Trang 4 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 92

Chủ đề: Những Giây Phút Ngắn Ngủi Trên Không Phận Los Angeles

Cám ơn các bạn đã viếng Los Angeles và các vùng phụ cận. Tôi chỉ là người may mắn như nhiều người khác thôi các bạn.

Thỉnh thoảng tôi cũng đi công tác bằng những chiếc này hoặc Learjets do hãng thuê.

Một nhà máy phát điện chạy bằng than rất lớn nhìn từ trên không.

Nhưng về chụp ảnh thì hoàn toàn không thích vì bay quá cao trên 85,000 ft, không chụp được gì nhiều ngoài lúc máy bay cất cánh và đáp. Ảnh sau là một trong những hồ chứa nước trong hệ thống kênh đào California Aqueduct đem nước từ Bắc về Nam California. Phần này là phần Storage and Generation trong hệ thống giữa 2 hồ cao thấp. Ban ngày điện đắt, nước hồ trên chảy xuống hồ dưới qua tua bin để phát điện. Ban đêm điện rẻ không ai dùng, kích hoạt tua bin trở thành mô tơ, bơm nước lên hồ trên cao để dự trữ nước và tạo sức nước cho chu kỳ như vậy cho ngày hôm sau. Sợ chưa?
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 02:00 AM ngày 03-12-2012

Rất ấn tượng với hình của bác Văn Khoa; nhất là loạt hình về 2 cái hồ và những Wind Turbine khổng lồ. Mấy cái turbine hình như là do tập đoàn General Electric sản xuất đúng không ạ; em nhìn thấy logo nên đoán như thế? Còn trong hình hồ nước, ở phía dưới tấm hình em thấy một loạt trụ rất lớn chạy dọc theo dãy núi. Đó là gì vậy ạ, turbine gió hay đường dây tải điện?

@luckybone, bạn thật tinh mắt! Đó là đường tải điện cao thế (AC hoặc DC) đó bạn, wind turbine bạn sẽ thấy cánh quạt. Bạn đúng là các wind turbines là do hãng General Electric (GE) sản xuất. Hãng này vứa ăn mừng đã sản xuất 300,000 đơn vị cho toàn thế giới. Nhưng hàng nhái ba tàu cũng đang cạnh tranh ráo riết vì có lợi thế chính phủ giúp dìm giá.

Trc tiên em xin cám ơn bác đã dành thời gian chia sẻ những tấm hình này, nhìn hình ghiền quá bác ah, chúc bác nhiều sức khỏe để tiếp tục làm việc và chụp nhiều hình đẹp ^_^

Tiếp theo bác cho e hỏi tấm hình bác chụp tàu con thoi Endevour theo như bác nói thì chụp từ trên cao ốc, vậy chắc hẳn tòa nhà đó khá cao vì theo hướng chụp thấy ngang với tầm bay, nhìn rất ấn tượng bác ah vì e có cảm giác bác ngồi trên máy bay chụp ra mới có dc tầm cao như vậy, nhờ bác có thể chụp thêm vài tấm từ nơi làm việc của bác ra xung quanh dc ko. Cám ơn bác nhiều vì đọc những lời chú thích hình của bác e hiểu thêm dc nhiều điều về nước Mỹ xa xôi

@Love_vungtau: Cám ơn bạn đã ghé xem ảnh. Những ảnh đó được chụp qua cửa kính tầng 10th, không cao lắm. Thứ nhất là Endeavour bay thật thấp chung quanh TP Los Angeles vì không có các buildings cản trở, ai ở những cao ốc ven thành phố sẽ có lợi điểm xem máy bay trong dịp này. Thứ nhì là ảnh được chụp với D200 và 70-200 VRI, vẫn còn xa cho nên tôi crop lại.

Sân thượng của những buildings cao ở bên Mỹ đều là những chỗ đáp máy bay trực thăng, không những cho nhân viên mà còn là chỗ thoát hiểm (di tản) khi cần. Và vì lý do an toàn, an ninh, họ cấm lên trừ khi phải "lấy taxi" bay cho công việc và lúc này phải có nhân viên bảo hộ tháp tùng. Do đó lên sân thượng để chụp ảnh chung quanh thì tôi không làm được. Hôm nào tôi bay thì sẽ chụp thêm thành phố. Chỗ trống trong máy bay thì luôn luôn có, nhưng công việc nhiều nên tôi không "đu càng" được bạn ạ.

Ảnh đẹp. Hiếm người có cơ hội được chiêm ngưỡng những cảnh như vậy.

Những tấm hình sau của bác có nước hình đẹp quá!

bất ngờ quá ạ. cám ơn vì những bức hình bác đem lại :D
    Close one eye and suffer the life !

Nhiều bức đẹp quá bác ạ. Ảnh rất trong và nét.

hình đẹp, nước ngoài có khác nhỉ hixxxxx mấy biệt thự trông qen qá bác, hình như của showbiz US hihi, theo e nhớ là vậy :D

Trang 4 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... Cuối cùngCuối cùng