Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 56

Chủ đề: Test Sigma SD1 tại Sigma launch event ngày 06-05-2012.

@Oversea: tớ xài con cùi SD14 lận, ra đời 2006 hihi. Anh P. nói rồi đó. Tks.
    @Habitat: tks nhé, tớ làm file nó tuy file small nhưng detail đã lắm.
    @Head và các bác: em đã lọc một loạt link file Raw của con SD1. File Raw trung bình khoảng 60Mb một file ạ.

Hàng Official từ Sigma, chỉ có file Jpeg nhưng Jpeg của nó khủng, các bác cứ vào link và down theo đường dẫn ở mỗi ảnh mình thích. File Official của Sigma SD1 từ Sigma

Hàng ngoài: có cả file Jpeg và file Raw. Có vài link rất hay sau:
    + File Raw là X3f phía dưới file Jpeg, có hình có hình khôngtừ Imaging recouces.com
    + Và link này.

Vài ảnh từ Sigma. Em chỉ để link thôi vì quá nặng.

01

02

03

04

05

06

chiều tối

THung lũng

Còn đây là ảnh Jpeg ( vì chụp Raw+) em đổ từ card ra máy tính và up trực tiếp cả file lên flick, không resize ạ hay dùng bất cứ phần mềm nào can thiệp.

Em không dùng Sigma, nhưng công nhận, màu sắc có gì đó rất mê hoặc. Hi vọng NPP sẽ có máy ảnh Sigma ở VN với giá hợp lý để e mua về dùng. Chứ hiện tại, kiếm máy SD và ống ngàm SA ở VN sao hiếm quá.

@nhiendiep: hoàn toàn trong tầm tay bác ạ, em đang dùng bộ SD14+ lens 17-35 f2.8-4 mua có 10t thôi. Bên Khánh Long cũng đang có 1 em SD15 nguyên hộp và lens 18-200 cũng nguyên hộp bán giá cũng rất rẻ. Ngoài ra dùng Sigma thì dùng với lens M42, Pentax ngon hết với đo sáng và báo nét toàn bộ.

Thứ nhất là không biết Sigma VN nhập và bán SD1 nào nhỉ ? SD1 hay SD1 Merill (Mặc dù 2 em nó chẳng khác gì nhau nhưng dùng em ra sau vẫn có cảm giác thích hơn nhỉ :-D)

Thứ hai là sau khi xem biểu đồ ISO ở dpreview thì Omnis biết chắc rằng Sigma SD1 không dành cho mình. Tuy chẳng phải dân chuyên chụp thể thao hay tương tự nhưng với ISO 400 bắt đầu noise tùm lum và ngay cả ISO 100 Omnis thấy cũng không mượt bằng các hãng khác.

Thứ ba là các tấm chụp em mẫu áo đỏ thì màu da rất đẹp, rất thích, nhưng chuyển qua em mẫu áo cam thì mặt em ý lúc nào cũng vàng khè, như vậy Omnis thấy cần phải test và cảnh giác nhiều hơn với cái AWB của em Sigma này.

Quote Được gửi bởi nhdiep View Post
    Em không dùng Sigma, nhưng công nhận, màu sắc có gì đó rất mê hoặc. Hi vọng NPP sẽ có máy ảnh Sigma ở VN với giá hợp lý để e mua về dùng. Chứ hiện tại, kiếm máy SD và ống ngàm SA ở VN sao hiếm quá.
    Từ bài học phân phối chính thức lens Carl Zeiss với giá trên trời, em không hy vọng một tẹo nào về tính khả thi của Sigma vào thị trường VN khi giao vào tay nhà phân phối này. Hôm trước có nói chuyện với một số bạn mua lens CZ chính hãng ở VN mà xót cả ruột.

@Omnis: cái SD tôi chụp là SD1 Merrill bác ạ. Mẫu vàng là chụp trong nhà Iso 400, mẫu áo đỏ chụp ngoài trời.
    @Habitat: hihi rứa thôi, anh em đặt bên kia về. Bên Canada giờ rẻ nhất đó vì vẫn giá 2300 đô la Canada... khoảng 2.200 USD. Cuối tuần sau sẽ có 1 con SD1 về rồi, chờ nhé.

@Omniflash: Bác Skd có tặng cho Sigma một câu slogan: Không lỗi không phải Sigma..Hihi. Em thấy đúng, noise từ iso 400, ghi file chậm chạp, body xấu...toàn nhược điểm thế nhưng file chụp của SD1 không phải vô cớ mà được so sánh với Pentax 645D và Nikon D800E.. Em mẫu mặt vàng khè ấy, trong điều kiện ấy, nếu chụp không kỹ, không custom WB kỹ càng thì em tin rằng từ Ca, Ni, Pen gì đều vàng khè chứ không riêng gì Sigma Foveon. Có chụp thử trong điều kiện ấy mới biết...
    Được sửa bởi agassiti lúc 03:25 PM ngày 08-05-2012
    TỬU SẮC HỘI !

#agassiti: Bác ạ, Omnis comment nhiều cũng vì Omnis cũng khá có ấn tượng với em Sigma SD1 này, từ vụ em nó 8000$ rơi xuống hơn 2000$ đến vụ 3 lớp Foveon 45MP nữa ! Nhưng đúng là nhiều nhược điểm và lỗi quá nên thật sự muốn chơi với em Sigma này thì cũng phải trả nhiều cái giá mà chắc là Omnis cũng như nhiều anh em cũng không dám trả :-D Chắc phải rình khi nào có thể hand-on được em này rồi nhận xét tiếp vậy, cứ ngồi đọc review phán liều các bác đánh em chết :-P

502/37/6c huỳnh tấn phát, P.bình thuận,q7,hcm
    Quote Được gửi bởi datbuidoi View Post
    em lại thấy ảnh này đẹp chủ yếu do mẫu:D
    hehe
    dúng vậy." mẫu đẹp lắm ". mà hình như bác cứ focus vào bưởi không thì phải.

Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng