Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 51

Chủ đề: Dải tần nhạy sáng (Dynamic Range) trong máy ảnh số

Arrow Dải tần nhạy sáng (Dynamic Range) trong máy ảnh số

1.Khái niệm:

Dải tần nhạy sáng (Dynamic Range) trong máy ảnh số được định nghĩa bằng tỉ lệ tín hiệu khả dụng giữa tín hiệu ghi nhận tối đa và tín hiệu ghi nhận tối thiểu. Tín hiệu ghi nhận tối đa là tổng tín hiệu mà 1 pixel có thể thu nhận được. Tín hiệu ghi nhận tối thiểu là tín hiệu bị nhiễu khi cảm biến không thể thu nhận 1 phần nào đó của ánh sáng

2. DR sẽ có tác dụng gì?

DR lớn
    Nếu DR của máy ảnh thu nhận đầy đủ DR của cảnh chụp. Chúng ta xem biểu đồ cho thấy chi tiết của vùng tối và vùng sáng đều được thu nhận đầy đủ.

DR thấp
    DR của máy thấp thì Trường hợp 1: Nếu DR của máy ảnh thấp hơn DR của cảnh chụp. Biểu đồ cho thấy 1 số chi tiết của vùng tối và vùng sáng đã bị mất.

DR của máy thấp thì Trường hợp 2: Nếu chọn đo sáng ưu tiên vùng sáng thì DR của máy ảnh này được ưu tiên dùng để thu nhận chi tiết của vùng sáng, nên vùng tối sẽ bị mất chi tiết.

DR của máy thấp thì Trường hợp 3: Nếu chọn đo sáng ưu tiên vùng tối thì DR của máy ảnh này được ưu tiên dùng để thu nhận chi tiết của vùng tối, nên vùng sáng bị mất chi tiết.

Ảnh với máy DR thấp ------------------ Ảnh với máy DR cao

3. Mối quan hệ giữa kích thước pixel và DR:

Như chúng ta đã biết, bộ cảm biến ảnh của máy số chứa hàng triệu điểm ảnh (pixel) sẽ thu nhận ánh sáng khi được phơi sáng (quá trình chụp ảnh). Bạn có thể so sánh tiến trình này giống như hàng triệu thùng nước tí hon được hứng nước mưa. Vùng bắt được nhiều ánh sáng sẽ thu nhận được nhiều phân tử ánh sáng (photon) hơn.

Các máy ảnh số chuyên nghiệp (DSLR) có dải tần nhạy sấng cao vì pixel của bộ cảm biến có kích thước lớn hơn các loại máy thông thường. Pixel lớn sẽ thu nhận ánh sáng không quá nhanh, giúp cho việc thu nhận ánh sáng ở vùng tối được tốt hơn trước khi vùng sáng bị "đầy". Chính vì vậy sẽ không có gì ngạc nhiên khi máy FF thường có DR lớn hơn máy Crop. Và vì sao nó lại đắt tiền hơn

Tổng hợp
    Được sửa bởi Lekima lúc 11:03 PM ngày 20-04-2012

Cảm ơn bác về bài viết :D

Quote Được gửi bởi Dorayaki View Post
    Cảm ơn bác về bài viết :D
    Cám ơn bác động viên, không có gì nhé bác

4. DR tỷ lệ nghịch với ISO:

DR trên 1 chiếc máy ảnh sẽ thay đổi khi chúng ta thay đổi ISO, khi càng tăng ISO, DR của máy càng giảm, ảnh sẽ có chất lựong thấp hơn

Vì sao mà phải dùng chân máy
    Chính vì vậy mà rất nhiều bác dùng chân máy, nhất là khi chụp phong cảnh bởi họ luôn muốn có 1 bức ảnh chất lượng cao nhất khi chụp ở ISO thấp nhất

Vì sao mà ống góc rộng vẫn cần chống rung
    Chính vì vậy mà khi Nikon ra ống 24-70mm Nano, và Canon ra 24-70mm Mark II không có chống rung, nhiều người than phiền vì khi có nó sẽ hạn chế hơn việc tăng ISO trong 1 số trường hợp

ISO càng tăng DR càng giảm

DR trên 1 chiếc máy ảnh sẽ thay đổi khi chúng ta thay đổi ISO, khi càng tăng ISO, DR của máy càng giảm, ảnh sẽ có chất lựong thấp hơn

Bác có thể giải thích chỗ này rõ giúp em được không , vì em đọc nhiều người nói là có , nhiều người nói là không . Và khi chụp raw thì còn bị ảnh hưởng không ?

Bài viết này nên chuyển qua Box kỹ thuật chụp ảnh ! Rất cần thiết vì nó rất có giá trị tham khảo !

Em hỏi tý: sao bác lại dịch "dynamic range" có thêm chữ "tần" nhỉ? Có thêm nghĩa gì không hay chỉ để nghe vần hơn thôi ạ?

Quote Được gửi bởi lecanh View Post

Bác có thể giải thích chỗ này rõ giúp em được không , vì em đọc nhiều người nói là có , nhiều người nói là không . Và khi chụp raw thì còn bị ảnh hưởng không ?
    Theo kinh nghiệm chụp của em thì vấn đề bác hỏi là có, tăng iso càng cao DR càng bị ảnh hưởng nhiều, bác có thể tự test vấn đề này ngay trên con DSLR của mình không cần phải đến các con máy hàng khủng hay trong đk chuẩn như phòng lab. Và cả file RAW cũng bị ảnh hưởng. Còn chứng minh bằng thông số, kỹ thuật cụ thể thì em xin chịu vì kiến thức em có hạn, để cho các bro nói.

Quote Được gửi bởi tamock View Post
    Em hỏi tý: sao bác lại dịch "dynamic range" có thêm chữ "tần" nhỉ? Có thêm nghĩa gì không hay chỉ để nghe vần hơn thôi ạ?
    Em nghĩ là có chút nhầm lần của người dịch thôi. Chắc là do bác ấy quen với từ "band" trong kỹ thuật, vật lý được hiểu là "dải", ví dụ frequency band là dải tần số, waveband là dải sóng nên khi dịch từ "range" thì dịch luôn là "dải tần". Nghĩa đúng của range ở đây là "phạm vi, dãy" khác với "dải". "Dãy" và "dải" thoạt đọc thì có hình dung tương tự nhưng thật ra có ý nghĩa khác nhau, bác có thể tra cứu thêm trong từ điển tiếng Việt.

Quote Được gửi bởi lecanh View Post

Chụp RAW cũng không đỡ lại được khi tăng ISO nhé bác, không chỉ DR giảm mà nhiều yếu tố khác như nhiễu, màu... đều bị giảm. Nó như chiếc đài khi vặn âm thanh càng to, sẽ càng nghe rõ các tiếng lẹt xẹt, âm thanh càng kém hơn vậy... bác theo dõi tiếp các phần sau

Bài viết hay quá! Rất hữu ích để còn set ISO... Cám ơn bác @Lekima!
    ღ Vợ hai ღ → EOS FF + AF Canon + MF JP - DDR - USSR

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng