Trang 100 / 869 Đầu tiênĐầu tiên ... 50909899100101102110150200600 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 991 đến 1,000 / 8688

Chủ đề: Kỳ Hoa Dị Thảo [ Hoa Thơm Cỏ Lạ, phiên bản mới ]

Chiều nay em cung thăng con trai dạo vườn hoa trễ quá... chụp ở iso 800 với cái 5d1 cũ kỹ nên chỉ được như vậy thôi ạ. các bác góp ý để em lớn hơn nhé

IMG_5671 by Kubun Trần, on Flickr
    Được sửa bởi kubun lúc 10:39 PM ngày 06-03-2014

Quote Được gửi bởi New_farmer View Post
    Đánh đèn thông thường sẽ được một tấm ảnh nét, chi tiết lên tốt chính vì vậy chụp côn trùng, việc đánh đèn hoặc có sự hỗ trợ của các nguồn sáng nhân tạo rất hữu ích. Đối với hoa, theo quan điểm cá nhân em, sử dụng đèn sẽ cầu kỳ, phức tạp và khó hơn rất nhiều . Em nhớ ngày xưa, khi mới tập chụp ảnh em đã từng tâm đắc một tấm ảnh. Theo em, tấm ảnh đó màu sắc lên tốt, ảnh cực nét dù ảnh đó em ko dùng đèn... Xong bác Hai hiu và vài bác nữa góp ý - sau đó em thấy rất đúng- là ảnh hoa nét quá sẽ làm mất đi vẻ mềm mại vốn có. Thậm chí còn làm khô cứng tấm ảnh. Nếu ko làm chủ được ảnh sáng và nét độ, hoa chụp được sẽ rơi vào tình trạng như vậy.
    Thêm một lý do nữa để người chụp hoa ít dùng đèn đó là khi dùng đèn, việc tạo ra được một tấm ảnh có độ hút khá khó. Hiệu ứng 3D (như tấm ảnh trên đây) gần như biến mất. Nói cách khác, tấm ảnh nhìn như bị "bẹt" ra.
    Chụp hoa dùng flash còn một yếu tố khác phải rất để ý đó là yếu tố bóng đổ. Flash đánh ko khéo, ánh sáng dễ tạo bóng đổ làm mất một phần của hoa (vốn thường đã khá nhỏ). Yếu tố này cũng cần để ý khi chụp hoa dưới ánh mặt trời.
    Vài chia sẻ và ý kiến cá nhân với các bác. Nếu có gì sơ xuất xin được lượng thứ!
    anh nói hợp lý rồi, theo em thì không có chỉnh sửa gì nữa đâu anh
    Quote Được gửi bởi hiendiep View Post
    Đồng ý với quan điểm nên chụp hoa không Flash, nhưng trường hợp chụp ngược sáng - với background không rối thì hơi khó
    Gởi các bạn xem ảnh trên nếu không đánh Flash - không đánh số vì ảnh tệ quá mà ;)

Ảnh chụp lúc 6:15 sáng trên sân nhà thờ Núi

Hoặc dùng Software để xử lý tăng sáng thì bị nhiễu như ảnh này - tôi chụp không Flash

Chụp không ngược sáng thì BG rối bời

qua việc anh up liền 3 ảnh trên, em mạo muội có vài chia sẽ với anh vì em cũng thích chụp ảnh hoa ngược sáng lấy background là nền trời.
    - trước tiên em là em chọn góc ngược sáng ( có thể chếch 30-45 độ đường đi ánh sáng vào ống kính ) và dùng loa chắn sáng (hood ) để tạo ray nếu góc chọn cho ray. sau đó chỉnh trên máy ảnh về chế độ đo sáng điểm và lấy điểm sáng vào điểm sáng nhất của hoa ( có thể là cánh hoa, thân hoa, đôi khi là nhụy hoa ) canh bố cục và bấm máy. vì em nhìn thấy ảnh của anh là thế là ánh sáng đo theo kiểu ma trận
    - tùy theo mục đích em chụp low-key hay high-key mà chọn thông số ảnh phù hợp
    - về nhà làm thêm hậu kì là có tấm ảnh như ý :D

đây là ảnh của em chụp và làm hậu kì :D

Untitled1 của phamthanh1103, trên Flickr

chúc anh vui - thân
    XL

Quote Được gửi bởi just_4_fun View Post
    Lâu quá mới gặp được Bác TeredoTaussie ở đây. Ảnh của bác T* vẫn có số TT nhé #778

Thân,
    J4F
    quá ma mị, quá đổi mê hoặc ... thích tấm này quá ^^

Quote Được gửi bởi Vivaldi View Post

_DSC0561 by nnninh68, on Flickr
    quá cong quá nguy hiểm ... ^^

#787. hết hoa, hết lá, hết cỏ ... cho em up ảnh sợi

DSC08071 của phamthanh1103, trên Flickr
    Được sửa bởi xicklong lúc 11:35 PM ngày 06-03-2014

Quote Được gửi bởi sweetieme View Post
    Đua theo úa tàn nhà bác xicklong, em có tàn úa :D

# 765

ra là em bày ra trò " úa tàn " ak ... có lỗi quá ... ^^

Quote Được gửi bởi la lune View Post
    #766-Ừ thì tàn...

Nhặt cánh hoa rơi chẳng biết buồn
    Nhuộm ánh nắng tà qua mái tóc ^^

Quote Được gửi bởi hiendiep View Post
    Đồng ý với quan điểm nên chụp hoa không Flash, nhưng trường hợp chụp ngược sáng - với background không rối thì hơi khó
    Gởi các bạn xem ảnh trên nếu không đánh Flash - không đánh số vì ảnh tệ quá mà ;)

Ảnh chụp lúc 6:15 sáng trên sân nhà thờ Núi

Hoặc dùng Software để xử lý tăng sáng thì bị nhiễu như ảnh này - tôi chụp không Flash

Chụp không ngược sáng thì BG rối bời

Anh ạ, chụp công sáng có vùng tối đương nhiên là noise anh ơi, thế mới cần nắn nót.... anh chụp với len 300 trên crop thì không thiếu cũng không thừa để lấy khung hình với cành trung hoặc thấp còn cành cao thì phải DÀI và TO hơn ạ 'vui thôi anh"

E biết flash có thể với tới 15m đủ mạnh nhưng với khoảng cách đó thì tốn thiết bị lắm mới PHỦ hết ánh sáng mặt trời 'theo suy diễn của e'

Em không có tham cho một ảnh hoàn hảo mà chỉ cần đủ để thể hiện chủ thể của mình, âu cũng là quan điểm về ánh sáng nên các thầy dạy ánh sáng luôn có khái niệm riêng, như Âu châu thì thích chủ thể sáng rực rỡ còn Á châu thì muốn chiều sâu và hy sinh một góc tối tạo sự nổi khối... em lại mắc lỗi rồi

Sau khi e ngấm ngầm ngắm kỹ topic Âu du ảnh bộ thì thấy không thấy nhất thiết phải hoàn hảo, đặt mục tiêu với giới hạn tự nhiên.

Quote Được gửi bởi New_farmer View Post
    Đánh đèn thông thường sẽ được một tấm ảnh nét, chi tiết lên tốt chính vì vậy chụp côn trùng, việc đánh đèn hoặc có sự hỗ trợ của các nguồn sáng nhân tạo rất hữu ích. Đối với hoa, theo quan điểm cá nhân em, sử dụng đèn sẽ cầu kỳ, phức tạp và khó hơn rất nhiều . Em nhớ ngày xưa, khi mới tập chụp ảnh em đã từng tâm đắc một tấm ảnh. Theo em, tấm ảnh đó màu sắc lên tốt, ảnh cực nét dù ảnh đó em ko dùng đèn... Xong bác Hai hiu và vài bác nữa góp ý - sau đó em thấy rất đúng- là ảnh hoa nét quá sẽ làm mất đi vẻ mềm mại vốn có. Thậm chí còn làm khô cứng tấm ảnh. Nếu ko làm chủ được ảnh sáng và nét độ, hoa chụp được sẽ rơi vào tình trạng như vậy.
    Thêm một lý do nữa để người chụp hoa ít dùng đèn đó là khi dùng đèn, việc tạo ra được một tấm ảnh có độ hút khá khó. Hiệu ứng 3D (như tấm ảnh trên đây) gần như biến mất. Nói cách khác, tấm ảnh nhìn như bị "bẹt" ra.
    Chụp hoa dùng flash còn một yếu tố khác phải rất để ý đó là yếu tố bóng đổ. Flash đánh ko khéo, ánh sáng dễ tạo bóng đổ làm mất một phần của hoa (vốn thường đã khá nhỏ). Yếu tố này cũng cần để ý khi chụp hoa dưới ánh mặt trời.
    Vài chia sẻ và ý kiến cá nhân với các bác. Nếu có gì sơ xuất xin được lượng thứ!
    Cám ơn các Bác có ý kiến về ĐÁNH ĐÈN , các Bác làm tôi nhớ đến cái Flash SB 600 mà tôi đã có hơn 1 năm nay mà tôi gần như không còn nhớ đến nó , có thể là tôi chưa biết cách sử dụng , có khi tôi chụp trong môi trường thiếu sáng trầm trọng , phải mở khẩu tối đa , tăng ISO ( noise chấp nhận được) và cuối cùng là chỉnh tốc cho tương đối đủ sáng , cố kèm máy , nín thở và bấm máy , có khi tốc thấp đến 1/30 , nói như thế nghia là tôi chưa biết cách sử dụng rành Flash nên phải cố gắng chụp với AS tự nhiên , còn nếu các Bác sử dụng Flash giỏi , có nhiều kinh nghiêm thì chắc chắn hình sẽ đẹp hơn là cách của tôi đang áp dụng .

Như hình dưới đây , cũng chụp trông môi trường thiếu sáng nên tốc chỉnh ở 1/50 , ISO 320 với Canon 40D

#788 Nhụy của hoa tàn

Được sửa bởi @hoangviet lúc 04:01 AM ngày 07-03-2014

Quote Được gửi bởi meodihia View Post
    @-KhongGianPhang:

AS, CT, Bố Cục đều ổn cả trong ảnh này ... Tuy nhiên, theo tôi thì nên chọn một Góc Nhìn có chứa 'nhụy hoa' thì hút hơn.

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Lâu lâu em đánh du kích 1 tấm ạ

#737 em thật không biết tên hoa này

IMG_0937 by kevinle4230, on Flickr

Ngồi buồn nên dọc Photoshop, em xin không đánh số vì là 1 hoa thôi

IMG_0937-Edit by kevinle4230, on Flickr
    Chào Kevin ... Cao thủ Chim Cò hihihihi ... Thỉnh thoảng vào chia sẻ Hoa Lá Cành cho vui nhen ... Kinh nghiệm của tôi là thay đổi "chủ đề" để tái tạo nguồn cảm hứng ...

Sáng nay ngủ dậy em rất buồn các bác ạ, thần tượng Leonardo của em lại trượt Oscar rồi, ko biết là lần thứ bao nhiêu. Em muốn gửi tặng ảnh 1 ảnh hoa cùng lời nhắn:

- Leo, sometimes, you have to learn to let it go. Let it go, Leo!

# 739. Stand out in the crowd

Ôi buồn quá nhỉ ! thôi chúc Cháu May Mắn cho lần sau nhé ... "Oui ... It does stand out !!!" hahahaha

Quote Được gửi bởi Comput View Post

Wow ... mầu sắc như phim hoạt họa ... Ảnh rất vui và hồn ảnh ... làm hồn mình rất "trẻ" hahahahaha

Quote Được gửi bởi meodihia View Post
    #744- "Em về tinh khôi"
    Tuyệt lắm Em ... Theo anh thì Em "vị tự " góc nhìn 30-45 độ về phía trái, sao cho CT thấp hơn 1cm và ngọn đường dẩn về phía phải khoảng 1cm ( như NF góp ý ) thì cá nhân anh thích hơn... Nhưng không cần thiết phải vậy nhá.

Quote Được gửi bởi kubun View Post
    về kỹ thuật chụp e không dám lạm bàn.... nhưng nhìn vào hình này cá nhân em nghĩ đưa đường dẫn CT về bên phải sẽ tốt hơn, bác để đường dẫn phía bên trái cảm giác cứ gượng gượng sao ấy ạ.

Em xin góp tiếp 1 tấm
    #747: THÚY KIỀU - THÚY VÂN

Thúy kiều & Thúy vân by Kubun Trần, on Flickr
    Ảnh đẹp lắm Kubun ... tôi cũng cùng ý CT nên đưa về phía phải ... nhưng "bao nhiêu" ? Nên để ý CT có cánh hoa khá dài ... đưa về nhiều sẽ bị chạm hoặc gấn khung ảnh không đẹp. Còn về đường dẩn ... bên phải hay trái nó còn tùy vào nhiều yếu tố chứ không phải chỉ có yếu tố "thói quen" hay "thuận mắt'. Nó tùy theo góc độ AS, thể loại chụp, dạng CT, và ĐK hiện trường ...

Quote Được gửi bởi batoan View Post
    Hoa mười giờ

(40-50-1.8)
    Ảnh này có góc nhìn và bố cục hay. AS trên CT chưa phải là "cháy" nhưng cũng khá cao cho nên CT không còn nhiều chi tiết rỏ ràng. Chụp mầu trắng nên đo sáng vào điểm trắng nhất trên CT. Sau đó Exposure Lock trước khi lấy bố cục và bấm máy.

Quote Được gửi bởi Vivaldi View Post
    Ảnh của bác NF nhìn lãng mạn quá !!

_DSC0095 by nnninh68, on Flickr
    Ảnh hikey này bác chup đỉnh thật ... Tuy nhiên bố cục không được cân đối trong khung ảnh. Phần dưới cùa ảnh bác để dư nhiều quá ... bác crop lại cho cân đối hơn thì ảnh sẽ hút hơn ...

Quote Được gửi bởi ongbom View Post
    Sao đã khỏe lại như bình thường chưa Em ? Anh rất sợ cái răng khôn ... Anh cũng đã từng nhổ đi bên Úc. Sau đó phải nhập viện lại vì động đến thần kinh Hàm Mặt. Suýt chết vì cái mặt sưng to hơn cái ... "mông". Đã nhổ hết răng khôn ... thành thử giờ người luôn như ngu ngu dại dại .... hahahahaha . Vào vườn thường em cho vui Em nhé ...

[QUOTE=xicklong;3078852]

[url=http://www.flickr.com/photos/627077[/QUOTE]

Quá tuyệt ... lowkey ngược sáng quá đỉnh.

Quote Được gửi bởi phuchoi View Post

Ảnh trên của bác có AS, Mầu Sắc và CT đẹp. Tuy nhiên, ít có ai chụp nguyên một CT dài như vậy đẹp cả ( tôi ít chụp hoa này vì chưa hề chụp ảnh nào coi được cả ). Dạng Ct như vầy thì Góc Nhìn để chọn bố cục rất khó. Chỉ có thể chụp một phần nào đó của CT có nét độ cao để làm điểm nhấn thì Ok. Chứ lấy nguyên CT có nét độ như thế này thì khó có ảnh đẹp và hút lắm bác ạ. Khiếp ! bác lựa toàn những CT khó để chụp ... Nể thật.

Quote Được gửi bởi Teredo View Post
    Những trang ảnh KHDT càng gần đích 100 thêm vô vàn sinh động, sáng tạo của bạn Trăng , phong cách mới của bạn Nông Dân cùng nhiều ảnh đẹp trường phái rực rỡ mà không làm sao kể hết tên làm người xem thư thái lắm lắm....

Hơn cả e thấy a P trở về đúng a P bên cạnh tinh thần a phấn chấn hơn đó là điều rất đáng mừng, anh ạ chúng ta chưa bao giờ gặp nhau nhưng inerfeeling thì không ít và khác rất nhiều ở chỗ không có đố kị 'e k có ý gì khác hơn sự chân thành'

Mùa hoa sưa đang nở rộ trên khắp những con phố của Hà Nội hơi tiếc là trời mưa và ẩm đảm k nắng như mọi năm cơ hội cho những len dài khủng 'suy nghĩ hôm thứ bẩy vừa qua của e'

Bức ảnh giao hoà KHDT được tạo nên bởi những người đam mê không đố kỵ thật tuyệt vời bởi ánh sáng liên tục uyển chuyển đối nghịch củaTrăng và NF được nâng lên điểm nhấn mạnh ấm áp như sự cân đối của a P. Không thể không nhắc tới chị J4F người vửa là học trò vừa là bạn "Vĩnh Viễn" của a ấy... Có những ảnh khác biệt trên cùng thể loại (e tin a P k buồn mà vui bên cạnh ghen tỵ ). Chấp nhận sự thật đi anh
    Cheer
    T
    Từ nay mọi người cứ gọi e là T nếu lúc nào thuận miệng nhớ đến cho nó gọn. Lại bồng bềnh một tí ah

Cảm ơn Em đã vào thăm topic và để lại cảm tưởng ...

Much appriciated !!!

Thân,
    KGP

#757-Ngày chung đôi

Ảnh quá đẹp ... AS, Mầu Sắc, CT, Ý Ảnh .... tất cả đều rất ấn tượng ... Nhưng theo tôi là sự "đạo diển" tài tình, khôn khéo và thông minh khi đã tạo thêm một khung ảnh nhỏ trong khung ảnh lớn. Việc này không những tạo ra một sự cân đối giữa CT mà bản thân bị lạc lõng, chơi vơi , lệch lạc trong một khung cảnh : Rộng - Đẹp - Hài Hòa muốn giữ lại thay vì cắt bỏ ... Tôi thật sự ngắm ảnh này hầu như mổi ngày từ khi Cháu up lên ...

Quote Được gửi bởi meodihia;
    [center
    [/center]
    CT hơi cao ... đưa GN bỏ đi 1/2 đám lá phía dưới thì ổn hơn ....

Quote Được gửi bởi phuchoi View Post

Ảnh này của bác bị Backfocus và CT/Điểm Nhấn ( Hoa ) không đủ sáng và độ tương phản để gây sự chú ý cho người xem.

Quote Được gửi bởi xicklong View Post
    #764. úa tàn.

DSC09194 của phamthanh1103, trên Flickr
    Loạt ảnh "nghe những tàn phai' của Cháu ấn tượng thật ... hahaaha Thích ảnh này hơn ảnh trước ... Người phụ nữ này vẫn còn phảng phất chút "Nét Xuân Xưa" của ngày ấy ... Một chút xót xa ... buồn tủi ... nhưng không hề có ý tuyệt vọng ... Vẫn còn như đang ngóng chờ một phép mầu nào đó ...

Đua theo úa tàn nhà bác xicklong, em có tàn úa :D

# 765

Tôi rất thích cái Mood Ảnh, cái Tone Mầu của Cháu và của TX blend lắm ... Nó như hoài cổ, như lắng đọng, như tách biệt ... như thể khiến cho người xem đi vào một trạng thái "không còn là mình" nữa ... mà phải hòa nhập vào Mood ảnh để lang thang theo cảm xúc/ cảm nhận của mình ...

#766-Ừ thì tàn...

Ừ thì tàn ! .... sao còn tiếc nuối thế ? Thích Góc Nhìn quá ...

Quote Được gửi bởi qthanh View Post

IMG_9066 của qthanhnt, trên Flickr
    Quá trời đẹp luôn ... AS, Mầu sắc và bố cục rất đẹp ... nhưng anh tiếc là Điểm Nét của Em đã sai lệch một chút. Lấy nét sao cho Tâm Nhụy được nét hơn một chút thì hoàn hảo hơn. Theo anh thì em đã lấy nét từ cánh hoa đầu, hoặc thứ 2 tính từ ngoài vào trong... Cho nên DOF mỏng quá không nét đến tâm hoa. Nếu em lấy nét vào hàng cánh hoa thứ 3 từ ngoài vào trong ( hoặc tăng F chút ) thì tâm nhụy sẽ được nét hơn nhiều ...

Thân,
    KGP

@-KhongGianPhang: Cảm ơn bác đã bổ sung cho em thêm nhiều kinh nghiệm về hoa lá!

ĐI MỘT NGÀY ĐÀNG - LỌT MỘT SÀNG KHÔN?!

Cám ơn bác KhongGianPhang đã phân tích ảnh, đúng là CT màu trắng rất khó chụp. Nhưng qua bức ảnh bác phân tích lại cho mình thêm 1 bài học mới. Một lần nữa cám ơn bác nhiều và mong bác bình ảnh nhiều để cho anh em mới chơi ảnh mau tiến bộ.

Thấy các bạn không thích chụp hoa với Flash, hôm nay chơi Hi-key với AIs 55F2.8 không đánh Flash luôn, chụp Mode M , chỉnh "cháy" bầu trời luôn ;)

# 790 Vẫn hoa Chuông gió Đỏ

# 791 Tấm này chắc phải gọi Semi Hi-key ;)

Được sửa bởi hiendiep lúc 09:40 AM ngày 07-03-2014
    Nikon D200 - D300s - 50 1.8D ; 18-105VR; 55-200VR; AI 28F/2; Micro AI-s 55F/2.8; AI 300F/4.5;SB600;

Trang 100 / 869 Đầu tiênĐầu tiên ... 50909899100101102110150200600 ... Cuối cùngCuối cùng