡ 32 độ F (0 độ C). Gió buốt.

Em dựng 2 cái tripod, 1 cái sử dụng máy Sony A7RIV và ống 24mm F1.4GM, còn cái kia là A1 với ống 16-35mm GM. Chỉnh chế độ Manual Focus, chụp interval.

Đến cỡ hơn 11 pm thì bầu trời tối, có vẻ có dấu hiệu cực quang. Mừng quá chạy ra check, bingo, thấy màu xanh, có pillar. Thôi mau mau chỉnh composition lại.

Em post 4 tấm này, tấm cuối là em đeo head light, ngửa mặt nhìn trời hỏi sao mua vé số hoài mà không trúng.

Sau 11:30pm thì nó yếu đi, track trên app thì thấy nó move up North too far, coi như xong. Cả bang WA gọi nhau í ới hỏi coi ai có chụp được không. Té ra đêm thứ 6 đó có mình em chụp được. Mọi người đều nghĩ thứ 7 sẽ có bão mạnh hơn nên đợi. Đùng 1 phát thứ 7 không có Aurora. Tuần đó em quá hên.

Anyway, tiếp, em không bỏ về mà vẫn để máy tự chụp đến 3 rưỡi sáng, cảm thấy mặt trăng lên sáng quá và cơn bão đã yếu đi nên em dọn đồ về. Về đến nhà 8am, ngủ 1 tiếng, dậy đi chụp engagement session cho đứa cháu gái. Sau đó 2 giờ trưa đi sang nhà bạn dự đám giỗ. Quả là 24 tiếng non-stop.

Bạn bè hỏi, sao mày đi không biết mệt hả, thức lái xe 12 hrs sau 1 ngày làm, sau đó làm 1 đống thứ. Em trả lời là: Không ai nhớ 1 giấc ngủ ngon cả. (Because nobody remembers a good night sleep!).

Em kể dài dòng quá, các bác xem đỡ 4 tấm hình. Hy vọng năm nay em sẽ săn được thêm nhiều ảnh Aurora.

7R406383-Edit by kevinle4230, on Flickr

7R406420-Edit by kevinle4230, on Flickr

7R406424-Edit by kevinle4230, on Flickr

K1005038-Edit by kevinle4230, on Flickr
    Gear còn đang thiếu vài món.

À, quên nữa, sau khi khoe mấy tấm hình này với bạn bè. Có 1 người bạn sống gần đó hỏi. Mày chụp đêm có cảm giác bị ai quấy phá không? WTH? Nghe xong em cảm thấy rợn da gà. Lúc đó không cảm giác gì, nhưng đảm bảo mai mốt đi sẽ rủ thêm người, ha ha ha.

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    À, quên nữa, sau khi khoe mấy tấm hình này với bạn bè. Có 1 người bạn sống gần đó hỏi. Mày chụp đêm có cảm giác bị ai quấy phá không? WTH? Nghe xong em cảm thấy rợn da gà. Lúc đó không cảm giác gì, nhưng đảm bảo mai mốt đi sẽ rủ thêm người, ha ha ha.
    Có luôn ah bạn, giờ mới thấy post này, hay ghê. Rất thích những trải nghiệm thế này. Có dịp sẽ tham gia góp hình với post.
    J4F

Cho ké vài tấm. Đây là hình từ chuyến cắm trại tháng 7. Mục đích chính là chụp giải Ngân Hà. Thay vì mở topic mới, ké vào đây cho xôm tụ.

Hồ Cathedral nhìn về phía đỉnh núi đá Cathedral lúc chiều. Lúc đó gió nhẹ nên mặt hồ gợn sóng.

Mò qua góc khác, khuất gió nên có tấm này.

Trời quang nhưng không đúng góc để thấy núi đá lên mầu hồng/cam.

Nhưng được tấm này.

Lúc ban ngày nhiều nắng thì nó nhìn như thế này.

Vì Covid và vì phải vô xâu trong rừng nên một mình một cõi, không phải chen chúc như các nơi khác. Ví vậy nên tha hồ thí nghiệm chụp hình mà không sợ ai cười.

Được sửa bởi LN2017 lúc 03:13 AM ngày 14-11-2021

Bác kevinle chụp được Aurora Borelis quá đã. Đây cũng là một trong cái bucket list của em nhưng vẫn chưa thực hiện được. Cuối tuần hôm đó em cũng thấy trên news là sẽ có hiện tượng này và hầu như khắp Canada đều thấy được. Lên check thì thấy Toronto nằm ở hướng Nam thấp quá, phải lái xe xa cỡ bác 4h. Hỏi thì bx không chịu đi nên đành lỡ hẹn...
    Bác cho em hỏi là thấy bác chụp 20-30s mỗi shot, có phải vì cần phơi lâu mới lên được ánh sáng và màu của Northern Light? Mắt thường thì có thấy được như vậy không?

---

Chào bác LN2017. Lâu lắm không thấy bác vào chơi. Rất vui khi thấy bác trở lại với các trip camping của bác. Hóng thêm tấm milky way của bác.
    hm...

Đây là lần thứ 2 đi chụp Milky Way. Lần đầu không tính toán kỹ và không đủ thời gian nên thất bại. Lần này đi 7 ngày (nhưng bỏ 1 ngày).

Đây là tấm chụp từ hồ Cathedral "trên" (upper cathedral lake). Tớ mua app Photopill, rất tiện cho chụp milky way.

Lay hoay mãi với chụp được vì kinh nghiệm chụp ban đêm là số 0.

Quote Được gửi bởi LN2017 View Post
    Đây là lần thứ 2 đi chụp Milky Way. Lần đầu không tính toán kỹ và không đủ thời gian nên thất bại. Lần này đi 7 ngày (nhưng bỏ 1 ngày).

Đây là tấm chụp từ hồ Cathedral "trên" (upper cathedral lake). Tớ mua app Photopill, rất tiện cho chụp milky way.

Lay hoay mãi với chụp được vì kinh nghiệm chụp ban đêm là số 0.
    Dạ, chụp Milky Way khó nhất là focus. Theo kinh nghiệm của em thì có 2 cách. 1 là Focus lúc trời còn sáng, sau đó dùng Gaffer Tape dán Focus Ring lại, để lens chế độ MF. Hai là dùng đèn pin mạnh, soi vào nơi xa nhất có thể rồi focus vào đó ban đêm.

Em cũng dùng Photopill, có 1 tấm em chụp được PhotoPill chọn là PhotoPiller of the day và tham dự giả thưởng cho cả năm. Hy vọng thắng giải.

À, bác lưu ý chụp Milky Way thì đẹp nhất là khi trăng ở cỡ 5%, ít ánh sáng thì tiền cảnh bị tối, trăng sáng quá thì không rõ Milky Way.

Happy hunting!

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Dạ, chụp Milky Way khó nhất là focus. Theo kinh nghiệm của em thì có 2 cách. 1 là Focus lúc trời còn sáng, sau đó dùng Gaffer Tape dán Focus Ring lại, để lens chế độ MF. Hai là dùng đèn pin mạnh, soi vào nơi xa nhất có thể rồi focus vào đó ban đêm.

Em cũng dùng Photopill, có 1 tấm em chụp được PhotoPill chọn là PhotoPiller of the day và tham dự giả thưởng cho cả năm. Hy vọng thắng giải.

À, bác lưu ý chụp Milky Way thì đẹp nhất là khi trăng ở cỡ 5%, ít ánh sáng thì tiền cảnh bị tối, trăng sáng quá thì không rõ Milky Way.

Happy hunting!
    Cám ơn bác Kevinle4230. Tớ có dùng đèn pin nhưng không đủ mạnh để máy thấy được. Vì ba lô nặng hơn 40 lbs và không còn chỗ mà nhét đèn lớn vô. Ba lô là 60 lít nhưng vác theo tripod và chai rượu nên không có chỗ cho đèn pin lớn. Đến cái túi ngủ phải đem túi 50F vì túi 30F không nhét vô được.

Tớ dùng live view trên nikon để manual focus. Khó một cái là phải kiếm ngôi sao sáng nhất để máy thấy được. Đêm đó chỉ có vài ngôi sao mà máy thấy được thôi. Mất 5-10 phút mới lấy focus được. Đọc trên mạng và youtube thì thấy dễ lắm, nhưng lúc kiếm sao đủ độ sáng thì hơi khó lúc ban đầu.

Kì sau tớ canh đêm có trăng 5% như bác nói để thử.

Trang 42 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 32404142434452 ... Cuối cùngCuối cùng