Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15

Chủ đề: [cần tư vấn]2018 nên mua 5d3 hay theo xu thế a7iii

[cần tư vấn]2018 nên mua 5d3 hay theo xu thế a7iii

Như title ạ trước đây e toàn dùng máy của bạn bè anh em nhưng bây giờ do thêm nhu cầu công việc cộng với lại sở thích nên muốn sắm một em để dùng em đang phân vân mua 5d3 cũ (vì giờ mua mới thì hơi vô lý) hay a7iii cho theo trend, e thích màu ảnh trong trẻo thấy các bác chơi a7 blend khá nặng màu mà con a7iii nhiều công nghệ quá mong bác nào từng chơi qua tư vấn hộ e

Quote Được gửi bởi Haisokool View Post
    Như title ạ trước đây e toàn dùng máy của bạn bè anh em nhưng bây giờ do thêm nhu cầu công việc cộng với lại sở thích nên muốn sắm một em để dùng em đang phân vân mua 5d3 cũ (vì giờ mua mới thì hơi vô lý) hay a7iii cho theo trend, e thích màu ảnh trong trẻo thấy các bác chơi a7 blend khá nặng màu mà con a7iii nhiều công nghệ quá mong bác nào từng chơi qua tư vấn hộ e

Hahahahha tất cười quáaaaa... Con Sony A7iii mới ra có 1 tháng và hàng bị thiếu trầm trọng. Lightroom thì vẫn chưa update cho RAW. Bác lại đi nhờ người ta tư vấn! Lấy gì tư vấn cho bác đây ? Còn mấy thánh nào ôm cái máy chụp vài ngày rồi bảo máy ngon hay mấy tệ thì em xin chào thua. Túm lại 1 câu tiền của bác thích gì mua nấy. Mua về không vừa ý thì bán mua cái khác khoảng tiềm lổ thì cứ xem như đống tiền ngu. Tào lao xong rồi sau đây là ngu ý của em: Thích cảm giác đầm tay, bền như trâu, lens rẽ, lens nhiều lựa chọn. Thì cứ DSLR mà thẳng tiến. Còn thích theo phong trào “không đeo kiếng”, gọn nhẹ, mỏng manh dể vỡ, lens ít và đắc thì cứ Sony mà tiến. Hết ! 🤠🤠
    Canon28.300L;FujiXT3+16.55F2.8

E thấy mấy bác ấy đập hộp quá trời trời rồi mà

Em thì không thể tư vấn, vì chưa xài qua nhưng có vài ý kiến chia sẻ với bác chủ:

1. Trên thị trường không có máy nào là hoàn hảo cả, chỉ có chiếc máy nào thích hợp nhất cho nhu cầu của mình mà thôi. Bác dùng cho công việc & sở thích nhưng bác thử dự tính xem thường thì thích hoặc sẽ chụp thể loại gì mới xem ưu/khuyết điểm của các máy mà lựa.

2. LENS: Lens cũng là một điều bác cần cân nhắc trước khi nhảy vào Canon hoặc Sony. Một khi bác đã chọn thì rất ít người chuyển sang một brand khác vì chuyển đổi rất tốn kém cả thời giờ lẫn $$. Với Canon thì dàn lens có nhiều lựa chọn hơn (nhưng không có nghĩa là chất lượng ảnh sẽ tăng), và vì rất nhiều người đang sử dụng Canon nên đồ 2nd cũng có nhiều hơn so với Sony. Về lens Sony tuy nói là $$ nhưng thực chất là $ nào của nấy. Lens Sony thì đắt nhưng đáng giá tiền. Canon nếu chơi các lens cao cấp thì giá cũng ngang ngửa Sony thôi. Hơn nữa, giờ các hãng như Rokinon/Samyang, Sigma và Tamron đã bắt đầu sản xuất các lens thiết kế cho Sony nên tương lai rất gần cũng sẽ có nhiều lựa chọn hơn. Điển hình là Tamron vừa ra mắt lens 28-70 F2.8 thiết kế nhỏ gọn riêng cho Sony. Sigma ra 9 lens có gắn ngàm cho Sony, và năm nay hoặc sang năm sẽ cho ra lens mới thiết kế riêng cho mirrorless Sony.

Nói chung, đến thời điểm hiện tại thì Sony hầu hết không thiếu lens cho các nhu cầu người chụp ảnh. Hơn nữa, nếu cần bác vẫn có thể mua adapter và sử dụng các lens của Canon lên body Sony.

3. BODY + TECH: Bác cũng nên cân nhắc khác biệt giữa DSLR vs mirrorless, những ưu/khuyết điểm giữa 2 loại này. Em dám nói, mirrorless trong một tương lai gần sẽ thay thế DSLR. Đối với em, a7III có ưu điểm hơn 5d3 ở chỗ công nghệ máy khác xa nhau đến gần 6 năm. a7III có màn hình lật, ống ngắm điện tử và nhất là chống rung 5 trục tích hợp trong thân máy. Bác gắn lens nào lên đều có hỗ trợ chống rung. Công nghệ mirrorless với các điểm lấy nét nhiều hơn DSLR bao phủ 93% khung hình. Lấy nét nhanh & chính xác. Nhất là tích hợp lấy nét mắt - eye AF. Chụp chân dung thì khỏi cần kiểu lấy nét rồi bố cục sau. Với người mới vào nhiếp ảnh thì mirrorless hỗ trợ nhiều thứ hơn nên học nhanh hơn, chụp dễ dàng hơn.

4. HẬU KỲ: Theo em biết, Lightroom Classic CC vừa ra phiên bản 7.3 tuần trước hỗ trợ RAW cho a7III rồi đó bác. Cũng xin cho biết thêm là nếu các bác nào đang dùng Lightroom 6.x thì Adobe đã ngưng hỗ trợ từ đầu năm 2018. Có nghĩa là a7III, hay các máy + lens mới của bất cứ hãng nào tung ra từ 2018 trở đi thì LR 6 coi như không thể đọc đc! Nếu bác không thích kiểu đóng hàng tháng $10 cho Adobe thì còn có những lựa chọn khác theo kiểu mua một lần là xong. Một trong những phần mềm đó chính là Capture One thuộc hãng Phase One. Capture One có 3 phiên bản. 1 phiên bản miễn phí và 2 phiên bản $. Nếu chỉ dùng file từ máy Sony không thì chỉ cần trả $79 (có thêm code bớt 10% nữa nếu bác muốn) là có thể thoải mái táy máy edit hình ảnh. Còn nếu sử dụng cho các hãng khác thì phải trả đến $299!

Còn về màu sắc thì tùy cảm nhận mỗi người thôi bác. Nhiều bác chê màu Sony ám vàng, nhất là chụp người Châu Á mình thì cũng có lý do của các bác ấy. Nhưng bên cạnh đó cũng có khối bác chụp chân dung bằng Sony cũng đâu thấy gì đâu. Em cũng chụp gia đình bạn bè hoài nhưng chưa ai comment là màu ám vàng hay gì cả. Như em nói lúc đầu, chẳng có máy nào hoàn hảo cả. Máy nào cũng có cái hay/dở của nó và mình tìm cách vượt qua những điểm "dở" đó.

5. Độ bền thì thường DSLR luôn được tiếng là bền chắc hơn. Nhưng cũng tùy nhu cầu & cách sử dụng máy của mỗi người nữa bác. Em xài a7 đời đầu tiên đến giờ, lên rừng xuống biển, đứng dưới mưa lớn và cho đến thời điểm này máy vẫn tốt. Hơn nữa nếu bác đang so sánh máy cũ 5d3 vs máy mới a7iii thì độ bền cũng không cần để ý đến làm gì.

Em nghĩ, so sánh 5d4, hoặc ít ra 6DII vs a7III thì còn có lý hơn. chứ 5d3 cả máy & công nghệ đã cũ thì chắc cũng không cần thiết. Bác hãy thử ra ngoài tiệm cầm thử máy xem thấy máy nào đầm tay hơn. Nếu không có A7III thì tìm A7RIII hoặc a9 vì body kích thước đều như nhau. Bác nào quen DSLR thì kêu DSLR đầm tay hơn. Còn em bảo đảm bác là bác nào quen mirrorless thì sẽ bảo DSLR cầm như cục gạch. Còn bác, bác thử xem coi rồi cho em biết ok :-)
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 09:24 PM ngày 14-05-2018 Reason: typo
    hm...

Mấy len của sony less CA hơn canon, nhưng về độ trâu bò và tác chiến thì em prefer body canon...

Hồi xưa em upgrade từ 6D lên 5D3 vì body nó có seal... sony nhìn mỏng manh quá...và cái t2 là pin ăn hao quá

Haisokool:... bác vào đây đọc comment của 1 bác đang sài sony bên canon

http://www.vnphoto.net/forums/showth...213548&page=14

$$$ dành cho công nghệ spend cho tiền học image processing có lý hơn ☺️☺️
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 04:32 AM ngày 15-05-2018

Cảm ơn bác đã chia sẻ em sẽ thử trải nghiệm r đưa ra qđ hợp lý

Bác cũng nên tham khảo về khả năng hậu kì kéo sáng tối các kiểu:

https://www.youtube.com/watch?v=BnugFEebNiY

Về DSLR Canon, sensor không cho ra chi tiết nhiều như Sony nên ảnh từ Sony chi tiết hơn. Chi tiết hơn cũng là cái ưu và cái khuyết, Ưu thì nhiều dữ liệu để bác xử lý, khuyết là chụp chân dung xử lý da qua việc hậu kì sẽ mất rất nhiều thời gian, mà làm không kĩ thì trông kinh dị lắm.
    Khả năng cứu sáng tối bên Sony ưu việt hơn, bác chụp nhanh mà đo sáng sai không sợ, chỉ sợ mỗi cái là không lấy nét kịp
    Canon thì có cái flash 470 Ai rất ngon, rất hữu hiệu cho các bác mới chơi, cũng như các bác chụp pro với flash speedlite
    Pin thì Canon cần 1 cục chụp cả ngày, sony cũng phải thủ ít nhất 2-3 cục cho 1 ngày chụp.

Túm lại máy nào chụp cũng ra hình, còn hình đẹp hay xấu là do nhân tố sau cái máy chứ không phải cái máy ảnh.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

à nói vụ flash lolz... đúng là canon hệ thống flash của nó khá cx... em quên mất vụ này lolz... same to nikon...em rất kết sb910 ...

anyway em ko đứng bên nào hết lolz thích gì chơi nấy .. . tò mò gì thi down hình về edit... yêu thì cưới ... so sánh này nọ mất lòng anh em ...

Có cái máy mà gây mất tình đoàn kết a e chơi ảnh thật ko đáng

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    à nói vụ flash lolz... đúng là canon hệ thống flash của nó khá cx... em quên mất vụ này lolz... same to nikon...em rất kết sb910 ...

anyway em ko đứng bên nào hết lolz thích gì chơi nấy .. . tò mò gì thi down hình về edit... yêu thì cưới ... so sánh này nọ mất lòng anh em ...

Có cái máy mà gây mất tình đoàn kết a e chơi ảnh thật ko đáng
    Có nhiều tên rãnh háng éo chiện làm vào đây đặc mấy câu hỏi nhờ tư vấn kiểu này rồi ngồi nhìn mấy anh em tụi mình cấu xé lẫn nhau.... Ghét nhất là bọn rãnh hơi này !!!!
    Được sửa bởi Trutek2015 lúc 09:13 PM ngày 15-05-2018
    Canon28.300L;FujiXT3+16.55F2.8

e thấy chụp người a7iii bị ám màu môi trường hay s ấy các bác

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng