Trang 15 / 15 Đầu tiênĐầu tiên ... 5131415
Hiển thị kết quả từ 141 đến 150 / 150

Chủ đề: Đo sáng

trong box này có 1 bài của bác Atkinson, cực kỳ hữu ích cho các bạn muốn tìm hiểu cách đo sáng. Muốn đo sáng đúng thì nên dành thời gian tìm hiểu xem máy ảnh đo sáng bằng cách nào, tôi làm theo hướng dẫn của Atkinson thấy ổn lắm!

Thanks bài viết của bác chủ thớt. Không bít nói j hơn là cảm ơn, cần phải thực hành nhiều cho lên tay thôi

Đây là cách mình thực hành đo sáng. Chỉ cần máy ảnh có pin và có thẻ nhớ. Không cần đồ nghề đặc biệt nên có thể thực tập gần như là ở mọi nơi, mói thời điểm.

Ngồi trong nhà. Kể cả ban ngày hay ban đêm thì ánh sáng ngòai cửa và trong nhà sẽ chênh lệch nhau khá lớn. Ban ngày thì trong phong tất nhiên là tắt đèn và ngoài trời nắng sáng. ban đêm thì ngoài cửa sẽ tối hơn nhiều so với sánh sáng trong phòng.

Đưa máy lên và bắt đầu trải nghiệm với các kiểu đo sáng khác nhau của máy ảnh (nếu là Canon thì có Evaluative, Center-weighted, Spot...)
    Mình đã dung chiêu này để thuạc hạnh và hiểu được cách đo sáng spot.
    Thế giới có quá nhiều điều thú vị để khám phá với vợ bé 6D

Cho mình hỏi ngu tí, tức là mình chọn chế độ P ,hướng ống kính về đối tượng để đo sáng, theo kiểu nào đó, rồi chuyển về M điều chỉnh rồi chụp ha? Đã hiểu các chế độ đo sáng vì bài của bạn quá rõ ràng,nhưng không biết xài sao, haha. Help

Cám bác Newbie_SG rất hay và rất cụ thể và bổ ích cho những người mới như tôi, tôi có xem VIDEO và để cho các bác New dễ hiểu hơn về đo sáng.:

A Practical Overview of In-Camera Metering Modes – Photography Tutorial

http://vuanhiepanh.com/news.html
    bác có thể vào đây mà tham khảo có nhiều nội dung hay lắm bác àh

Quote Được gửi bởi michaelspy View Post
    http://vuanhiepanh.com/news.html
    bác có thể vào đây mà tham khảo có nhiều nội dung hay lắm bác àh
    Cám ơn Bác nhiều !!!

Em vẫn chưa hiểu chỗ này:
    * Em dùng Nikon D3100
    * Em để chế độ M.
    Bây giờ em đặt cố định khẩu độ. Thì khi em xoay bánh xe để chỉnh thước đo sáng (+) hoặc (-) cũng đồng nghĩa với việc em đang chỉnh tốc độ tăng hay giảm.
    Hoặc nói cách khác, theo cách hiểu của em, chỉnh EV là đang chỉnh mối tương quan giữa khẩu và tốc.
    Nhưng thấy các bác nói:
    - Ở chế độ M: Cố định khẩu và tốc xong => Không còn ý niệm đo sáng.
    - Nếu ở A (Ưu tiên khẩu độ) hoặc ở S (Ưu tiên tốc độ), thì khi mình xoay bánh xe, tức là đang thay đổi khẩu hoặc tốc (tuỳ theo chế độ đang chọn là A hay S), lúc này, máy tự điều chỉnh thông số còn lại (Là tốc hoặc khẩu) cho phù hợp => Cũng không còn ý niệm đo sáng.
    ** Cám ơn các bác đã đọc !

đọc cái topic này vỡ ra được nhiều điều

Quote Được gửi bởi Tuanseagull View Post
    Em vẫn chưa hiểu chỗ này:
    * Em dùng Nikon D3100
    * Em để chế độ M.
    Bây giờ em đặt cố định khẩu độ. Thì khi em xoay bánh xe để chỉnh thước đo sáng (+) hoặc (-) cũng đồng nghĩa với việc em đang chỉnh tốc độ tăng hay giảm.
    Hoặc nói cách khác, theo cách hiểu của em, chỉnh EV là đang chỉnh mối tương quan giữa khẩu và tốc.
    Nhưng thấy các bác nói:
    - Ở chế độ M: Cố định khẩu và tốc xong => Không còn ý niệm đo sáng.
    - Nếu ở A (Ưu tiên khẩu độ) hoặc ở S (Ưu tiên tốc độ), thì khi mình xoay bánh xe, tức là đang thay đổi khẩu hoặc tốc (tuỳ theo chế độ đang chọn là A hay S), lúc này, máy tự điều chỉnh thông số còn lại (Là tốc hoặc khẩu) cho phù hợp => Cũng không còn ý niệm đo sáng.
    ** Cám ơn các bác đã đọc !
    Khi Shooting bên cạnh việc đo sáng (Exposure) thì người chụp còn quan tâm đến Độ sâu trường ảnh (DOF) và tốc độ an toàn, chính vì lẽ đó mà người chụp mới thay đổi Khẩu độ hoặc tốc độ đó bác

Trang 15 / 15 Đầu tiênĐầu tiên ... 5131415