Trang 7 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 61 đến 70 / 118

Chủ đề: Na Uy - Xứ Sở Của Người Vikings

Quote Được gửi bởi dienson View Post
    Coi hình nghe bác dẩn chuyện, em thấy tiết kiệm nhiều tiền du lịch tới Nauy, vì chắc em đi cũng chưa chắc đến được mấy chổ này
    Thank bác nhiều
    Hi Sơn,

Khô cá Cod ăn được không? Đó là lương khô người Vikings mang theo khi họ đi biển đó.

Đời sống bên Na Uy mắc mỏ 28% hơn Mỹ nhưng lương trung bình của họ cao 44% hơn lương trung bình của dân Mỹ. Hèn chi dân họ không sung sướng nhất nhì trên toàn thế giới! Nhưng nói thiệt, đi đâu cũng thấy ở Mỹ là rẻ nhất và cái gì cũng dư thừa. Thôi hông dám nói nhìu, sợ người ta nói mèo khen mèo dài đuôi.
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 11:30 AM ngày 12-05-2018 Reason: Try to be nice!

Hello bác Seagull, Lâu wá không thấy bác đâu. Kỳ lạ há, bác đi đâu năm trước là năm sau em đi tới đó. Hỏi bác trước nhe, phải bác mới đi Netherlands về không? Tháng 9 này em đi qua bển.

Hai VC bác leo cầu thang 4444 bậc thì em phải gọi bác là sư phụ! OMG, em leo có 413 bậc ở Ålesund mà muốn đứt hơi! Mấy chỗ bác đi nằm về phía Nam, như bác nói, Na Uy cũng lớn lắm, đi hết nước cần cả tháng. Nhưng nói cho cùng, thấy vài Fjords riết rồi cái nào cũng giống nhau, nước, thác, và vách đá.

Bác có hình thì cứ nhào dzô thoải mái nhe, em welcome.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Hello bác Seagull, Lâu wá không thấy bác đâu. Kỳ lạ há, bác đi đâu năm trước là năm sau em đi tới đó. Hỏi bác trước nhe, phải bác mới đi Netherlands về không? Tháng 9 này em đi qua bển.

Hai VC bác leo cầu thang 4444 bậc thì em phải gọi bác là sư phụ! OMG, em leo có 413 bậc ở Ålesund mà muốn đứt hơi! Mấy chỗ bác đi nằm về phía Nam, như bác nói, Na Uy cũng lớn lắm, đi hết nước cần cả tháng. Nhưng nói cho cùng, thấy vài Fjords riết rồi cái nào cũng giống nhau, nước, thác, và vách đá.

Bác có hình thì cứ nhào dzô thoải mái nhe, em welcome.
    Hi bác VK, em chưa đi Netherlands bao giờ! rồi sẽ có dịp. năm ngoái em đi một lúc mười mấy nước bắc Âu (bao gồm cả St. Petersburg) Bác nói sao chớ, tháng mười này, em lại theo chân bác đã đi Bồ Đào Nha, Tây Ban Nha, và qua Bordeaux.

Em rời Flåm để cùng các bác đi Bergen, một thành phố nằm gần bờ biển về phía Tây Nam của Oslo. Bergen từng là thủ đô của Na Uy, hiện giờ là thành phố lớn thứ nhì sau Oslo. TP này được thành lập bởi Vua Olav Kyrre và vào thế kỷ thứ 13, TP này là một trạm buôn bán quan trọng của một nhóm thương gia xuất phát từ Đức (Hanseatic League).

Vì ngày xưa nhà cửa được xây toàn bằng gỗ nên Bergen bị hỏa hoạn vài lần và nhà cửa đều được xây lại hết. Nhưng vẫn còn dấu vết cổ xưa ở ngay bến cảng Bryggen, một địa điểm trong Danh Sách Di Sản UNESCO.

Lái xe từ Flåm đến Bergen mất khoảng 3 tiếng rưỡi nêm em đến sớm, đậu xe rồi dạo phố liền. Khu Bryggen nhìn từ chỗ em ở, đối diện ở bên này cảng. Nhìn trông sặc sỡ vui mắt.

DMQ_7473 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_7377 by Dat's Photos, on Flickr

Sau đó gia đình em đi ăn trưa và tiện ngay đấy có bến xe cáp kéo lên núi Fløyen để ngắm toàn thành phố nên em leo lên luôn. Loại xe này giống như xe điện nhưng được dây cáp kéo trên đường rầy, tiếng Na Uy gọi là Fløibanen. Toàn cảnh Bergen nhìn từ trên núi trông rất đẹp!

DMQ_7401 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_7381 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_7393 by Dat's Photos, on Flickr

Hai video clips nhìn Bergen từ trong toa xe Fløibanen.
    IMG_0409 by Dat's Photos, on Flickr

IMG_0410 by Dat's Photos, on Flickr

Xuống núi rồi em đi dạo tiếp trong khu Bryggen. Trời ơi, sao nó dễ thương đến như vậy! Nhận thức và bảo tồn di sản lịch sử và văn hóa là đặc điểm mà em thích ở người Tây Phương. Chỉ có những quốc gia chậm tiến mới không có những đặc điểm này.

Mặt tiền thì trông như thế này. Đó là những ngôi nhà hẹp, có mái nhọn và kiến trúc giống nhau.
    DMQ_7408 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_7450 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_7452 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_7454 by Dat's Photos, on Flickr

Nhưng chính ra đó là những căn nhà rất sâu và giữa hai căn nhà là những con hẻm còn lát gỗ vì đây là bến cảng xưa. Các bác để ý cột nhà là những gốc cây hình chữ L ngược để chống đỡ mái nhà. Trong những con hẻm là những quán ăn, tiệm bán đồ lưu niệm, và art studios. Trông thơ mộng, đẹp quá!

DMQ_7438 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_7440 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_7421 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_7417 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_7432 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_7434 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_7444 by Dat's Photos, on Flickr
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 11:28 AM ngày 12-05-2018

Quote Được gửi bởi seagull View Post
    Hi bác VK, em chưa đi Netherlands bao giờ! rồi sẽ có dịp. năm ngoái em đi một lúc mười mấy nước bắc Âu (bao gồm cả St. Petersburg) Bác nói sao chớ, tháng mười này, em lại theo chân bác đã đi Bồ Đào Nha, Tây Ban Nha, và qua Bordeaux.
    Bác coi thớt TBN-BĐN của em để tham khảo. Bác nhớ làm online-reservation cho La Alhambra (ở Granada, TBN) cả hai ba tháng trước nhe, tới đó mới làm là trễ lắm rồi!

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Hi Sơn,

Khô cá Cod ăn được không? Đó là lương khô người Vikings mang theo khi họ đi biển đó.

Đời sống bên Na Uy mắc mỏ 28% hơn Mỹ nhưng lương trung bình của họ cao 44% hơn lương trung bình của dân Mỹ. Hèn chi dân họ không sung sướng nhất nhì trên toàn thế giới! Nhưng nói thiệt, đi đâu cũng thấy ở Mỹ là rẻ nhất và cái gì cũng dư thừa. Thôi hông dám nói nhìu, sợ người ta nói mèo khen mèo dài đuôi.
    Để dành cá khô, tới lúc Thoa về ăn chung hết hai chai beer, ngon anh, cám ơn anh nhiều
    Nghe nói mấy chú kite con lớn rồi, chưa ra khỏi ổ, khi ra ổ chờ cha mẹ mớm mồi chắc nhiều hình
    Have Good Day

Quote Được gửi bởi dienson View Post
    Để dành cá khô, tới lúc Thoa về ăn chung hết hai chai beer, ngon anh, cám ơn anh nhiều
    Nghe nói mấy chú kite con lớn rồi, chưa ra khỏi ổ, khi ra ổ chờ cha mẹ mớm mồi chắc nhiều hình
    Have Good Day
    Glad you enjoyed it!
    Không có thì giờ đi chụp rồi Sơn, tuần tới sơn nhà, sau đó đi chơi 2 tuần.

Em nghe nói Dinh Thượng Thư ở Sài Gòn sắp bị phá đi với lý do giản dị mà một quan lớn tuyên bố "Đâu phải nồi niêu xoong chảo nào cũng giữ!" Ông này chắc chưa bao giờ bước chân vào một VBT mà trong đó đầy những bát đĩa, nồi niêu sứt mẻ từ bao nhiêu nghìn năm trước.

Mấy căn nhà này ở trong những quốc gia kém mở mang thì chắc nằm trong danh sách "quy hoạch" từ lâu rồi. Nhưng vì người văn minh suy nghĩ có văn minh nên ngày nay du khách có cái để ngắm hoặc khung cảnh đẹp để ngồi nghỉ chân.

DMQ_7419 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_7422 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_7445 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_7446 by Dat's Photos, on Flickr

Vào năm 1944 khi Đức chiếm đóng Na Uy, một chiếc tàu chở đạn bị cháy nổ trong cảng Bergen. Vụ nổ này làm rung chuyển cả thành phố và phá hủy tất cả những ngôi nhà chung quanh khu Bergenhus Castle. Và ba di tích lịch sử bị hư hại nhiều nhất là ba tòa nhà được xây từ thế kỷ thứ 13 bao gồm Rosenkrantz Tower, Håkon’s Hall, và Kommandantboligen. Sau đây là một vài tấm ảnh trong khu Bergenhus Castle và tòa nhà Håkon’s Hall.

DMQ_7479 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_7481 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_7483 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_7487 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_7494 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_7511 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_7507 by Dat's Photos, on Flickr

Nhà Thờ St. Mary ở gần khu Bergenhus Castle, được xây vào thập niên 1130s hoặc 1140s và hoàn tất vào khoảng 1180.

DMQ_7523 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_7541 by Dat's Photos, on Flickr

DMQ_7536 by Dat's Photos, on Flickr

Tường nhà thờ rất dầy với cửa chính khiêm nhường.
    DMQ_7535 by Dat's Photos, on Flickr

Trong công viên trước cửa Nhà Thờ là tượng của Snorri Sturluson (1179 – 1241) do Gustav Vigeland tạc. Snorri Sturluson, người Icelander, là một đại học giả, nhà thơ, luật sư và chính trị gia rất nổi tiếng trong Iceland, Đan Mạch, Na Uy, và Thụy Điển.

DMQ_7518 by Dat's Photos, on Flickr

Trang 7 / 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 56789 ... Cuối cùngCuối cùng