Trang 22 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 12202122232432 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 211 đến 220 / 680

Chủ đề: Những chuyến đi chơi ngắn - day trip

WOW! Cám ơn bác BonVoyage với bài viết & series ảnh của Niagara Falls. Ảnh đẹp. Góc nhìn tuyệt vời. Vừa được nhìn từ trên cao & view từ thuyền đi vào thác. Em thì chưa đi trực thăng nên chưa có cái view đặc biệt như bác. Chỉ lên tháp Skylon nhìn từ trên cao xuống thôi.

Phải đến nơi này để chính mắt nhìn và nghe tiếng thác chảy thì mới cảm nhận được sự hùng vĩ của thác Niagara. Và cũng như bác BonVoyage, nếu đã đến đây thì phải đi thuyền để trải nghiệm. Còn nếu bác nào say sóng không đi thuyền được thì ở bên Canada cũng như Mỹ đều có lối đi dẫn xuống rất gần thác để xem. "Niagara" là tiếng thổ dân có nghĩa là sấm. Quả thật tiếng thác chảy ở đây rất mạnh & to như sấm.

Em nhớ đọc được ở đâu là hiện nay Niagara Falls (phần Horsehoe Falls) lượng nước chỉ chảy có 50% so với nguyên thủy. Lý do là vì nhà máy thủy điện gần đó & các đập được xây sau này làm giảm lượng nước chảy xuống thác.

Cám ơn bác BonVoyage. Rảnh rỗi thêm vài series nữa nha bác

PS. Em chưa từng đi bộ qua cầu Rainbow Bridge. Bác đi bộ hay đi xe qua?
    hm...

EM rất thích tấm không ảnh của thác Niagara, một tấm độc nhất vô nhị. Bác BonVoyage chơi là chơi tới bến, chỗ nào có helicopter ride là bác leo lên. Vậy thì bác nên đi New Zealand North and South Islands, Grand Canyon, Alaska. Mấy chỗ này cũng có. Hình sau chụp ở NZ, máy bay trực thăng chở đi coi Cape Reinga.

DMQ_3599 by Dat's Photos, on Flickr

Em góp mấy tấm về thác Niagara. Có thể trùng vài tấm em treo trong thớt “Bước lần nghèo lối cũ, tôi về”.

Đến gần thác thì em cất máy dưới áo mưa vì nếu có chụp thì cũng không thấy gì vì nước và hơi nước dày đặc như bão tố ở gần chân thác.

Tàu tăng vận tốc, mã lực tối đa thay phiên nhau chở quân xanh quân đỏ đi vô chân thác.

DMQ_9845 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_0504 by Dat's Photos, on Flickr

Nhưng tới đây là bị sức nước, gió đánh bật ra, tàu Mỹ cũng như tàu Canada, không thể nào vô sâu hơn được nữa.

DMQ_9912 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_9929 by Dat's Photos, on Flickr

Và đây là địa điểm ngay sau khi đầu hàng quay ra.

DMQ_9807 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_9815 by Dat's Photos, on Flickr

Rainbow Bridge chụp từ Sông Niagara.

DMQ_9875 by Dat's Photos, on Flickr

Rainbow Bridge, American Falls và Bridal Veil Falls nhìn từ Tháp Skylon bên đất Canada.

DMQ_0022 (2) by Dat's Photos, on Flickr

Niagara Falls nhìn từ Skylon.

DMQ_0011 by Dat's Photos, on Flickr

Tiếp theo bác VK vài tấm tại NZ.

Vịnh Corsair phía đông nam của TP Christchurch tại đảo Nam. Không rõ là có gì trong nước nhưng phần lớn các bãi biển đều có mầu xanh "teal" lợt.

Bãi biển tại NZ rất đẹp, nhưng rất ít bãi có cát đẹp. Nhiều bãi chỉ có đá "cuội" vài cát đen hột bự. Một số bãi mà tắm được thì rất đông người. Sóng thì rất nhẹ vì bãi rất cạn, và chỗ xâu thì rất xa bờ.

Được sửa bởi LN2017 lúc 04:26 AM ngày 29-01-2019

Em xin góp vui với vài góc hình khác về Niagara Fall.
    Lúc em đến đây thì có quá đông người, muốn chụp cho ra bức ảnh phải chen chúc nên hứng thú chụp ảnh suy giảm nhanh.
    Do không có visa qua bên phía Canada để ngắm trở lại nên từ level mặt đất em chỉ chụp vài tấm ảnh đầu 3 ngọn thác và thời gian còn lại là để cảm nhận khi mình đứng rất gần cái thác nước hùng vĩ.

Thác tấm khăn choàng cô dâu (Bridal Veil fall), thác nước Mỹ (American fall) và sau lưng là cầu để ngắm cảnh 3 thác nước từ phía bờ nước Mỹ (đông đặc người) và Rainbow Bridge xa xa.

[IMG]DCT_3553 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

[IMG]DCT_3552 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Phía trên đính của thác Horseshoe, tại đây nghe tiếng nước đổ ầm ầm chứ không nhìn thấy được gì nhiều, trừ khi bay lên cao.

[IMG]DCT_3551 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Có lẻ 2 vợ chồng nhà ngỗng này cũng đang ngắm Horseshoe fall và quyết định không lội ra đó chơi.

[IMG]DCT_3546 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Chen chúc ra được cầu để ngắm cảnh, đứng ở đây cũng chỉ thấy được thác nước chính (Horseshoe Fall) từ xa, bé tí xíu.

[IMG]DCT_3560 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Tạm biệt Niagara sau một buổi chiều thơ thẩn ở đây, nhìn qua Toronto và ước gì một ngày nào đó mình sẽ được qua bên đó một lần cho biết.

[IMG]DCT_3565 by Hieu Thien, on Flickr[/IMG]

Nói về tour helicopter, em cũng xin góp vài tấm khi em đến Kauai. Hai cái cửa của cái helicopter này được tháo ra (door-off) cho mình thêm cái cảm giác vừa phê vừa ...teo! Trên cao, gió lạnh, mưa hắt vào người, tiếng gió, tiếng cánh quạt của trực thăng, và nhìn xuống cảnh ở dưới, cảm giác không thể tả được! "Đã" lắm.

[IMG]OLYMPUS DIGITAL CAMERA by Seagull, on Flickr[/IMG]

Quote Được gửi bởi LN2017 View Post
    Tiếp theo bác VK vài tấm tại NZ.

Vịnh Corsair phía đông nam của TP Christchurch tại đảo Nam. Không rõ là có gì trong nước nhưng phần lớn các bãi biển đều có mầu xanh "teal" lợt.

Bãi biển tại NZ rất đẹp, nhưng rất ít bãi có cát đẹp. Nhiều bãi chỉ có đá "cuội" vài cát đen hột bự. Một số bãi mà tắm được thì rất đông người. Sóng thì rất nhẹ vì bãi rất cạn, và chỗ xâu thì rất xa bờ.
    Em thích biển teal, sóng nhẹ & cạn. Thêm cát trắng nữa thì perfect bác LN2017

Quote Được gửi bởi seagull View Post
    Nói về tour helicopter, em cũng xin góp vài tấm khi em đến Kauai. Hai cái cửa của cái helicopter này được tháo ra (door-off) cho mình thêm cái cảm giác vừa phê vừa ...teo! Trên cao, gió lạnh, mưa hắt vào người, tiếng gió, tiếng cánh quạt của trực thăng, và nhìn xuống cảnh ở dưới, cảm giác không thể tả được! "Đã" lắm.
    Phê thật! Em vẫn do dự nhiều lần chưa đi tour helicopter nào vì sợ độ cao. Bác seagull còn chơi cả door-off nữa

Quote Được gửi bởi hieuthien View Post
    Em xin góp vui với vài góc hình khác về Niagara Fall.
    Lúc em đến đây thì có quá đông người, muốn chụp cho ra bức ảnh phải chen chúc nên hứng thú chụp ảnh suy giảm nhanh.
    Do không có visa qua bên phía Canada để ngắm trở lại nên từ level mặt đất em chỉ chụp vài tấm ảnh đầu 3 ngọn thác và thời gian còn lại là để cảm nhận khi mình đứng rất gần cái thác nước hùng vĩ.

Thác tấm khăn choàng cô dâu (Bridal Veil fall), thác nước Mỹ (American fall) và sau lưng là cầu để ngắm cảnh 3 thác nước từ phía bờ nước Mỹ (đông đặc người) và Rainbow Bridge xa xa.
    Cám ơn bác hieuthien với các góc ở bên bờ Mỹ. Em xin góp thêm vài tấm bên bờ Canada với góc nhìn từ tháp Skylon về đêm (tháp trong tấm hình cuối của bác)
    Em cũng đã post một số ở góc phong cảnh.

Tất cả chụp bằng a7 + zeiss 55mm.

Góc nhìn thác Horseshoe. Bên cạnh là sòng bài Fallsview. Đây là khu vui chơi, nên ngoài cảnh & phố shop còn có 3 sòng bài. 2 ở bên bờ Canada và 1 bên bờ Mỹ.
    Horsehoe Falls by Joseph luong, on Flickr

2 chiếc thuyền đang tiến về thác nước lúc đêm. Đèn lúc đó đang chiếu màu quốc kỳ Canada.
    Boats into the Horseshoe Falls by Joseph luong, on Flickr

Cuối cùng là tấm khu vui chơi bên bờ Canada, cầu Rainbow và thác bên bờ Mỹ.
    Canada & US by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Mọi người vào góp hình tưng bừng, không khí vui như Tết sắp đến. Thời gian này đảo ra mấy khu đông người VN nhộn nhịp thôi rồi.

@Bác Văn Khoa: mấy tấm hình Niagara Falls của Bác cũng có góc hình quá đẹp. Mà sao quân của Mẽo mặc áo mưa xanh? Hôm em đi thấy cũng mặc đỏ như Canada. Hay đúng lúc họ hết áo mưa nên mượn tạm hàng xóm? Có hai màu xanh đỏ nhìn đẹp hơn một màu.

@Bác LN2017 và Bác hieuthien cũng bay nhảy dữ dội. NZ quá đẹp qua series Lords of the ring và The hobbits nhưng em chưa có dịp đi. Không vội. Hiện tại đang làm việc ở Europe nhiều hơn thanh toán Europe trước. Em NZ đợi đấy. Rồi sẽ đến lượt Em :-)

@Bác Seagull: Em có đi trực thăng ở Hawaii nhưng ko biết đến cái vụ doors-off này. Chứ nếu biết cũng chơi. Chụp hình qua cửa kiếng chất lượng hình đã giảm, chưa kể reflection các thứ. Lúc đi Heli ở Kauai và the Big Island em chụp nhiều nhưng hầu như ko xài được vì những lỗi này. Đến giờ vẫn còn thấy tiếc. Bác ít vào treo hình, nhưng khi treo toàn mấy tấm độc. Mong Bác siêng vào đây treo hình góp vui thêm với anh em.

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    ... Cám ơn bác BonVoyage. Rảnh rỗi thêm vài series nữa nha bác
    PS. Em chưa từng đi bộ qua cầu Rainbow Bridge. Bác đi bộ hay đi xe qua?
    Bác Joseph tha dùm đi. Lỡ nói với Bác năm ngoái sẽ gỏ bài về Niagara Falls nên đành trồi lên gỏ, chứ thực ra em cũng tính chạy làng mấy lần :-). Phần vì qúa bận, phần vì ko cảm thấy hứng thứ ngồi rặn chử.

Cuối cùng, thấy ko đủ thick-faced đánh bài chuồn nên ráng gỏ. Vừa gỏ vừa gầm gừ, gỏ xong bài này ông sẻ treo keyboard từ 3-6 tháng để xả hơi. hehe

Cũng đừng nghỉ lúc nào em cũng làm một bài dài thòng là em thích gỏ. Hoàn toàn ngược lại. Typing hurts. Tuy nhiên, hoặc ko làm thì thôi, nếu làm thì phải làm đến nơi đến chốn, ko nửa chừng. Vì thế phải ráng suy nghỉ gỏ câu cú đâu ra đó, đọc phải thú vị. Bài viết của em, nếu em đọc nó ko cảm thấy đủ thú vị, chắc chắn sẽ ko post.

Em ở Hotel phía Canada (Sheraton On The Falls Hotel), đi thuyền và trực thăng phía Canada. Xong chiều về thả bộ qua cầu Rainbow ngắm parkland bên New York chút đỉnh. Nói đi 10" là nếu ko chụp hình hay ngắm cảnh, chứ em đi cả qua và về là 1.5hr.

Bác còn có được mấy tấm hình chụp tối. Em tiếc một điều là ko chụp được tấm nào vì kẹt dinner invitation. Móa, ông mày tới Niagara có 1 ngày/1đêm mà phí thời gian ngồi ăn. Để thời gian đó đi chụp hình còn vui hơn. Mấy tấm Niagara về đêm của Bác nếu xài A7III chắc sẽ đẹp hơn. A7 cho ra được vậy quá tốt rồi. Bác ở Toronto sẻ còn nhiều dịp. Nhớ đem a7III ra chiến Niagara Falls hỉ.

Treo thêm mấy tấm hình về Thành phố Niagara Falls của Ontario (Canada).

Sheraton On The Falls Hotel ....

214 by Romeo (TM), on Flickr

Vì là thành phố của khu du lịch nên ở đây đường phố và các building màu sắc rực rở, nhưng ko thấy quá xô bồ như những khu du lịch typical khác.

457 by Romeo (TM), on Flickr

Này thì The Hulk đang nhâm nhi Burger King ...

464 by Romeo (TM), on Flickr

Hoặc qua hàng xóm viếng tòa lâu đài của Frankenstein ...

470 by Romeo (TM), on Flickr

Nếu đả có Frankenstein, ko thể thiếu King Kong đang đè đỉnh của toà nhà Empire State Building. hehe

465 - Building in Niagara Falls, Ontario, Canada by Romeo (TM), on Flickr

Đủ các món ăn chơi games, giải trí theo kiểu Canada trong đây ...

246 by Romeo (TM), on Flickr

Người lớn có thể vào đây làm một trận mini golf ...

469 by Romeo (TM), on Flickr

Không thì lên Skylon Tower vừa ngắm view vừa ăn uống trong nhà hang xoay ...

265 by Romeo (TM), on Flickr

Nhìn chung Niagara Falls City của Canada vừa có hơi hướng của một Disneyland, pha chút xíu Las Vegas. Tức là khu giải trí cho cả người lớn và trẻ em, cho mọi lứa tuổi.

Còn nếu ko thích nơi nhộn nhịp, có thể đi ra vòng ngoài ngắm parkland ...

251 by Romeo (TM), on Flickr

Bải cỏ xamh mướt ..

454 by Romeo (TM), on Flickr

Floral clock - Đồng hồ hoa

012 by Romeo (TM), on Flickr

Hoặc ngồi Whirlpool Aero Car đu dây qua thác nước.

129 by Romeo (TM), on Flickr

Để trải nghiệm hết các món ăn chơi, cần có khoảng 3 ngày ở đây. Em chỉ có 1ngày/1đêm, ko thứ hết mọi thứ. Nhưng em đi ko plan trước, vậy cũng đủ nếm mùi Niagara Falls rồi.

Mong các Bác thường xuyên ghé vào treo hình. Từ Canada qua New Zealand, qua Hawaii và quay về lại Canada. Các Bác ngồi nhà cũng được đi tứ xứ vậy.
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 06:12 AM ngày 03-07-2021

Thêm vài tấm nữa tại New Zealand. Phía tây bắc Christchurch chừng dưới 2 tiếng lái xe là công viên quốc gia Arthur's Pass. Đèo và phố Arthur được đặt tên từ ông Arthur Dudley Dobson

https://en.wikipedia.org/wiki/Arthur%27s_Pass

Quốc lộ 73. Đất rộng, dân thưa (chừng 1.4 triệu người tại South Island) nên đường chỉ có 1 làn thôi. Lâu lâu thì có 2 làn để xe vượt nhau. Những luống thông trồng là để cản gió cho gia súc (trừu và bò). Thỉnh thoảng thì thấy vài phố nhỏ còn thì toàn là những cánh đồng lớn trồng cỏ "hay" cho gia súc.

Hồ Lyndon giọc SH73 (SH = State Highway). Đường phố đây không giống như Mỹ. Rất ít bảng chỉ đường. Không để ý là chạy qua mất tiêu. Toàn phải nhờ GPS trên điện thoại. Dù rằng ít dân, nhưng vùng phú sóng cho DTDĐ rất tốt. Ít khi bị mất tín hiệu. Không thấy ai xuống bơi hay câu cá hết. Đa số những người tớ gặp tại đây là dân tourist.

Trang 22 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 12202122232432 ... Cuối cùngCuối cùng