Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Video đo tốc độ thực tế ổ cứng WD My Passport 1TB

Video đo tốc độ thực tế ổ cứng WD My Passport 1TB

Mình xin chia sẻ với mọi người video đo tốc độ thực tế của ổ cứng mới WD My Passport 1TB. Trước khi xem video, mình xin giới thiệu vài hình ảnh về em nó:

Mình sử dụng 2 phần mềm đo thông dụng là Blackmagic DiskSpeedTest và AJA Test System. Kết quả như sau:
    - Tốc độ ghi trung bình: 110MB/s
    - Tốc độ đọc trung bình: 110MB/s
    Thông thường các loại ổ cứng có tốc độ ghi (copy dữ liệu vào) luôn thấp hơn tốc độ đọc (lấy dữ liệu ra). Tuy nhiên với My Passport 1TB, 2 tốc độ này ngang nhau, có thể WD đã thiết kế bo mạch tối ưu, điều này rất thú vị.
    Sau đây mời mọi người xem video ạ:

Wow, quá ấn tượng khi tốc độ ghi bằng tốc độ đọc.

wow, tốc độ write tốt quá.
    Thêm hình review nữa đi Nhân ơi.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Mình xin bổ sung thêm 1 số thông tin hữu ích bao gồm:

Thông số kỹ thuật của WD My Passport:
    Kích thước nhỏ gọn: Dài 110mm - Rộng 81,5mm - Dày 16,3mm.
    Cổng kết nối: USB 3.0, vẫn tương thích với USB 2.0
    Tính năng đi kèm: Tự động sao lưu dữ liệu từ máy tính và các mạng xã hội vào My Passport, bảo mật dữ liệu bằng mật khẩu.
    Các dung lượng khác: 2TB, 3TB, 4TB
    Đa dạng màu sắc vui nhộn, phong cách: Đen, đỏ, trắng, xanh, cam và vàng.

Ứng dụng và tính năng: đi kèm với My Passport là 3 ứng dụng cực kỳ hữu ích: WD Discovery, WD Drive Utilities và WD Security.

WD Discovery: xem % dung lượng còn trống, sao lưu toàn bộ dữ liệu từ các mạng xã hội, quản lý tập trung 2 ứng dụng còn lại.

Xem % dung lượng còn trống

Sao lưu toàn bộ dữ liệu từ các mạng xã hội

Quản lý 2 ứng dụng còn lại: cập nhật, chạy ứng dụng

WD Drive Utilities: Kiểm tra tình trạng, cài đặt hẹn giờ, tắt/mở đèn LED, format ổ cứng.

Kiểm tra tình trạng: nếu ổ cứng hoạt động bất thường, ta có thể vào đây để kiểm tra, khác phục lỗi nếu có.

Với những ai lười rút dây USB, ta có thể cài đặt thời gian để ổ cứng tự vào chế độ Sleep nếu sau 1 khoảng thời gian không hoạt động.
    Ai hay làm việc trong phòng tối, đèn LED trên ổ cứng nháy liên tục sẽ gây khó chịu, ta có thể tắt đèn LED ở đây.

WD Security: bảo mật bằng mật khẩu.
    khi sử dụng tính năng này, bất cứ khi nào cắm vào máy tính, sẽ hiện thông báo nhập mật khẩu mới cho sử dụng ổ cứng.

Kết luận:
    My Passport là ổ cứng thế hệ mới của WD, với những ưu điểm nổi trội như: nhỏ gọn trong lòng bàn tay, màu sắc phong cách, tốc độ nhanh, tự động sao lưu và bảo mật cao. Tất cả những tính năng hay nhất đều có ở My Passport, thực sự rất đáng đồng tiền bát gạo.

Nhưng cấu hình của laptop ra sao bác.

Quote Được gửi bởi Redpcshop View Post
    Nhưng cấu hình của laptop ra sao bác.
    ý của bác hỏi gì mình chưa hiểu?
    Chỉ cần máy tính có cổng USB 3.0 là sử dụng được tốc độ như video của mình. Còn nếu chỉ có USB 2.0 thì tốc độ khoảng 10-20MB/s thôi.

Quote Được gửi bởi DOTHANHNHAN View Post
    ý của bác hỏi gì mình chưa hiểu?
    Chỉ cần máy tính có cổng USB 3.0 là sử dụng được tốc độ như video của mình. Còn nếu chỉ có USB 2.0 thì tốc độ khoảng 10-20MB/s thôi.
    Ý em là tốc độ nó phụ thuộc vào cấu hình máy mạnh yếu khác nhau nữa chứ bác.

Quote Được gửi bởi Redpcshop View Post
    Ý em là tốc độ nó phụ thuộc vào cấu hình máy mạnh yếu khác nhau nữa chứ bác.
    Cấu hình máy cao hay thấp nếu so sánh cùng kết nối (cùng USB 3.0 hoặc 2.0) thì không ảnh hưởng nhiều đến tốc độ ghi/đọc của ổ cứng gắn ngoài đâu bác.

Quote Được gửi bởi DOTHANHNHAN View Post
    Cấu hình máy cao hay thấp nếu so sánh cùng kết nối (cùng USB 3.0 hoặc 2.0) thì không ảnh hưởng nhiều đến tốc độ ghi/đọc của ổ cứng gắn ngoài đâu bác.
    Vậy ví dụ con Laptop i3 và i7 khi cũng gắn qua cổng usb 3.0 hoặc 2.0 đều ko cho sự chênh lệch gì nhiều về tốc độ của ổ ah Bác.

Theo mình thì không chênh lệch nhiều đâu bác, nếu có chênh lệch là do chipset quản lý I/O cổng USB của mỗi máy khác nhau nên có chênh lệch chút.
    Như mình test cụ thể thì máy mình cpu i7, máy đời 2012 (Macbook Pro 2012) so với máy cpu i5, đời 2015 (Macbook Pro 2015), tốc độ là tương đương bác ạ.
    Để mình đi tìm 1 con laptop pc, cấu hình thấp, có cổng 3.0 test cụ thể rồi post lên đây tham khảo.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng