Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 27

Chủ đề: Lấy nét với Canon 60D

Lấy nét với Canon 60D

Các bác cho em hỏi, em là newbie nên còn khờ dại.
    Em dùng Canon 60D với lens kit, khi em dùng AF thì máy lấy nét 2 hoặc 3 điểm trên chủ thể nhưng không đúng điểm mình cần lấy nét, ví dụ khuôn mặt hay 2 khuôn mặt khác nhau. Làm sao cho máy nhận diện đúng những điểm mình cần?
    Còn dùng tự chỉnh điểm lấy nét với AF points thì chỉ lấy được 1 Points.vậy muốn lấy nét nhiều điểm do mình tự chọn trong 9 điểm lấy nét thì có đuọc không và làm như thế nào.

Vậy thì bác phải nghiên cứu thêm thế nào là DOF
    ♥•♦♫••♥50D+24-105+Di622 II+Benro A300F♥•♦♫••♥

Quote Được gửi bởi linhchua View Post
    Các bác cho em hỏi, em là newbie nên còn khờ dại.
    Em dùng Canon 60D với lens kit, khi em dùng AF thì máy lấy nét 2 hoặc 3 điểm trên chủ thể nhưng không đúng điểm mình cần lấy nét, ví dụ khuôn mặt hay 2 khuôn mặt khác nhau. Làm sao cho máy nhận diện đúng những điểm mình cần?
    Còn dùng tự chỉnh điểm lấy nét với AF points thì chỉ lấy được 1 Points.vậy muốn lấy nét nhiều điểm do mình tự chọn trong 9 điểm lấy nét thì có đuọc không và làm như thế nào.
    Quote Được gửi bởi ub4me View Post
    Vậy thì bác phải nghiên cứu thêm thế nào là DOF
    Ý em chỉ là những điểm lấy nét của máy thôi, làm sao mình control được nó? còn DOF thì theo thiển ý của em nó liên quan đến nào là khẩu, tốc....
    Bác đã dùng qua 60D hay biết về vụ này thì chia sẻ với em, do dốt anh văn nên chưa hiểu được máy

theo mình bạn nên chỉnh lấy nét điểm trung tâm thui. roi bố cục lại là ok. Vi bạn để máy lấy nét tự động nên máy chỉ lấy nét điểm gần nhất

Ý em chỉ là những điểm lấy nét của máy thôi, làm sao mình control được nó? còn DOF thì theo thiển ý của em nó liên quan đến nào là khẩu, tốc....
    Bác đã dùng qua 60D hay biết về vụ này thì chia sẻ với em, do dốt anh văn nên chưa hiểu được máy
    dof liên quan đến khẩu và tiêu cự nhé bạn, không liên quan tới tốc

Quote Được gửi bởi tunghsb01086 View Post
    dof liên quan đến khẩu và tiêu cự nhé bạn, không liên quan tới tốc
    Vâng! em viết vội nên nhầm, với máy 60D thì cho em hỏi là có thể lấy nét nhiều hơn 1 điểm theo ý mình hay không, vd: 2 chủ thể ở 2 khoảng cách khác nhau và em muốn lấy nét luôn cả hai. Với 9 điểm lấy nét của 60D thì em có thể chọn 2 hoặc 3 điểm tự chọn được k. Vì còn mới mẻ quá nên có thể câu hỏi của em hơi "ngô nghê"! Các bác chỉ giáo giúp em mở rộng tầm mắt..

với 2 chủ thể ở 2 vị trí khác nhau thì bác chỉ còn cách tăng khẩu lên để rõ nét từ cái nọ đến cái kia thôi chứ chẳng có máy nào nó lấy nét cho bác kiểu đó đc đâu ạ :D

Vâng! em viết vội nên nhầm, với máy 60D thì cho em hỏi là có thể lấy nét nhiều hơn 1 điểm theo ý mình hay không, vd: 2 chủ thể ở 2 khoảng cách khác nhau và em muốn lấy nét luôn cả hai. Với 9 điểm lấy nét của 60D thì em có thể chọn 2 hoặc 3 điểm tự chọn được k. Vì còn mới mẻ quá nên có thể câu hỏi của em hơi "ngô nghê"! Các bác chỉ giáo giúp em mở rộng tầm mắt..
    câu hỏi này chứng tỏ là bác chưa hiểu về DOF đó.

mình là mem mới và mình mới mua cai 60d, mình đang xài len 18-50,chụp chân dung, mình có câu hỏi ngoài lề tí là mình có tầm 6 triệu trở lại thì mình mua len nào để chụp phong cảnh tốt nhất. mong các bạn giúp mình với,xin lỗi chủ topic vì đã làm loãng,hihi

Trả lời cho chủ topic: Ko có "điểm nét" mà chỉ có "mặt phẳng nét", nếu muốn nét đều 2 chủ thể ở khoảng cách khác nhau, chỉ có thể khép khẩu sâu vào (f11 chẳng hạn) rồi lấy nét vào khoảng không gian giữa 2 chủ thể, thì mới có thể nét cả 2 chủ thể
    Các điểm lấy nét trong máy ảnh chỉ có tác dụng thông báo "mặt phẳng nét" đang đi qua những đối tượng nào.

Trả lời cho cái bạn trên mình: tokina 12-24 hàng cũ chụp phong cảnh là hết thuốc, ko đủ tiền thì giữ 18-55 xài cũng được, khép khẩu 8 là nét rồi

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng