Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 35

Chủ đề: Các bác nghĩ sao về dự thảo sửa đổi luật Thuế thu nhập cá nhân mới

Các bác nghĩ sao về dự thảo sửa đổi luật Thuế thu nhập cá nhân mới

Thật là đọc xong cccái hết muốn đi làm mà đi ăn cướp cho xong.

Theo biểu thuế mới của Bộ Tài Chính, thì thu nhập 5 triệu là phải bị thuế 5%.
    và biểu thuế mới chỉ có 5 bậc.

Các nước Châu Âu hay Úc theo em biết thì họ đóng thuế và con họ đi học miễn phí, bản thân gia đình bệnh hoạn gì cũng được điều trị miễn phí. Còn như nước Úc mà em biết thì theo lời của anh V là sữa sẽ được gởi tới tận nhà hàng tháng, nên họ hân hoan và sốt sắng mà đóng thuế Thu nhập cá nhân.

Còn cái đất nước này, đi học thì đóng học phí và hàng trăm ngàn thứ phí, đi viên thì cái BHYT chi trả được một tí, còn lại mình vẫn phải lo, và con cái, cha mẹ mình mà bị bệnh hoạn gì mình vẫn phải lo, già cả mình cũng phải nuôi, mua cái xe ô tô đóng thuế phí 300%, chạy ra đường phải đóng phí bảo trì đường bộ, đã vậy còn phải đóng phí BOT cho mấy cái đường mình không đi, tiền phí cầu đường từ SG ra Đà Nẵng mắc hơn tiền dầu, mà vẫn đóng thuế và còn tính chuyện tăng thuế

Nhắc lại câu ngày xưa của ông già tiên tri vĩ đại đã nói:

Chúng giữ độc quyền in giấy bạc, xuất cảng và nhập cảng. Chúng đặt ra hàng trăm thứ thuế vô lý, làm cho dân ta, nhất là dân cày và dân buôn trở nên bần cùng. Chúng không cho các nhà tư sản ta ngóc đầu lên. Chúng bóc lột công nhân ta một cách vô cùng tàn nhẫn.

https://thanhnien.vn/kinh-doanh/nen-...ap-929955.html

Xin lỗi cho em chửi cái, bọn khốn nạn hút máu dân
    Remember that good photography comes from your heart and your mind, not your wallet.

Phải tận thu vì ngân sách thiếu mà, dầu đã cạn rồi. Than cũng sắp cạn. Boxit thì ko lỗ là phước ông bà, nên phải tăng thuế thôi.

Nhìn biểu thuế hiện nay và dự thảo thì em thấy đều cao. Có vụ 5tr cũng phải đóng thuế hả?
    VN nên học theo cách đánh thuế riêng cho tp. Ví dụ ở SG mà 10tr thì chỉ sống ổn định, chứ ko phải là khá giả gì mà chịu thuế 10-20%. Tuy nhiên với 10tr mà sống ở 1 tỉnh nhỏ thì đó là thu nhập khá. Vì vậy phải linh động từng khu vực.

Nhìn phần thu hiện nay em thấy đã cao rồi, ko hiểu tại sao họ lại ra phương án 5 bậc thuế, quá chênh lệch. Từ 10 đến 40tr là khoảng chênh rất lớn.

Phải tính toán làm sao để dân đủ tiền mà tăng sức mua trong nước, chứ chỉ chăm chú đi xuất khẩu, rồi khi thị trường xuống là cả nền kinh tế chết theo, nguy hiểm lắm. Cảm giác cua em là CP đang tận thu, lâu dài thì kinh tế cá nhân sẽ yếu dần, họ ko đủ đảm bảo cho con cái học hành, hệ quả là 1 thế hệ sẽ bị ảnh hưởng, mất cạnh tranh.

Hàng tháng em nhìn cái bảng lương và thấy khoản trừ thuế mà em muốn "xung phong". Móa chúng nó.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post
    Phải tận thu vì ngân sách thiếu mà, dầu đã cạn rồi. Than cũng sắp cạn. Boxit thì ko lỗ là phước ông bà, nên phải tăng thuế thôi.
    Nhìn biểu thuế hiện nay và dự thảo thì em thấy đều cao. Có vụ 5tr cũng phải đóng thuế hả?
    Phải tính toán làm sao để dân đủ tiền mà tăng sức mua trong nước, chứ chỉ chăm chú đi xuất khẩu, rồi khi thị trường xuống là cả nền kinh tế chết theo, nguy hiểm lắm. Cảm giác cua em là CP đang tận thu, lâu dài thì kinh tế cá nhân sẽ yếu dần, họ ko đủ đảm bảo cho con cái học hành, hệ quả là 1 thế hệ sẽ bị ảnh hưởng, mất cạnh tranh.
    Bác đọc trong link bài báo em đính kèm đó. Bộ Tài Chính đưa ra 2 phương án mà ko có chuyên gia kinh tế nào ủng hộ, mà bộ thì nghiên về cái P.A 2 chết toi này, đóng thuế như bị ăn cướp

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Hàng tháng em nhìn cái bảng lương và thấy khoản trừ thuế mà em muốn "xung phong". Móa chúng nó.
    Dạ, em hiểu nổi khổ của anh, em cũng vậy, đôi khi nhìn cái khoản trừ thuế mà ức chế, muốn chạy ra cướp luôn cái Kho Bạc Nhà Nước khỏi phải đóng thuế.
    Mà anh Xung phong đi qua xứ giãy chết hả, hehe
    Được sửa bởi nglesangtc lúc 02:56 PM ngày 01-02-2018
    Remember that good photography comes from your heart and your mind, not your wallet.

Thiệt là đôi khi nghĩ mình chả làm gì được cũng thấy nhục cho thân phận cò con bác nglesangtc ơi :(
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Bác nglesangtc: Hôm qua bận quá em chưa đọc, giờ mới đọc xong, thấy càng mông lung thiệt. Cái mức thuế 5tr là vứt được rồi. Còn cái 10-40tr thì em thật ko hiểu tại sao họ Dám làm như vậy? Quá thất đức đi. Người thu nhập 10tr và 40tr nó khác nhau rất xa, xa lắm lắm.

Em chợt so sánh với chỗ em, họ đánh thuế theo tỉnh và đánh thuế theo độc thân hay hộ gia đình. Cái này nghĩ kỹ thấy rất hợp lý.
    Nói về diện độc thân hay gia đình. Độc thân có thể ko cần mua nhà, và ko có con. Còn có gia đình thì sẽ cần tiền nuôi con, mua nhà riêng. Như vậy phải giảm 1 ít thuế cho người có con để họ có đk nuôi con tốt hơn. Ở VN hình như ko đánh thuế kiểu này đúng ko?
    Như VN đang nghèo, có thể ko cần trợ cấp cho mọi em bé, nhưng ít ra phải giảm 1 ít cho gia đình (đóng thuế) đang nuôi con <18 tuổi. Như vậy sẽ công bằng và giúp ích nhiều hơn.

Cái kiểu tận thu này, dẫn tới hệ quả là ko ai thích ràng buộc bởi hợp dồng. Thích làm tiền tươi. Như vậy thì sẽ ko bao giờ minh bạch được. ca sĩ, BS sẽ ko bao giờ thích hợp dồng. Nếu là em thì em sẽ tìm cách trốn thuế triệt để thôi. Tội nhất là nhóm công chức, vì ko lách đằng nào được. Như chỗ em ở, ko ai nghĩ muốn lách thuế, và sẽ ko lách được. Vì họ hiểu nó công bằng cho mọi người.
    Ví dụ thuế nhà đất là 90% sẽ đưa vào quỹ giáo dục, xây dựng trường học, công viên cho trẻ em. Cho nên CP họ ko chạm gì vào, dân đóng thuế cũng hài lòng. Hình như ở Mỹ, trúng số đóng 5-10% gì đấy, tiền đó cũng chuyển cho giáo dục chứ hãng sổ só ko chạm vào, họ chỉ lấy phần họ chi tiêu để duy trì cty.

Còn Vn tiền thuế đã cao mà lại cào bằng như vậy, ai trốn được thì mừng cho họ.

Em thì lương bèo bọt, gom lắm mới mua được cái máy ảnh. Nhưng em sẵn sàng đóng thuế để xây dựng quê hương. Mà mười mấy năm nay đóng thuế thì em nghĩ phân nữa tiền thuế đó bay vô nhà mấy quan, 1/4 bị sử dụng lãng phí. Cá nhân em thấy mình đang còng lưng nuôi một lũ bất tài ngồi chơi xơi nước. Quê hương tôi như lũy tre vững vàng vượt qua bao giông bão nhưng sau đó lại bị lũ sâu mọt đục khoét banh chành.

Quote Được gửi bởi nglesangtc View Post
    Dạ, em hiểu nổi khổ của anh, em cũng vậy, đôi khi nhìn cái khoản trừ thuế mà ức chế, muốn chạy ra cướp luôn cái Kho Bạc Nhà Nước khỏi phải đóng thuế.
    Như câu nói xưa nay thường nghe... tất cả mọi thứ đều thuộc về nhân dân, từ tòa án nhân dân cho đến trại phục hồi nhân phẩm nhân dân, còn Nhà Nước sở hữu độc nhất chỉ có mỗi cái Kho Bạc thì làm sao mà bác cướp cho nổi... Thế nào cũng bị họ nhân danh nhân dân mà cướp lại cho... Nhà Nước.

Quote Được gửi bởi nglesangtc View Post

Các nước Châu Âu hay Úc theo em biết thì họ đóng thuế và con họ đi học miễn phí, bản thân gia đình bệnh hoạn gì cũng được điều trị miễn phí. Còn như nước Úc mà em biết thì theo lời của anh V là sữa sẽ được gởi tới tận nhà hàng tháng, nên họ hân hoan và sốt sắng mà đóng thuế Thu nhập cá nhân.
    Bác có link nào nói về cái này không vậy ?

Quote Được gửi bởi Accord 2000 View Post

Cái kiểu tận thu này, dẫn tới hệ quả là ko ai thích ràng buộc bởi hợp dồng. Thích làm tiền tươi. Như vậy thì sẽ ko bao giờ minh bạch được. ca sĩ, BS sẽ ko bao giờ thích hợp dồng. Nếu là em thì em sẽ tìm cách trốn thuế triệt để thôi. Tội nhất là nhóm công chức, vì ko lách đằng nào được. Như chỗ em ở, ko ai nghĩ muốn lách thuế, và sẽ ko lách được. Vì họ hiểu nó công bằng cho mọi người.
    Ví dụ thuế nhà đất là 90% sẽ đưa vào quỹ giáo dục, xây dựng trường học, công viên cho trẻ em. Cho nên CP họ ko chạm gì vào, dân đóng thuế cũng hài lòng. Hình như ở Mỹ, trúng số đóng 5-10% gì đấy, tiền đó cũng chuyển cho giáo dục chứ hãng sổ só ko chạm vào, họ chỉ lấy phần họ chi tiêu để duy trì cty.

Còn Vn tiền thuế đã cao mà lại cào bằng như vậy, ai trốn được thì mừng cho họ.
    Cái chữ "hình như" của bác quan trọng lắm đấy.

http://time.com/money/4177517/powerball-jackpot-taxes/

Bang Cali thu vô không biết bao nhiêu tiền vé số, vậy mà trường học vẫn thiếu thốn đủ thứ. Đừng nghe hơi nồi chõ.

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng