Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 30

Chủ đề: Ảnh đời thường cho người tập tành

Các bác cố gắng kìm chế để giữ hòa khí nhé.
    @tlthinh: em cũng mới cầm máy thôi nên nói học hỏi thì em không dám, nói theo cảm nhận cá nhân thôi. Em cũng thích ảnh đời thường nên thấy cái box cho người mới thì em nhào vô tính post cái ảnh vì em cũng chưa tự tin để post chỗ khác.
    Em post thêm tấm nữa (hơi out nét chút xíu chưa rõ tại sao).
    Tình bạn (Hồ Hoàn Kiếm - Uxi200 + Nikon F80)
    Được sửa bởi haisun lúc 10:13 AM ngày 30-03-2012

e lệ....

???????
    Được sửa bởi chuthooang lúc 09:56 PM ngày 29-03-2012

Quote Được gửi bởi tlthinh View Post
    @haisun: Bác góp ý với nhiều khía cạnh chuyên môn rất sâu mà một người mới học chụp hình như tôi cần phải học. Về blend, về bố cục, về ý nghĩa đều rất xác đáng. Tôi chỉ muốn bày tỏ thế này: Tôi không biết gì nhiều về blending, chỉ qua quan sát một số bác chụp và blen thấy rất mê thế là tôi áp dụng các bước và thông số của các bác ấy về làm ảnh cho mình (kiểu bắt chước ấy mà), tôi được biết kiểu blend này là film vintage làm cho ảnh có chất màu của phim nhựa ngày xưa. Tôi nghĩ hoạt động đời thường có cái gì đó rất gần gũi với phim ảnh nên đã áp dụng. Có lẽ tôi sẽ nhìn nhận lại. Còn các yếu tố kỹ thuật khác tôi sẽ dần dần học ở các bác để tiến bộ thôi.
    Chào bác tlthinh! Ảnh Đời Thường luôn là thể loại ảnh khó chụp, vì người chụp luôn phải suy tư, tìm tòi cách thể hiện sao cho có thể truyền tải tốt nhất những thông tin, khoảnh khắc của cuộc sống lên ảnh, điều này không Thường một tý nào cả, mệt lắm, ). Về bố cục và blend màu thì bác haisun đã góp ý cho bác rồi, đó là về kỹ thuật, cũng đồng thời là cách thể hiện (truyền tải) nội dung, cảm xúc của tác giả lên ảnh. Em chỉ xin có ý kiến thế này, trong chụp ảnh đời thường, sự nhạy bén về Cảm Xúc, nắm bắt khoảnh khắc hết sức quan trọng. Bố cục, màu sắc, ánh sáng như những thứ "gia vị" gia giảm, là "thuốc dẫn" cho tác giả thể hiện cảm xúc của mình trên bức ảnh. Cảm Xúc, "gia vị" đều là những thứ cần cả, muốn nêm nếm "gia vị" thế nào để "xào nấu" Cảm Xúc cho ngon, để cho ra bức ảnh đẹp, thì phải học thôi bác à. Hy vọng còn được xem nhiều tấm ảnh đời thường đẹp của bác. Trân trọng!

Em xin tập tành cùng bác,
    #18. ...

#19. Buộc vòng chỉ may mắn
    Được sửa bởi hoanghoathon lúc 10:46 AM ngày 30-03-2012

@hoanghoathon: Rất tâm đắc với góp ý chân thành của bác, đặc biệt là hai từ: "cảm xúc" và "khoảnh khắc"! tôi sẽ cố bác ạ!

Bác dẫn chứng điều bác nói bằng hai tấm hình rất tuyệt, đó là cách nói đơn giản và hiệu quả nhất. Mong bác dành thời gian góp vui vào thread này để tôi được học tập.

Cám ơn bác!
    Chụp ảnh để hiểu biết và vui sống!

Theo ý kiến riêng của mình thì mấy tấm của chuthooang chưa toát lên cái chất đời thường, mình nghĩ đời thường là hơi thở của cuộc sống là hoạt động, 2 bức của bạn không chứa điều đó. Mình rất thích tấm số 2 của hoanghoathon, tấm 1 bạn cũng xử lý khéo khi chuyển qua B&W vì mình nghĩ để mầu sẽ rất rối mắt, một bối cảnh phức tạp + với rất nhiều mầu sắc và đường nét sẽ làm người xem sao nhãng cái thông điệp chính mà ảnh chuyển tải.
    Em thấy sao nói vậy không biết có đúng không, xin được chỉ giáo. Em không có ý gì khác, các bác đừng chém em nhé, cùng nhau trao đổi để tiến bộ thôi ạ.

Mong các bác post ảnh cùng đánh số theo thứ tự để dễ comment ạ! Tôi xin tiếp:

#20 Sông nước Nhà bè

#21 Cuộc sống sinh nhai trên sông nước Cần Giờ

#22 Nghêu Sò Ốc Hến
    Chụp ảnh để hiểu biết và vui sống!

Em lại ké tấm nữa, tấm này em thấy chưa đạt lắm vì em bấm máy lỡ mất 1 nhịp, khi chú rể quay về phía cô dâu và anh lính chưa giơ tay lên. Chưa đạt lắm nhưng cũng xin mạo muội post vì đây là cuốn film đầu tiên và cũng là những kiểu ảnh đời thường đầu tiên của em.
    Được sửa bởi haisun lúc 10:14 AM ngày 30-03-2012

Cho tôi tham gia với nhé. Ko biết đánh số thế nào nhỉ? Hình như là 24???

24. Trưa Đường Lâm (Sơn Tây)

"Tri túc dĩ túc"

@tlthinh, haisun: cảm ơn hai bác đã thích ảnh, em cũng đang tập tành chụp ảnh, nên có cảm nhận thế nào thì xin có ý kiến vậy thôi, có gì thì các bác cứ góp ý để anh em cùng nhau tiến bộ nhé. Em nghĩ đơn giản thế này, ảnh Đời Thường là cách nhìn đời thường qua ống kính máy ảnh, có thể ta nhìn bằng mắt thì thấy một sự vật, hiện tượng gì đó hay hay, giơ máy lên cờ hụp, nhưng ngó lại ảnh thì thấy không giống so với cảm xúc thật mình nhìn thấy bằng mắt, :(. Tại sao? Vì ảnh nó cũng có "ngôn ngữ" riêng của nó, muốn "convert" cảm xúc đời thường (tức cái ta nhìn bằng mắt) lên ảnh ta phải hiểu được "ngôn ngữ" của ảnh. Nhìn vào một tấm ảnh ta thấy những gì: hình khối, bố cục, màu sắc, ánh sáng... đó chính là "ngôn ngữ" của ảnh, chính những thứ đó tạo nên nội dung hay cảm xúc của bức ảnh. Vd: 2 tấm ảnh trên của bác chuthooang bị bác haisun chê là không có "chất" Đời Thường hay cái gì gì đó nữa..., còn em thì em nghĩ ảnh của bác chuthooang rất "thật thà", nó thể hiện giống như những gì mà bác nhìn thấy, trong ảnh của bác có những chi tiết ngồ ngộ (như cậu bé, tấm biển), nhưng bác không biết cách thể hiện những thứ đó bằng cách xử lý bố cục, màu sắc, hình khối... để người xem có thể hiểu giống như những cảm xúc bác đã trực tiếp nhìn thấy.
    Còn một thứ nữa mà em thấy rất quan trọng, thứ này thì ngoài đời thế nào thì trong ảnh thía đó, đó là Khoảng Khắc đời thường, nó tạo ra tính "động" trong ảnh, chộp được những khoảnh khắc đời thường hay không phải là dễ, khoảng khắc hay tự thân nó sẽ tạo ra nội dung của bức ảnh, chả cần "ngôn ngữ" cầu kỳ làm gì nữa, ). Em thường ví đi chụp đời thường là đi "săn đầu người", , mà đã đi "săn" thì nhiều khi phải chấp nhận ra về trắng tay, vì không tìm thấy cảm xúc, khoảnh khắc hay để chộp. Âu cũng là cái nghề chơi lắm công phu các bác nhỉ!

Em lại xin tập tành cùng các bác ạ,

#25. Hàng lòng lợn

#26. ...

Quote Được gửi bởi tlthinh View Post
    #10# Cào nghêu (Cần Giờ)
    mình thích tấm này, bạn có ảnh lớn hơn kg bạn, để làm wall ấy mà

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng