Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: 30 tuổi , có nên làm lại từ đầu ở 1 nơi xa lạ không ?

30 tuổi , có nên làm lại từ đầu ở 1 nơi xa lạ không ?

Em 30T , công việc và gia đình khá ổn định , người yêu cũng có , nay em lại muốn đi học lại và bắt đầu lại mọi thứ ở 1 nơi không phải là VN
    Lý do vì sao thì em k tiện nói ra.....
    5D3 + 6D + 24-70 m2 + 70-200 m2
    Gopro 3+
    Fuji 90 mini NEO

1/ Vấn đề học thì phải học suốt đời rồi. "trai 30t đang xoan" có gì mà ngại.
    2/ "...ở một nơi không phải VN...", chuyện này khó nói nghe bạn. Chắc chỉ có gia đình bạn mới có thể và có đủ thông tin để tư vấn cho bạn thôi.
    D7k + 35 F1.8G DX, 18-135, 70-210 F4, Tokina 11-20 F2.8 DX; GR II

Quote Được gửi bởi AndyTran View Post
    Em 30T , công việc và gia đình khá ổn định , người yêu cũng có , nay em lại muốn đi học lại và bắt đầu lại mọi thứ ở 1 nơi không phải là VN
    Em mới 30t vẫn còn rất nhiều cơ hội làm lại để thành công, lúc anh 32tr mất trắng (cả đen và bóng) mọi thứ nè.

Tôi 40 tuoi.1 vo 2 con 8-12 tuoi moi làm lai tu dau tai 1 dat nuoc xa la ko biết ho nói gì !!! Vậy mà cung xong 15 nam Troi qua roi! Không thành công chang that bai hihi . nhung con cái thì ok,An thua mình thôi !!không ai chi day duoc dau!!
    Được sửa bởi yashicanon lúc 06:31 PM ngày 13-10-2014

Anh có những câu hỏi này cho em giúp em suy nghĩ và tự trả lời cho chính bản thân em bởi vì thông tin em đưa chưa đủ, và cũng không cần phải nói những thông tin cá nhân lên forum nếu em không muốn. Nhưng vì không nói lên đủ cho nên cũng rất khó trả lời cho em:

1. Đầu tiên hết là em thấy khả năng em ở lại nước kia như thế nào? Nếu như chỉ 50/50 thì em không cần phải quan tâm quá, vì em đi một thời gian rồi cũng quay về và gặp lại tiếng Việt và môi trường em đã quen.

2. Em có năng khiếu về ngoại ngữ hay không? Nếu em không, em sẽ gặp rất nhiều khó khăn khi hội nhập. Ví dụ như em muốn học lên ông này bà nọ ăn trên ngồi trước mà em không có khả năng tốt ngoại ngữ là rất khó khăn.

3. Em có bản lĩnh hay không? Bản lĩnh của em là thuộc về bản chất ngay từ nhỏ đã phải có không cần phải đi ra nước ngoài nước trong mới có được. Với anh, anh cho rằng cái này là quan trọng nhất. Nếu em có bản lĩnh, và em có sự tự tin em sẽ làm được hai cái này cộng lại bất chấp em bao nhiêu tuổi em cũng sẽ thành công. Nếu em có một cái thì không được. Em có niềm tin nhưng không có khả năng thì không được. Em có khả năng nhưng thiếu tự tin thì em không dám làm.

4. Anh cho rằng tuổi bao nhiêu không quan trọng miễn là đừng quá lớn tuổi anh ví dụ em 40-45 tuổi mà em bắt đầu học luật sư bác sĩ thì quá muộn vì học quá lâu. Chứ 30-35 thì không sao. Cho dù em 20 tuổi mà em không có bản lĩnh thì em cũng sẽ không làm gì được cả đâu. Cho nên tuổi là không quan trọng nhất. Em cần phải có sự lì lợm khi em gặp khó khăn em bảo với bản thân là em không đầu hàng. Cái này thì không phải ai cũng có được.

5. Sau khi anh viết xong thì anh nghĩ anh nên giải thích lại rõ ràng. Vào thời điểm hiện tại, ngoài việc rất khó khăn định cư ở nước ngoài, nếu em đi mà em học tàn tàn em rất khó khăn vươn lên trong xã hội đó bời vì cơ hội không còn nhiều. Cơ hội vẫn còn nhưng không nhiều so với cách đây 20-30 năm. Cho nên nếu em nghĩ rằng em không đủ bản lĩnh và chỉ tàn tàn thì em nên ở VN em sẽ sướng hơn nhiều. Ở VN em chỉ cần nỗ lực 1 nhưng em đi ra ngoài em phải nỗ lực gấp 3-4 lần vậy thì mới được.

6. Có cần gì thắc mắc về định cư thì có thể pm cho anh.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 07:23 PM ngày 13-10-2014 Reason: Thêm hai đoạn cuối cùng

Apham có nhiều người anh, người bạn đã quyết chí làm lại từ đầu ở độ tuổi 35-45, restart từ con số 0 to tướng. Họ bỏ tất cả để đi định cư Canada, Hoa Kỳ để cho tương lai con em của họ tốt hơn.

Vấn đề mình có mục tiêu, ý chí thì chẳng có gì khó cả.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Apham có nhiều người anh, người bạn đã quyết chí làm lại từ đầu ở độ tuổi 35-45, restart từ con số 0 to tướng. Họ bỏ tất cả để đi định cư Canada, Hoa Kỳ để cho tương lai con em của họ tốt hơn.

Vấn đề mình có mục tiêu, ý chí thì chẳng có gì khó cả.
    Bác Dương,
    Từ con số 0 mà được restart cho con em ở Mỹ, Canada như bác nói cũng là quá quá tốt rồi chứ nhỉ ;)
    Cá nhân mình không nghĩ đó là chuyện gì quá ghê ghớm cả, kiểu như bán hết nhà cửa đất đai ở VN qua các nước khác cho con cái đi học mà thôi.
    Vài dòng nhiều chuyện với anh em, có gì không vừa ý mong bác Duơng hay ae bỏ qua nhé!

Mình bắt đầu lại ở tuổi gần 40 nè. Bây giờ thì không dám tự đánh giá mình là thành công hay không: so với người thành triệu phú, chủ nhân ... thì mình thua; nhưng so với người qua lâu rồi mà vẫn trầy trật thì mình thấy cũng may mắn. Mình qua 1 vợ 2 con, còn xoay sở đi học tiếp, đẻ thêm đứa nữa (bà xã đẻ chớ không phải mình !)

Tuy thường người ta vẫn nói là bắt đầu lại từ con số không, nhưng thực sự chỉ đúng về mặt tài sản vật chất chứ có những thứ vô hình mình vẫn mang theo trong người được. Có 2 thứ mình đã có sẵn mà nó giúp mình cắt ngắn thời gian rất nhiều: một là kiến thức kỹ năng mình có sẵn từ VN (khi ra đi mình đã ra đại học và làm việc nhiều năm, tuy những thứ này không đủ tiêu chuẩn để tìm việc làm nơi xứ lạ, nhưng nó sẽ là nền tảng cho mình học thêm nếu muốn) và 2 là năng khiếu ngoại ngữ. Mình được cái có năng khiếu từ nhỏ, hồi ở VN do công việc đã đọc sách tham khảo anh pháp và viết quen rồi; qua đây học nói nhanh thôi. (nhiều người quen của mình mất nhiều năm mà vẫn vất vả chưa ra sao ...)

Phần còn lại là ý chí phấn đấu vuơn lên trong môi trường mới của bạn. Không có nơi nào là lý tưởng trên trái đất này, chỉ có nơi cho bạn cơ hội vuơn lên tốt hơn thôi.
    Creativity is a Matter of Perspective [Dewitt Jones]

1. Ý chí: Không có độ tuổi nào là quá trể, nên cần tham khảo thêm, google: "Lê Ân"
    2. Không ở VN thì chắc chắn ít dùng tiếng Việt - Cần khả năng ngoại ngữ để hòa nhập.
    3. Môi trường sống và phát triển nơi đó có tốt hơn so với hiện tại hay không?
    Chúc Bình An
    FaceBook

Muốn tư vấn, càng nhiều thông tin càng dễ góp ý. Sơ lược quá thì bó tay.