Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: Request: Cho phép mở 1 Topic bên mục Mua Bán cho hội Pentax

Request: Cho phép mở 1 Topic bên mục Mua Bán cho hội Pentax

Theo yêu cầu của anh em hội Pen cần mở 1 sân chơi M&B riêng để tránh loãng topic thiết bị. Xin thay mặt anh em hội Pen hỏi BQT 4rum cho phép 1 thớt riêng trong box Mua Bán với chủ đề:

TQ - Chợ làng Pentax

Nội dung: toàn bộ mua bán các sản phẩm Pentax rao chung vào trong này cho dễ kiếm.

Ko biết ý kiến này có ok ko?

Thanks and best regards ;)
    FE 10-17/18-135/28-80/150-450/80-320/150-450/15/35/40/43/77/100/AFA 1.7x
    K-1/K-5/Z-1/ZX-5/ZX-L/ZX-7/K 1000/MX

Mình có ý kiến thế này, việc mở topic riêng hoàn toàn không khó và cũng không bị cấm, tuy nhiên không nên làm thế trong Box Mua bán lý do chủ yếu là không có tính riêng biệt của từng giao dịch. Người bán cần phải mở 1 topic riêng cho từng món hàng/ từng lần giao dịch. Xong giao dịch đó coi như topic đóng. Nếu có tranh chấp thì sẽ được đối chiếu đến topic đó để thảo luẫn giữa người mua / bán và BQT. Người mở topic sẽ hoàn toàn chịu trách nhiệm trong topic đó. Việc trên sẽ rất khó nếu cứ dồn vào trong 1 topic dài vài chục trang, không có kết thúc.

Tóm lại không nên làm thế các bác ạ.
    Được sửa bởi xichlo lúc 09:10 PM ngày 01-10-2009
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Vậy hông biết bao giờ vnphoto có thể trở thành như Club Snap bên Sing: http://www.clubsnap.com/forums/

Mỗi một Brand có 1 nhà riêng, có nơi Mua Bán riêng để có thể tránh bị lẫn hàng giữa hội này với hội khác?

Em nghĩ idea của bác xichlo rất đáng quan tâm vì thực ra rao bán là đặc trưng của mỗi người, mở 1 topic xong sẽ phải quản lý khá lộn xộn :| Nếu là 1 box thì sẽ dễ hơn nhiều.
    FE 10-17/18-135/28-80/150-450/80-320/150-450/15/35/40/43/77/100/AFA 1.7x
    K-1/K-5/Z-1/ZX-5/ZX-L/ZX-7/K 1000/MX

Hội Pen so với hội Ca hay Ni còn thua xa, mà các hội kia còn chưa có ý định mở box riêng.

Quan điểm của apham rất thoáng, nhóm nào muốn mở riêng thì phải trả phí và phí rất cao để bù đắp cho tài nguyên của site. Như vậy công bằng các bác nhỉ
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Hic... BQT mà chiều lòng bác thì rối hết cả lên bác ạ! Em thấy mục mua bán như vậy là quá ổn rùi. bác muốn kiếm hàng thì có công cụ tìm kiếm đó ạ!

hihi, Bác coi thường VN vậy, bác nói ngược chăng, em đang tự hỏi là VNPHOTO bỏ xa clubsnap cỡ nào rồi .

Nói đùa thôi chứ không cần thiết mở topic riêng cho pentax đâu bác ạ.

Quote Được gửi bởi forzet View Post
    Vậy hông biết bao giờ vnphoto có thể trở thành như Club Snap bên Sing: http://www.clubsnap.com/forums/
    .
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Hội Pen so với hội Ca hay Ni còn thua xa, mà các hội kia còn chưa có ý định mở box riêng.

Quan điểm của apham rất thoáng, nhóm nào muốn mở riêng thì phải trả phí và phí rất cao để bù đắp cho tài nguyên của site. Như vậy công bằng các bác nhỉ
    chuẩn he he
    0902742790
    Flik
    Facebook

Rất cảm ơn anh xichlo và các bác trong BQT đã nhiệt tình giải thích và tư vấn. Tuy nhiên có những chỗ em vẫn còn chưa rõ.

Quote Được gửi bởi xichlo View Post
    ...Nếu có tranh chấp thì sẽ được đối chiếu đến topic đó để thảo luẫn giữa người mua / bán và BQT. Người mở topic sẽ hoàn toàn chịu trách nhiệm trong topic đó...
    1. Theo em hiểu, tất cả những gì viết trong 1 topic mua và bán chủ yếu để phục vụ việc anh em trao đổi thông tin và thống nhất điều kiện mua/bán. Sau đó sẽ được dùng để đối chứng trong trường hợp có tranh chấp. Như vậy tang chứng/vật chứng vẫn là giấy trắng mực đen nằm ở đấy không đi đâu cả. Khi cần refer gì thì ta cứ đưa địa chỉ bài viết vào là được. Nên việc người chủ topic phải đứng ra chiu trách nhiệm hết là không cần thiết.

Quote Được gửi bởi xichlo View Post
    ...Box Mua bán lý do chủ yếu là không có tính riêng biệt của từng giao dịch. Người bán cần phải mở 1 topic riêng cho từng món hàng/ từng lần giao dịch. Xong giao dịch đó coi như topic đóng... Việc trên sẽ rất khó nếu cứ dồn vào trong 1 topic dài vài chục trang, không có kết thúc.
    2. Việc 01 topic mua bán có nhiều món hàng khác nhau và được rao bán trong thời gian dài thì em thấy cũng có trong forum ta. Em xin đơn cử một vài VD như "TQ-Đồ chơi cho Pen/Ca/Ni/Son và các loại DSLR khác" của bác nnk hay "Việt Nam - Bán ống kính Nikon các loại" của bác apham. Ngoài ra có rất nhiều các VIT/sticky ở trên topic mua và bán nữa. Như vậy việc này có phạm luật gì không hay phải có điều kiện gì thì mới được mở như vậy?

Rất mong nhận được sự giúp đỡ của BQT.

Kính thư.
    Tiên trách kỷ, hậu trách lens :P

Quote Được gửi bởi xtriky View Post
    Rất cảm ơn anh xichlo và các bác trong BQT đã nhiệt tình giải thích và tư vấn. Tuy nhiên có những chỗ em vẫn còn chưa rõ.

2. Việc 01 topic mua bán có nhiều món hàng khác nhau và được rao bán trong thời gian dài thì em thấy cũng có trong forum ta. Em xin đơn cử một vài VD như "TQ-Đồ chơi cho Pen/Ca/Ni/Son và các loại DSLR khác" của bác nnk hay "Việt Nam - Bán ống kính Nikon các loại" của bác apham. Ngoài ra có rất nhiều các VIT/sticky ở trên topic mua và bán nữa. Như vậy việc này có phạm luật gì không hay phải có điều kiện gì thì mới được mở như vậy?

Kính thư.
    Chỉ của 1 người thôi bác ơi, mổi người một "mẹt" hàng và BQT khuyến khích điều này.
    Nếu Topic của nhiều người thí giống như một cái"mẹt" ở chợ, ai cũng bỏ hàng vào đó rồi bán, rồi chỏi giá, rồi cạnh tranh, rồi spam, ... Ai chịu được điều này?
    Được sửa bởi 11002 lúc 08:34 AM ngày 02-10-2009
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi xtriky View Post

Kính thư.
    oài sao lại có tên tui trong này, topic của tui nhiều mặt hàng ( luật forum có nói rõ là nhiều hàng thì có quyền gom list chung mà pa, đâu cho mở mỗi món 1 topic trong cùng thời điểm đâu, nếu có chắc cái list hàng của tui thành va mấy chục trang trong box mua bán luôn á) và chỉ mình tui bán, tui chịu trách nhiệm chứ đâu phải như tiêu chí của "chợ làng tắc bút" là nhiều người cùng bán, nhiều người cùng mua trong 1 topic đâu ạ, ai mà vô topic của ti xì pam nhảy hay rao bán trong topic của tui là tui report BQT xử liền, bác chơi gì kì thế, sao kéo tui vô vòng chiến. nếu muốn làm chợ làng tắc bút thì bên nhà bác cứ bầu ông trường chợ ( như chức vụ trưởng ban mua sắm ở các cơ quan chẳng hạn ), ai có gì cần bán thì quăng qua ông ấy nhờ bán, khi đó thì tắc bút sẽ có 1 topic riêng và ông trưởng chợ là người chịu trách nhiệm với người mua

Còn về phần các stick bên mua bán là của các cửa hàng trả phí đấy bác à, đó cũng là 1 phần nguồn nuôi cái forum này cho bác có chỗ mà chơi đấy ạ. tui cũng thèm stick lắm mà do bán mấy cái linh tinh này ko ổn định + lợi nhuận chẳng bao nhiêu nên ko đăng ký stick thôi
    Được sửa bởi nnk lúc 09:04 AM ngày 02-10-2009

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng