Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 23

Chủ đề: Lăn tăn các vấn đề của EM1, mong các bác giúp đỡ

Quote Được gửi bởi AmazoneTaiga View Post
    Vấn đề quan trọng nhất là bác sẽ chụp như thế nào chứ không phải hoàn toàn do cái máy. Đúng là sensor M43 chưa phải tốt nhất để khử noise nhưng nó ở trong mức khá chứ không quá tệ. Nếu rõ hơn, bác có thể cho biết "yếu" ở đây là kém ở những điểm nào để mình tham khảo.

Cổ vũ bác 1 tấm M1 chụp cách đây 1 năm rồi

[im]https://farm9.staticflickr.com/8628/30117613432_8bcbaa188d_c.jpg[/img]
    Ảnh chụp đẹp quá bác

À, em đọc sơ qua review thì thấy từ 800 trở lên là đã có noise hơi nhiều rồi, không rõ là cái noise ở đây có chấp nhận được không? DR có bị giảm nhiều không? ảnh có dùng được không?... ý em là thế ạ

Quote Được gửi bởi streepo View Post
    Ảnh chụp đẹp quá bác

À, em đọc sơ qua review thì thấy từ 800 trở lên là đã có noise hơi nhiều rồi, không rõ là cái noise ở đây có chấp nhận được không? DR có bị giảm nhiều không? ảnh có dùng được không?... ý em là thế ạ
    Cái bác lăn tăn là cảnh đêm mà chụp cảnh đêm chẳng khi nào em dùng ISO quá 200 nên không lo. Nếu có lo thì bác nên lo do sensor bé quá nên ảnh hay bị noise ngay cả iso thấp nhưng chuyện này thì OLympus cải tiến rất nhiều rồi, hoàn toàn ngon lành, không phải như thời E-300. Hơn nữa, noise không phải hoàn toàn do Iso mà ra, bác có thể giảm noise 1 chút (không phải perfect) bằng cách tăng thời gian phơi cho ảnh no sáng thì cũng bớt noise kha khá.

Còn việc ảnh có dùng được không thì bác cứ xem ảnh em có dùng được không? em chụp bằng M1 và 12-40.

Quote Được gửi bởi hoangnhuniem View Post
    Không nên dùng M43 nhất là ở Việt nam này nha bác, mình đọc kỹ từng vế của bác mong muốn. Cùng số tiền như nhau dàn máy M43 sẽ không mang lại hiệu quả tốt bằng các dòng máy crop khác.
    Nghe bác nói giống như bác từ bỏ M43 rồi à? Cái hiệu quả cũng tùy thuộc vào nhu cầu của từng người mà bác!
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

Iso 3200 vẫn dùng được đó bác, bác khó tính thì 1600 vô tư. Bù lại EM1 chống rung 5 trục rất tốt, nếu chủ thể tĩnh thì cứ mạnh dạng set tốc độ chậm để đỡ phải nâng iso cao.
    "You say goodbye, and I say hello. Hello, hello"

Cái bác lăn tăn là cảnh đêm mà chụp cảnh đêm chẳng khi nào em dùng ISO quá 200 nên không lo. Nếu có lo thì bác nên lo do sensor bé quá nên ảnh hay bị noise ngay cả iso thấp nhưng chuyện này thì OLympus cải tiến rất nhiều rồi, hoàn toàn ngon lành, không phải như thời E-300. Hơn nữa, noise không phải hoàn toàn do Iso mà ra, bác có thể giảm noise 1 chút (không phải perfect) bằng cách tăng thời gian phơi cho ảnh no sáng thì cũng bớt noise kha khá.

Còn việc ảnh có dùng được không thì bác cứ xem ảnh em có dùng được không? em chụp bằng M1 và 12-40.
    Em thấy ảnh của bác đẹp, rất trong. Nhưng mà thể loại phơi sáng thế này thì thường để ISO thấp và em cũng ít chụp
    Em thì hay chụp thể loại ban đêm dạng streetlife và chân dung nên chắc cũng sẽ không thường xuyên để ISO thấp được ạ

Quote Được gửi bởi Metal_Fx3 View Post
    Iso 3200 vẫn dùng được đó bác, bác khó tính thì 1600 vô tư. Bù lại EM1 chống rung 5 trục rất tốt, nếu chủ thể tĩnh thì cứ mạnh dạng set tốc độ chậm để đỡ phải nâng iso cao.
    Em nghe vậy cũng mừng quá bác.
    Nếu ok thì chắc cuối tháng này hoặc tháng sau em sẽ rước em nó về :D

Em thấy ảnh của bác đẹp, rất trong. Nhưng mà thể loại phơi sáng thế này thì thường để ISO thấp và em cũng ít chụp
    Em thì hay chụp thể loại ban đêm dạng streetlife và chân dung nên chắc cũng sẽ không thường xuyên để ISO thấp được ạ

Em nghe vậy cũng mừng quá bác.
    Nếu ok thì chắc cuối tháng này hoặc tháng sau em sẽ rước em nó về :D
    Bác có thể tham khảo hình sau:

Hình này em chụp handheld 1/8s và ISO 2000. Nếu bác chụp street với 25 1.2 thì càng ngon hơn nhiều

Bác có thể tham khảo hình sau:

Hình này em chụp handheld 1/8s và ISO 2000. Nếu bác chụp street với 25 1.2 thì càng ngon hơn nhiều
    Noise cũng hơi ghê bác nhỉ :D

Noise cũng hơi ghê bác nhỉ :D
    Bác cứ xem hình thì thấy hình chênh sáng khá nặng ở các vùng, ánh sáng cực kém hoàn toàn là điều kiện tốt để noise phát triển. Ở tình hình vậy ISO 2000 cho noise như vậy thì bác có chấp nhận được không? Với em thì OK

Bác cứ xem hình thì thấy hình chênh sáng khá nặng ở các vùng, ánh sáng cực kém hoàn toàn là điều kiện tốt để noise phát triển. Ở tình hình vậy ISO 2000 cho noise như vậy thì bác có chấp nhận được không? Với em thì OK
    Em thấy bác kéo sáng có phần hơi quá nên phần tòa nhà trắng bên phải bị cháy ở đoạn cửa.
    Thứ nữa là màu bị bệt ở một số chỗ và có phần bị ám nặng, rõ nhất là xanh dương.
    Riêng ảnh này thì em nghĩ nên đẩy ISO xuống chút chấp nhận handheld thêm 1 tí thì ảnh ok hơn vì con EM1 có chống rung 5 trục mà :D

M1 tự nhiên, chụp xong up ăn liền
    Ăn sáng by khai Nguyen, trên Flickr

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng