Trang 794 / 814 Đầu tiênĐầu tiên ... 294694744784792793794795796804 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 7,931 đến 7,940 / 8134

Chủ đề: Góc ảnh full frame cho Sony (A850, A900, RX1, A7, A7R...) và film 35mm của Minolta.

Bác Văn Khoa và bác BonVoyage nếu được có thể share cho em 1,2 tấm Raw của Leica để em nghịch chơi được không? Em tò mò muốn thử raw file Leica Q ra sao.

Em thấy bác Văn Khoa nói đúng đó. Nếu bác BonVoyage có cái workflow của mình và quen tay thì làm nhanh lắm. Chỉ là lúc đầu phải tốn thời gian để học và làm quen. Như tấm dưới đây em chụp con thằn lằn ở bờ tường, chỉnh theo thói quen chưa đến 30s là xong, và một phần cũng nhờ cái chip M1 của Apple, chạy Lr quá đã.

Western Fence lizard by Joseph luong, on Flickr
    hm...

_DSC0838in by blurrist lump, on Flickr
    Ô Mai Gát

_DSC0847in by blurrist lump, on Flickr
    Ô Mai Gát

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Trên YouTube có rất nhiều tutorials về LR nhưng nếu bác không có thì giờ thì chịu thua!
    Thank you Bác Văn Khoa đã nhiệt tình gỏ một bài rất chi tiết và tỉ mỉ. Bác giải thích rất dễ hiểu. Thực ra em cũng hay coi uTube để học Lr thêm. Nhưng coi bao nhiêu đi nữa nếu ko practice thì cũng quên. Em ko thời gian làm thường xuyên nên trình cứ lẹt đẹt nản lắm :(.

Có 2 cái trong bài của Bác em chưa bao giờ xài là chỉnh Temp (nóng quá thì giảm, lạnh quá thì tăng) và Vignette để làm tấm hình nổi lên. Hèn gì mấy tấm hình trời nắng gắt em ko chỉnh temp nên hình nhìn chói chang. Em cũng ko biết chỉnh gì cho hình đừng gắt quá. Thường em xài dehaze nhưng đôi lúc thấy cũng ko thích hợp.

Tính hỏi Bác Văn Khoa setup cho image stabilization trong Q2 có 3 options là ON, OFF, AUTO. Thường chụp handheld Bác chọn option nào trong Q1 của Bác? Trong Leica forum nhiều người recommend chọn AUTO cho flexible. Em cũng chọn AUTO để khỏi mất công chỉnh mỗi khi handheld hay xài tripod. Nhưng để ý đôi lúc hình cho hơi ko sharp khi handheld. Chọn ON thì ít bị hơn nhưng hay quên OFF khi xài tripod. Bác xài Leica lâu hơn nên biết option nào tốt hơn. Lúc đi chơi em cũng ko muốn táy máy mấy cái settings nhiều quá.

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Bác Văn Khoa và bác BonVoyage nếu được có thể share cho em 1,2 tấm Raw ..
    Bác Joseph muốn raw files up lên đâu tiện cho Bác down xuống? Em up cho Bác một mớ tha hồ kéo màu. À tấm hình con thằng lằn bác làm sao cho ra background blurry vậy? Màu xanh của background bác chụp ra đã có màu xanh hay bác từ màu khác làm thành màu xanh? Có một số hình Leica em cũng muốn làm background blurry như vậy. Hoặc đôi lúc muốn đổi màu của background qua màu khác cho thích hợp với object nhưng ko biết làm thế nào trong Lr. Hình của Bác làm màu lúc nào cũng nhìn cũng trong trẻo, còn hình em làm màu lúc nào cũng đậm đen nhìn chán quá. Vậy chỉnh sao cho màu trong trẻo hả Bác? Bác thoải mái cho xin vài cái típ.

Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    Bác blurrist có chụp mấy con Pinochio to đùng trong Qatar Aiport ko? Trong airport có nhiều sculptures to đùng rất cute. Có leo lên thử cái monorail ngay trong airport để đi lòng vòng qua mấy cái terminals ko? Đi cái này cũng fun lắm. Thi thoảng dinner xong cả team hay jump lên monorail để đi qua lòng vòng qua mấy cái terminals ngắm view trên cao nhìn xuống khá thú vị. Đi chán chê thì xuống về hotel ngủ.
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 12:57 AM ngày 16-06-2022

Mới xin được bác J.L. cái hộp để bỏ RAW Files vào cho bác ấy nghịch. Bây giờ sẽ coi tấm nào hay để bỏ vô DropBox. Nhiều khi học được LR techniques hay của bác JL.

@BonVoyage: em để AUTO OIS từ lúc mua máy đến giờ, 6 năm và chưa bao giờ có cấn đề về sharpness, ngay cả handheld. Nghe nói LEICA Q AUTO OIS chỉ được triggered khi SS<1/30s. Cho dù để trên tripod em cũng không tắt đi vì mất công, OIS không kích hoạt khi máy thấy SS>1/30s, handheld hay trên tripod thì cũng vậy thôi. Người ta nói nếu không tắt OIS khi để trên tripod thì IQ sẽ bị giảm, em chưa kiểm chứng và không có nhu cầu vì chụp chơi thôi, không phải là pixel peepers. Mấy tay chụp macro bằng Leica Q còn nói rằng nên để OIS ON với SS=1/500s.

Về cách sử dụng LR, em thấy nếu bác có thì giờ thì sẽ nhuyễn tay và lẹ thôi. Trăm lần như một, sau khi Import một album, “Clarity, Vibrance, Saturation” của tấm đầu tiên sẽ được tăng +15, “Vignette” giảm -30. Sau đó “Control + A” để chọn tất cả ảnh trong album rồi “SYNC” để áp dụng thay đổi cho tất cả. Chỉ có mấy steps đơn giản như vậy nhưng nó giúp rút ngắn thời gian nhiều.

Sau đó em edit từng tấm ảnh cho vừa ý mình. Em giữ CONTRAST tại +20. WB thì tùy vào ảnh. Chụp khi nắng gắt quá hoặc trong VBT thường cho màu không trung thực và phải chỉnh WB. Khi trời nắng quá, em hay giảm EV chừng -1/3, -1/2. Mấy tấm chụp khi nắng gắt hoặc trong VBT là những tấm rất khó sửa.

Cám ơn bác Văn Khoa đã share ảnh. Em đã down xuống và đang thử với Lr. Ấn tượng ban đầu đúng là cần phải chỉnh Vibrance và Saturation lên cao. So với Sony thì xưa nay em rất hiếm khi nào tăng Saturation lên cao như vậy. Trong Lr của em có phần Profile, và mặc định "Adobe Color", em select Profile "Adobe Landscape" thì thấy màu sắc rực rỡ hơn, nhưng em cảm giác như màu vàng được saturate nhiều hơn thì phải. Hình như trong Lr 6.14 có Profile nằm ở Camera Calibration, bác Văn Khoa thử check xem.

Em thử tấm này của bác theo cách em quen edit. Em thử hai cái Profile Adobe Color & Landscape. Adobe Color thì em thêm Vibrance + Saturation (+15).

Landscape Profile
    L1110833 Landscape Profile by Joseph luong, on Flickr

Color Profile w/ Vibrance & Saturation tăng +15.
    L1110833-2 Color Profile w V&S +15 by Joseph luong, on Flickr
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 08:12 PM ngày 18-06-2022
    hm...

Quote Được gửi bởi BonVoyage View Post
    À tấm hình con thằng lằn bác làm sao cho ra background blurry vậy? Màu xanh của background bác chụp ra đã có màu xanh hay bác từ màu khác làm thành màu xanh?...
    Cái background đó là bụi cây ở vườn hàng xóm, cách bờ tường khoảng 10-15 mét bác BonVoyage. Tấm này em chụp khi chơi ở vườn nhà của bà chị vợ bên Cali. Em có chụp hai tấm, một tấm với background gạch của tường nhà, và em chỉ xê dịch qua trái 1m để lấy cái background của bụi cây. Lúc đó chưa biết thích background nào nên chụp luôn cả hai để về rồi tính tiếp.
    Đây là 2 tấm Raw.
    2MY00613 by Joseph luong, on Flickr

2MY00612 by Joseph luong, on Flickr

Vì dùng lens tele (400mm) và background xa với subject nên mới được như vậy. Còn về edit thì giờ em nhờ 2 thứ: AI Masking của Lr và Topaz Denoise & Gigapixel.
    - Lr giờ có update mới masking tự động tìm ra Subject hoặc Sky masking nên rất dễ. Như tấm này của em thì em chỉnh mọi thứ bình thường, không để ý subject nhưng chỉ xem background cùng với màu sắc của cả bức hình. Vì vậy bác thấy em giảm contrast xuống (-7).
    Sau đó em crop lại tấm hình theo ý. À quên, và như bác Văn Khoa, em cũng thêm chút Vignette để focus vào subject.

Screen Shot 2022-06-16 at 10.25.26 AM by Joseph luong, on Flickr

Sau đó em vào Masking và chọn Subject, lập tức Lr tự động mask đúng ngay con thằn lằn. Bác xem con thằn lằn có màu xanh nghĩa là chỉ phần đó sẽ được edit thôi. Và em edit con thằn lằn này. Lần này tăng Contrast lên để thêm phần nổi trội của da con thằn lằn. Tăng exposure lên một chút để separate subject và background.
    Screen Shot 2022-06-16 at 10.24.38 AM by Joseph luong, on Flickr

Và step cuối cùng là cho nó chạy qua Topaz. Topaz có 3 program: Denoise, Sharpen và Gigapixel. Denoise em hay dùng nhất, vì chụp ở điều kiện ISO cao. Tấm trên có ISO 2000, nên khi Lr export vẫn còn chút noise. Run qua Denoise thì hình sẽ "sạch" hơn.
    Và tấm này em dùng thêm Gigapixel, vì máy em có 26mp, crop lại chỉ còn có 6.5mp. Nên dùng Gigapixel để phóng to lên 6000x4000 pixel để xem cho đã.
    Topaz thì em chỉ dùng khi tấm nào ISO cao thôi. Chứ landscape thường không dùng đến. Landscape thì em có thể sẽ dùng AI Sky Masking. Lr sẽ tự động chọn bầu trời (thường làm rất tốt) và em chỉ edit bầu trời thôi, không đụng đến các phần khác của tấm ảnh. Mấy cái này khi không có AI Masking em vẫn làm được nhưng tốn thời gian. Giờ có AI masking nên nhanh hơn rất nhiều.
    hm...

Bác BonVoyage
    Em không kịp chụp chúng bằng Sony. Chỉ có 1 hình chụp bằng mobile.
    Lần sau ghé em sẽ để ý chụp chúng.
    PXL_20220607_232037998in by blurrist lump, on Flickr
    Ô Mai Gát

Bác BonVoyage nghiên cứu cái software Lumina AI rất nhanh gọn. Nếu mình amateur thì để nó làm giúp.
    Tiện có hình chụp bằng Google mobile 4XL ở trên. Em đã chọn lấy cả định dạng JPG và RAW file. Trên máy tính thì thấy file JPG máy chỉnh sẵn còn đẹp hơn cả hình RAW em làm tay qua PS.
    _DSC0793in by blurrist lump, on Flickr
    Ô Mai Gát

Nhắc đến sân bay làm em nhớ đến chuyến đi Cali vừa rồi. Giờ nhiều người bắt đầu bay trở lại nên bộ phận security sân bay và hải quan quá tải vì không đủ nhân lực. Vì vậy dẫn đến trễ chuyến bay và phải xếp hàng dài ngoằn nghèo. Bên Canada qua US thì phải qua 2 lần kiểm soát: security sân bay trước và sau đó là hải quan US. Air Canada giải quyết bằng cách cho hành khách cùng một chuyến bay đi chung qua security luôn, rốt cuộc đến sớm 3h nhưng lại phải đợi 1h mới được vào security. Và khi đến cổng máy bay là đúng giờ lên luôn. Nhiều người thót tim vì nghĩ là bị trễ.
    Lúc về cũng tương tự, thời gian hải quan Canada gặp mỗi hành khách tăng gấp 2-3 lần vì phải hỏi thêm về covid nên đợi còn lâu hơn. Thằng bạn em đi trước 2 tuần lúc về ngồi đợi trong máy bay hết 1h, tổng cộng từ lúc máy bay vào cổng cho đến lúc lấy hành lý mất 3.5h. Em may mắn hơn chỉ mất khoảng 1h thôi. Hên xui.
    Giờ bay thì không ngại, chỉ ngại xếp hàng dài...Chắc khoảng chừng tháng nữa sẽ ok vì nghe nói đã thuê và huấn luyện thêm nhiều nhân viên cho sân bay.

Về đây thì hoa bắt đầu nở, nên em vác máy + extension tubes ra chụp close up chơi. Lần này có thêm Topaz Gigapixel nên crop mạnh tay.
    2JN01733 by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Trang 794 / 814 Đầu tiênĐầu tiên ... 294694744784792793794795796804 ... Cuối cùngCuối cùng