Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 58

Chủ đề: Cần tư vấn mua len nikon 85D hay 85G

Quote Được gửi bởi Sentenced View Post
    nói về độ nét thì 1.8D cũng hơn thằng 1.4D rồi cần gì G hehe. Cơ mà độ nét chưa phải là tất cả.
    kinh.xin tự giới thiệu tôi dùng cả 2 con lens này.1.8d nét hơn 1.4d chán chả buồn nói

Quote Được gửi bởi mutsumi View Post
    tôi cũng đang phân vân vấn đề này. Rất nhiều trang như kenrockwell, mansuvor, photozone đều bảo so độ nét thì 1.8G hơn hẳn 1.4D. Nét ở khẩu lớn nhất, nét từ tâm ra rìa thì 1.8G đều hơn. Thậm chí so ở khẩu 1.8 thì 1.8G cũng hơn về độ nét. Tuy nhiên, 1.4D lợi hơn khẩu, bokeh đẹp hơn, build tốt hơn. Nên tiền chênh lệch thì chỉ bù cho mấy cái đó thui chứ độ nét ko bằng.
    Nếu bạn chụp chuyên nghiệp thì ai cũng recommend con 1.4D còn ko thì cứ 1.8G mà tương. Tôi cũng rất phân vân và cuối cùng chắc sẽ mua 1.8G :D build nhựa nhưng chất lượng vô cùng okie :D giá cả cũng ko đến nỗi :D
    đừng đọc mấy trang đấy giá đấy.mua về và tự cảm nhận,hoặc đọc diễn đàn nhiều vào.tôi từng dùng cả 3 con này,tuy 1,8g dùng ko nhiều,nhưng tôi vẫn quyết định dừng lại ở 1.4d,nó đắt hơn,nhưng giá trị nó đem lại quá nhiều

Quote Được gửi bởi Hungbum View Post
    kinh.xin tự giới thiệu tôi dùng cả 2 con lens này.1.8d nét hơn 1.4d chán chả buồn nói
    Khiếp, em đang bênh con 1.4D :D bác làm gì mà nóng thế :D em cũng dùng cả 2 con này bác ạh!

Khiếp, em đang bênh con 1.4D :D bác làm gì mà nóng thế :D em cũng dùng cả 2 con này bác ạh!
    bác đang dìm chứ bênh gì đâu.bác bảo 1.8d còn nét hơn 1.4d mà.cũng may là bác so sánh fix với fix chứ ko e còn nóng nữa,vì fix luôn có xu hướng nét tâm và lan rộng ra rìa,còn các lens tele thì thường nét từ tâm và rìa đều nhau.ah gửi tặng các bác trang so sánh lens này,nó so sánh viền tím và độ nét tâm và rìa của lens,nhưng tốt nhất cũng chỉ nên tham khảo.
    http://www.the-digital-picture.com/R...mp=0&APIComp=2
    Được sửa bởi Hungbum lúc 06:24 PM ngày 27-09-2012

Em moi mua 1.4D, nghe cac bac noi vay em buon lam??

bác đang dìm chứ bênh gì đâu.bác bảo 1.8d còn nét hơn 1.4d mà.cũng may là bác so sánh fix với fix chứ ko e còn nóng nữa,vì fix luôn có xu hướng nét tâm và lan rộng ra rìa,còn các lens tele thì thường nét từ tâm và rìa đều nhau.ah gửi tặng các bác trang so sánh lens này,nó so sánh viền tím và độ nét tâm và rìa của lens,nhưng tốt nhất cũng chỉ nên tham khảo.
    Theo cái link này thì so cùng f2 rồi tới f2.8 thì 1.4D viền tím ở tâm ít hơn 1.8D nhưng lại nặng hơn ở rìa, còn độ nét thì em thấy 1.8D nó nét hơn từ tâm tới rìa

Bác lại mắng oan em rồi, em mà dìm 1.4D thì khác nào tự chửi mình khi mà cũng đã chia tay 1.8D vì em nó. em nói thế cho nó "công tâm" thôi (trên VNPhoto cũng có test so sánh đàng hoàng chứng minh điều này của các bác nhà mình chứ ko phải mấy trang review), cơ mà em ý em bảo "nét ko phải tất cả" cơ mà. Cái đấy mới là cái 85 1.4D nó đáng tiền phải không bác.
    P/s: với em thì 85 1.4D dù có "kém" những em khác, nhưng em mặc kệ :D, với em như thế này là đủ "nét" lắm rồi:
    85 1.4D @f/1.4

Bác lại mắng oan em rồi, em mà dìm 1.4D thì khác nào tự chửi mình khi mà cũng đã chia tay 1.8D vì em nó. em nói thế cho nó "công tâm" thôi (trên VNPhoto cũng có test so sánh đàng hoàng chứng minh điều này của các bác nhà mình chứ ko phải mấy trang review), cơ mà em ý em bảo "nét ko phải tất cả" cơ mà. Cái đấy mới là cái 85 1.4D nó đáng tiền phải không bác.
    P/s: với em thì 85 1.4D dù có "kém" những em khác, nhưng em mặc kệ :D, với em như thế này là đủ "nét" lắm rồi:
    85 1.4D @f/1.4
    e nói nửa đùa nửa thật thui,chứ có mắng bác đâu.thực ra thông số đấy toàn trong phòng thí nghiệm ý mà bác,chứ cho cầm 2 lens đó ra ngoài cho cùng 1 người chụp cùng đk thì như nhau ở khẩu 1.8,cơ mà đấy là nét,nhưng con kia nó đc cái mở tận 1.4 mà nó nét luôn tại 1.4 và đợt e dùng con 1,8 thì thấy màu nó hơi bị rực,nhưng chuyển màu ko đc êm lắm,còn con 1.4 công nhận e chả chê đc cái gì,mỗi cái dung fix nhìu khi bất tiện về góc chụp quá,dạo này đi off toàn đc mấy đại gia cho mượn 24-70 nên chụp tiện hơn,mà ảnh ko hề kém 1.4 tý nào,trang kia so sánh con 24-70 này còn sắc nét hơn 1.4 ý,nhưng về boker thì đúng 1.4 là huyền thoại thật,nhìn phê nòi.kaka

Quote Được gửi bởi t2k View Post
    Theo cái link này thì so cùng f2 rồi tới f2.8 thì 1.4D viền tím ở tâm ít hơn 1.8D nhưng lại nặng hơn ở rìa, còn độ nét thì em thấy 1.8D nó nét hơn từ tâm tới rìa
    vâng đúng bác ạ.nhưng e chỉ để tham khảo thôi,quá trình dùng lens này là e ko chê điểm gì

Quote Được gửi bởi QuanCanon View Post
    Em moi mua 1.4D, nghe cac bac noi vay em buon lam??
    có ai chê còn này mà bác pải buồn,bác mua e này là đúng đấy,cứ cảm nhận dần đi bác nha

Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng