Trang 7 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 5678 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 61 đến 70 / 77

Chủ đề: Vụ Hỏa Hoạn Rạng Đông ở Hà Nội, Thủy Ngân, và ALOHA

Công nhận hoành tráng quá bác Văn Khoa, VN thì tiền đâu mà thị sát

Em hỏi vụ mấy triệu đô tiết kiệm là hỏi cái nhà máy như Vĩnh Tân ấy, nếu ko phải lọc bụi thì 1 năm họ bỏ túi được bao nhiêu? Cái nhà máy này trong 25 năm nó sẽ là tài sản của Tàu, thu chi gì bọn họ tự cân đối, nên cắt cái gì thì bỏ túi cái ấy thôi.

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Công nhận hoành tráng quá bác Văn Khoa, VN thì tiền đâu mà thị sát

Em hỏi vụ mấy triệu đô tiết kiệm là hỏi cái nhà máy như Vĩnh Tân ấy, nếu ko phải lọc bụi thì 1 năm họ bỏ túi được bao nhiêu? Cái nhà máy này trong 25 năm nó sẽ là tài sản của Tàu, thu chi gì bọn họ tự cân đối, nên cắt cái gì thì bỏ túi cái ấy thôi.
    Về phương diện điều hành thì bộ phận lọc bụi là bộ phận không thể bật tắt theo ý muốn. Dù muốn hay không, lúc nào khí thải cũng đi qua baghouse. Nhưng có gì trong baghouse mới là điều quan trọng. Nếu muốn tiết kiệm tiền thì không gắn túi lọc, gắn bớt đi, hoặc mua những túi ma dzê chị ba rẻ tiền như vải màn. Tất cả đều có cái giá của nó. Ở Mỹ thì lọc tối đa có thể và dùng tất cả những phương tiện kỹ thuật tốt nhất có trên thị trường (best available control technology, BACT) để đạt đến độ lọc 99.0 % cho đến 99.8 % cho bụi 10 micron và 99.6% cho bụi 2.5 micron. Khi nói đến năng hiệu lọc thì bao giờ cũng phải nói đến hai phần: lọc được bao nhiêu phần trăm bụi và bụi đó có đường kính nào. Các ông ở VN có thể không biết điều này, có thể biết mà gian dối lờ đi không muốn đề cập đến và chỉ nói lọc được 90% bụi. Nghe thì tưởng là tốt lắm, đạt được đến 90% cơ! Nhưng mà sai hoàn toàn vì 90% là con số dựa trên tổng trọng lượng bụi từ than và 10% bụi còn lại thoát qua khỏi bộ phận lọc mới chính là bụi mịn PM10, PM2.5 cần kiểm soát. Các ông cũng biết chơi chữ ghê lắm và dân chúng đều bị phỉnh lừa cả!

Cái vụ tiết kiệm để bỏ túi bao nhiêu thì em không biết. Nhưng có nhiều lý do cả kinh tế lẫn kỹ thuật để lọc ít đi hoặc không lọc. Đốt bất cứ gì cũng phải cần không khí. Các lò đốt than đều phải có máy phun than nghiền và các quạt gió để bơm thêm không khí vào lò. Khi quạt gió không đủ mạnh để đẩy khí thải với sức mạnh khắc phục được sức cản của các màng lọc trong baghouse thì sẽ đưa đến tình trạng lò đốt không hữu hiệu (Bác tham khảo sơ đồ sau đây, đường bơm không khí vào lò có màu xanh dương). Lúc đó thì các ông sẽ tháo bớt các ống/bao lọc bụi ra hoặc dùng thứ vải thưa rẻ tiền để cho khí thải thoát qua dễ dàng. Bây giờ bác hiểu tại sao nhà dân chúng chung quanh Vĩnh Tân vẫn đầy bụi.

Tại sao Vĩnh Tân sẽ là tài sản của tàu trong 25 năm nữa? BOT chẳng phải là Build-Operate-Transfer và transfer qua công ty điện lực VN? Ý bác là hiện nay tàu phù điều khiển nhà máy, chúng nó muốn tiết kiệm tiền nên lọc bụi ít đi?

DSC_0427 by Dat's Photos, on Flickr

Quote Được gửi bởi crazyfoto View Post
    Há há há, thì chiếc Keyboard Hero cũng đã vạch mặt được 1 thằng việt cộng nằm vùng trong ni rồi.
    He he tớ thấy VC nằm vùng nhiều như lá rụng mùa thu. Xem công thức bên dưới.
    Chống VC bằng não chuột nhắt + tiếng Việt thô tục + tiếng Anh ba rọi = 10 ủng hộ VC = 10 VC nằm vùng.

Cảm ơn giải thích của bác Văn Khoa, cái vụ BOT thì lý thuyết là như bác nói, nhưng với 95% vốn của tàu, được khai thác 25 năm, em nghĩ là Tàu họ muốn tối ưu lợi nhuận bằng cách bỏ đi việc lọc bụi. Chi có vậy thì mới giải thích vì sao phía VN im lặng chịu trận?

Các nhà máy do nước nào Bắc Âu xây em quên, nhưng nó rất sạch, ko nghe ai noi bụi, vậy thì Vn đã dư sức để biết nên làm gì, chứ ko phải ko biết. vậy tại sao ko xử lý cái Vĩnh Tân, chỉ 1 lý do là phía Tàu ko muốn, và VN vì vay vốn của Tàu, ko riêng gì vay cho Vĩnh Tân, nên chịu ngậm miệng, ngoài ra em ko nghĩ ra lý do nào mà buông lỏng như vậy?

Vn cũng có nhà máy để tái chế tro làm vật liệu xây dựng, nhưng ở cái VT 1 này, họ lấy bụi mịn vứt chung với tro nên bây giờ dù có muốn tái chế làm vật liệu cũng ko xong. Vậy có thể đoán là khi xây dựng họ cóc tính gì hết. Chưa kể khi mưa nó chảy đi đâu ko biết.

Đoàn thanh tra của tỉnh họ bắt bụi mịn phải xử lý riêng nhưng giờ ko có chỗ nào xử lý, cứ vứt chung với tro. xe chạy ra bãi nó bay mịt mù vào nhà dân.
    Tức là phía VN cũng muốn cải thiện tình hình lắm, nhưng nhà máy ko nghe. Tới đây thì bác đoán ai điều hành nhà máy? Chuyện từ 1 chỗ này thì em liên tưởng tới các dự án khác, e là cũng tệ ko kém gì nhau.

Cái xe lửa Hà Đông gì đấy, nghe đồn ko ai dám nghiệm thu vì nó sai tùm lum. Hình như giờ thuê Pháp nghiệm thu để sai thì bắt TQ sửa, mà sao giờ im luôn? Có khi bí quá Tàu nó ép VN nhận hết. Nhưng xe lửa nó ko như cái Vĩnh Tân, nó sai là kéo theo cả trăm mạng, nên phía VN chắc ko dám nhận ẩu

Quote Được gửi bởi nguyenphuong View Post
    He he tớ thấy VC nằm vùng nhiều như lá rụng mùa thu. Xem công thức bên dưới.
    Chống VC bằng não chuột nhắt + tiếng Việt thô tục + tiếng Anh ba rọi = 10 ủng hộ VC = 10 VC nằm vùng.
    ĐM mày mắc cười thật ! mày rãnh háng ngồi chăm chút bắt bẻ câu chữ tiếng anh tiếng U người khác thì giỏi lắm hỷ, con mẹ mày nhát như con cầy sấy, mày đi mặc váy đi cho nó đỡ mắc cười ! Mày giỏi tiếng anh tiếng Việt quá sao mày không địt mẹ thằng cộng sản đi mà chỉ thấy mầy bưng bô bú cu cộng sản không hỷ ! Đúng là thằng xạo lờ việt cộng nằm vùng.
    Được sửa bởi crazyfoto lúc 09:21 AM ngày 23-10-2019

Xin bác crazyphoto kềm hãm bớt lại và đừng làm xấu thớt này. Dù hoàn toàn không muốn, ai sống ở VN mà không là Việt Cộng, “nằm vùng”? Thông cảm đi chớ!

Bác nguyenphuong không phải là thành phần này dù sống trong nước.

Em nghĩ bác nên tránh gây gổ khi không thể làm thay đổi gì với sức lực hạn chế của mình. Nếu hai bác tiếp tục thì em xẽ xin admin/mod xóa bài của hai bác.

Các loại cực đoan đều gây ác cảm, cho nên ai nằm vùng cũng ko chắc đâu

Trước hết em xin lỗi 2 bác: Văn Khoa và bác Accord 2000 vì đã buông lời thô tục trong thớt của bác.

Không muốn tham gia hay không làm được gì thì đừng có ngứa tay vô châm chọc và quấy nhiễu người khác. Không làm được gì thì thôi, em ghét nhất loại người tự tỏ ra vẻ mình cao siêu rồi phán bậy bạ như thần thánh ở thớt bên kia mà chẳng giúp ích được cái gì mà em đã bỏ qua rồi, đó là những hành động của những kẻ bò đỏ. Thay vì nó góp ý cải thiện thì nó phán như thật mà lại chẳng giúp được quái gì, toàn mang ý đồ phá rối, quấy nhiễu. Các bác nhận thấy cách làm của nó có quen quen không hỷ !?

Ở đâu ra từ con chuột nhắt mà ngàn năm sau đầu thai thành cái Keyboard Hero vậy? rồi còn tự lập ra cái công thức khùng khùng điên điên não chuột nhắt = 10 thằng nằm vùng... ai mới là não chuột hỷ ??? những kiểu muốn móc họng rơm thế ni chỉ có những con bò đỏ nó hay làm thôi. Em không làm phiền thớt của bác nữa.

Nói về môi trường, phương pháp và kỹ thuật bảo vệ, phép tắc, và thi hành trong thực tế thì em có rất nhiều chuyện để kể. Và nhất là có những links đưa đến những bài báo ở VN như bác Accord 2000 cho thì em lại càng thích vì có dịp để so sánh và tìm hiểu nguyên do. May ra có người sẽ nghĩ “Ờ, hay đấy, hóa ra từ trước đến giờ mình toàn đi sai, làm sai!”

Khi đọc tin nhà máy nước sông Đà là một công ty tư nhân và đây không phải là điều hiếm hoi thì em lại nghĩ đến chuyện nước non ở sứ giãy chết.

Cái trớ trêu và cũng là một sự khác biệt khá ... đặc biệt là trong một nước tư bản, đa số (85%) các công ty lọc và cung cấp nước cho dân chúng đều là công sở hoặc bán công tự trị. 15% phần còn lại là những người chung nhau dùng giếng nước, có thể là giếng tư nhân, có thể qua hình thức hợp tác xã (cooperative) ở miền quê xa xôi không có đường nước của chính phủ. Các bác nhớ rằng nước Mỹ bao la, không thể lắp ống dẫn nước đi khắp nơi chứ không phải người ta kém phát triển.

Trong khi đó tại VN, một nước cộng sản thì chuyện nước non cho gần cả một thủ đô nghìn năm văn vật lại nằm trong tay Nguyễn Văn Tốn. Thế thì còn tốn hơi tốn của nhiều.

Tại sao trong nước Mỹ 85% công ty nước lại là công sở? Dạ thưa câu trả lời khá phức tạp nhưng chỉ quanh quẩn trong hai lĩnh vực, đó là trách nhiệm cung cấp nước một cách an toàn nhất cho dân chúng và vì đó là một công vụ cần thiết (essential public service) cho nên không thể tin cẩn và để một cá nhân, một công ty thương mại với mục đích vụ lợi nào nắm trong tay.

Trừ giếng tư nhân hoặc các hợp tác xã phục vụ hình như dưới 1, 2 ngàn người, tất cả các công ty cung cấp nước sạch nào trong nước Mỹ đều phải tuân theo luật lệ về phẩm chất đòi hỏi bởi Đạo Luật Nước Uống Sạch (Safe Drinking Water Act) của chính phủ liên bang. Các tiểu bang có quyền ra luật và tiêu chuẩn khắt khe hơn nếu muốn. Sở dĩ các giếng tư nhân và các hợp tác xã nhỏ được miễn là vì phí tổn liên quan đến việc tuân thủ luật của liên bang và tiểu bang. Nhưng họ cũng tự nguyện lấy mẫu nước đem thử như những công ty cung cấp nước khác.

Khi đã được xếp loại như là một nhà cung cấp dịch vụ công cộng cần thiết (essential public service provider) thì không một thành phố nào muốn trao trứng cho (tư nhân) ác vì 1) nguy hiểm cho nguồn, dịch vụ và phẩm chất và 2) tư nhân chỉ mong làm lời là chính, phẩm chất và sự an toàn là chuyện phụ.

Khi một công ty được trao phó nhiệm vụ đi tìm nguồn, lọc và cung cấp nước thì họ đều nhận thức đó là một vai trò vô cùng quan trọng và đồng thời họ cũng biết là họ bị chi phối rất nhiều về chính trị địa phương cũng như sức ép của dân chúng trong địa phương. Em làm việc cho cơ quan điện nước LA nên biết rõ điều này hơn ai hết.

Thời gian để cho nước chảy từ nguồn về đến nhà máy nước Sông Đà và được phân phối đến nhà dân chỉ vỏn vẹn có hai ngày thì em tự hỏi hệ thống lọc của nhà máy này có hay không có cái gì? Sao giống mì ăn liền vậy? Cái gì xảy ra ở thượng nguồn đều nhanh chóng chui vào ống nước và vào nhà dân ở hạ nguồn.

Vấn đề thứ nhất ở đây là không có hồ dự trữ, thứ nhì là hệ thống gồm các trạm quan trắc dọc theo đường dẫn nước không có, và thứ ba là hệ thống lọc quá tồi, có thể không có.

Để đề phòng bất trắc và có thời gian phản ứng kịp, phải có một hồ lớn đủ dung tích để chứa nước cho dân chúng trong một thời gian dài, không thể để có tình trạng nước từ nguồn cho đến người tiêu thụ trong vòng hai ngày.

Dọc theo đường nước từ thượng nguồn cho đến nhà máy lọc trung ương cuối cùng, phải có các trạm kiểm soát phẩm chất. Có thể sơ sài bắt đầu từ thượng nguồn cho đến trạm lọ nước cuối cùng với phòng thử nghiệm được trang bị máy móc đo lường tối tân cuối cùng. Dầu thải vô tư đi theo nước vào nhà dân mà không ai biết, không ai can thiệp là chuyện hoàn toàn không tưởng.

Mấy chục năm trước khi còn bé, em có nhiệm vụ đun nước sôi, để nguội rồi lấy phễu với bông gòn để lọc nước vào chai để uống. Sau này văn minh hơn thì có bình lọc hai lớp của Pháp, trong đó em nhớ có hai ống lọc có lỗ li ti cực nhỏ. Gớm, sao mà chờ lọc lâu thế! Mãi mới được một chai hoặc đầy bình. Điều em muốn nói ở đây là nước phải cần có một thời gian nào đó để đi qua môi trường lọc (filtering media) có thể là sỏi, đá vụn, cát, than, màng lọc RO, ... hoặc tất cả những phương tiện trên, chưa kể các giai đoạn khử trùng. Một khi nước đi qua nhanh, từ nguồn đến nhà dân chúng trong vòng hai ngày thì giống như em dùng một lớp vải thưa lọc qua phễu, coi như không lọc gì hết. Và khi nước có mùi styrene thì em tống một đống chlorine vào, hy vọng át mùi styrene. Nhà máy nước của Nguyễn Văn Tốn không biết chlorine chỉ để sát trùng, không khử styrene và các chất hóa học khác trong dầu thải, trong đó có thể có các chất Poly Aromatic Hydrocarbons (PAHs) mà các bác thử Google xem là chất gì và độc ra sao.

Nhìn những hình ảnh dân chúng xếp hàng chờ lấy nước, lúc nào cũng tấp nập từ sáng đến tối thì em hoàn toàn mất tin tưởng vào thể chế, chính phủ, những cái mà các ông gọi là trách nhiệm, lương tâm, ... Chỉ có cái xạo hết chỗ nói để xuống hố cả nút!

Nhưng mà trong các đám đông chờ xin nước, em thấy toàn là người già, phụ nữ, và trẻ em xếp hàng và khênh nước. Các bác nam nhi trong đây đáng bị đánh đòn đấy nhé! Sao vô tích sự vậy? Phải có một tí trách nhiệm đi chứ!

Quote Được gửi bởi crazyfoto View Post
    Trước hết em xin lỗi 2 bác: Văn Khoa và bác Accord 2000 vì đã buông lời thô tục trong thớt của bác.

Không muốn tham gia hay không làm được gì thì đừng có ngứa tay vô châm chọc và quấy nhiễu người khác. Không làm được gì thì thôi, em ghét nhất loại người tự tỏ ra vẻ mình cao siêu rồi phán bậy bạ như thần thánh ở thớt bên kia mà chẳng giúp ích được cái gì mà em đã bỏ qua rồi, đó là những hành động của những kẻ bò đỏ. Thay vì nó góp ý cải thiện thì nó phán như thật mà lại chẳng giúp được quái gì, toàn mang ý đồ phá rối, quấy nhiễu. Các bác nhận thấy cách làm của nó có quen quen không hỷ !?

Ở đâu ra từ con chuột nhắt mà ngàn năm sau đầu thai thành cái Keyboard Hero vậy? rồi còn tự lập ra cái công thức khùng khùng điên điên não chuột nhắt = 10 thằng nằm vùng... ai mới là não chuột hỷ ??? những kiểu muốn móc họng rơm thế ni chỉ có những con bò đỏ nó hay làm thôi. Em không làm phiền thớt của bác nữa.
    Không sao, cùng một phản ứng, nhưng dùng ngôn ngữ để đối phương thẹn thùng, xấu hổ thay vì tức giận thì hay hơn.

Trang 7 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 5678 Cuối cùngCuối cùng