Trang 675 / 814 Đầu tiênĐầu tiên ... 175575625665673674675676677685725775 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 6,741 đến 6,750 / 8133

Chủ đề: Góc ảnh full frame cho Sony (A850, A900, RX1, A7, A7R...) và film 35mm của Minolta.

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    ủa, lên R rồi sao bác AnVixnh Thêm hình nữa đi bác.
    Vâng em "lên" R rồi ) .

Em cũng chỉ chụp linh tinh giải trí nên cũng không để ý vụ màu sắc Sony lắm. Nhưng cái A7 chụp người làm em mệt mỏi với màu da của nó quá . Em thử A7R xem có khác gì không. Thì thấy chụp da người đỡ hơn , cân bằng trắng cũng có vẻ chuẩn hơn.
    Em nghĩ để màu sắc chuẩn trong chụp sản phẩm thì phải cân bằng trắng bằng gray card 18% .

A7R Samyang 14mm

Quote Được gửi bởi tungtran2510 View Post
    Các bác cho e hỏi với
    Em chụp bằng a6500 + cz16-70
    và a7III + CZ55 1.8
    ( e đang dung 2 DP600 II + Flash godox)
    cả 2 đều bị sai màu khi chụp SP. Cụ thể thường bị ám vàng khá nặng, màu sai hết. Em chỉnh WB đủ các kiểu, mở khẩu khép khẩuu, tốc,... cả đêm qua đều ko đúng màu.
    Xin hỏi lỗi do gì và cách khắc phục với ạ :(
    Cảm ơn các bác
    Cái monitor của bạn màu có chính xác không? Còn nếu muốn chỉnh WB chính xác thì có thể sử dụng Color Checker.
    Gear còn đang thiếu vài món.

2 tấm chụp hoàng hôn đẹp quá các bác ạ ^_^

@petertruong83: cám ơn bác ghé thăm Sony

Quote Được gửi bởi AnVixnh View Post
    Vâng em "lên" R rồi ) .

Em cũng chỉ chụp linh tinh giải trí nên cũng không để ý vụ màu sắc Sony lắm. Nhưng cái A7 chụp người làm em mệt mỏi với màu da của nó quá . Em thử A7R xem có khác gì không. Thì thấy chụp da người đỡ hơn , cân bằng trắng cũng có vẻ chuẩn hơn.
    Em nghĩ để màu sắc chuẩn trong chụp sản phẩm thì phải cân bằng trắng bằng gray card 18% .

A7R Samyang 14mm

Thì bác được thêm MP, màu da & wb cải thiện hơn thì xem như là "lên" rồi. :-)

Có bác nào thích HDR thì nên nhanh tay down 2 programs này chơi: Aurora HDR 2018 & Photomatix Pro. Em đã post thông tin ở đây.

Một tấm em dùng Aurora HDR 2018 edit năm ngoái.
    Road to San Francisco by Joseph luong, on Flickr
    hm...

@Bác AnVixhn: hình của Bác cái nào cũng đẹp nhưng Bác chẳng bao giờ kèm thông số để dân gà như em được học hỏi. Mấy bữa trước thấy tấm hình Bửu Long của Bác nhìn đẹp, tính hỏi Bác thông số nhưng ngại quá.

@Bác petertruong93: Bác lấp ló hoài trong đây. Bác mạnh dạn sắm cái sony rẻ rẻ rồi vào đây treo hình cho vui. Với skills của Bác + giỏi edit photo, ko cần mua máy đắc tiền hình cũng sẽ đẹp lung linh. Có mấy lần vào box Canon coi hình của Bác mà hình như không khí bên đó ko được vui. Bên box này vui hơn. Ai cũng nice and friendly.

@Bác Joseph, tấm hình này đã qua Aurora của Bác, nhìn sáng láng ko ngờ. Hình gốc em chụp nhìn nhạt nhẽo. Chỉ chọn một trong những presets chứ em ko thời gian ngồi kéo màu. Thank you Bác về Aurora

Zeiss 55 - Costa Brava (Spain)

DSC09181 - Costa Brava (Spain) by Romeo (TM), on Flickr
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 09:04 AM ngày 13-03-2019

Dạ em cảm ơn nhã ý của anh ạ... em nghĩ 1 số bác trong thread có vài điều ức chế trong cs nhưng ko điều kiện giải tỏa được ở ngoài nên đành giải tỏa trong thread... mà cũng ko có gì đâu anh ạ... quan trọng dĩ hòa di quý thì tư từ mọi chuyện sẽ qua thôi... em cũng quên rồi hì... cuộc sống còn nhiều thứ để lo... và cũng cò nhiều thứ để "ham vui" nên mình đừng để tâm nhiều quá là được. Em cũng vào nhà thờ cầu nguyện xong thì mọi chuyện đành gởi gắm cho ngài thôi

em vào đây xem ảnh mà ko góp ảnh cũng kỳ kỳ...nhưng vì gần đây ... đúng hơn là 2 năm nay công việc ngốn hết thời gian ra ngoài của em... mà nếu mua máy mới thì không chụp được bao nhiêu... e cũng sẽ cố gắng sắm 1 máy trong tầm sức mình để vào đây chơi chung với các bác

Em mong được xem nhiều ảnh đẹp của các bác... mong anh Voyage vẫn giữ nhiệt huyết lưu lại nhiều khoảnh khắc qua từng chuyến đi... và để tô điểm thêm cho box ngày càng đẹp hơn ... mong box ngày càng lớn mạnh hơn ạ!

@ Bác BonVoyage khéo động viên làm em lại tưởng thật . Đây là box kỹ thuật thiết bị, đáng lẽ nên up ảnh nguyên bản ít chỉnh sửa để mọi người có thể tham khảo, nhưng em toàn hình đã qua chỉnh sửa , có tí tuổi lại thích lòe loẹt sặc sỡ nên ảnh nào cũng lòe loẹt. Hình của bác đẹp chân thật ghi lại những nơi bác đã đi qua, những góc mà bác đã từng nhìn.
    @ Bác petertruong93 nghiên cứu Sony hơi bị lâu đấy.

Em xin góp tấm ảnh JPG từ máy. Cong hay méo cũng mặc kệ, vì e chỉ muốn ghi lại mấy chùm nhang .

A7 Samyang 14mm

@petertruong83: Bác cứ vô đây gỏ cho vui. Giờ ko có hình góp thì góp chử. Mai mốt tậu Cam xong Bác dô đây góp 3 hình mỗi ngày bù lại. Fair deal :-)

@Bác AnVixnh: Mấy chùm nhang vĩ đại trong hình Bác bảo đảm ko com muỗi nào kiếm ăn được trong chùa này. Nói đi nói lại Bác vẫn ko cho thông số tấm hình Bửu Long. Tính dấu nghề phỏng :-)

@Bác Joseph: Ko hiểu tại sao tấm hình Costa Brava cho qua Aurora rồi upload lên flickr vẫn còn lưu được các thông số của Lens và Cam. Còn tấm hình dưới đây cũng cho qua Aurora nhưng khi up lên flickr thì thông số biến mất. Ko biết có click nhầm chỗ nào. Suy nghỉ hoài ko ra. Bác có biết tại sao ko ?

Batis 18mm - Clock Tower in Sighisoara (Romania)

845 - Clock Tower in Sighisoara (Romania) by Romeo (TM), on Flickr
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 07:28 PM ngày 15-03-2019

@BonVoyage: Em không biết tại sao hình bác lại mất thông số. Em cũng chẳng thấy cái option nào trong Aurora để giữ/xóa thông số cả. Có khi nào từ hình import của bác đã không có thông số?

Xài Aurora HDR mấy ngày nay em thấy các preset em thường phải kéo giảm xuống chút mới hợp với style. Đôi lúc phải fine tune lại mà cũng chưa vừa ý lắm. Chắc tại mới dùng nên nhiều thứ trong cách chụp & xử lý ảnh HDR vẫn chưa biết hết.

Em thấy nguyên bản thật ra cũng chưa "đúng" hết. Vì trong máy mình vẫn có thể chọn các style mình thích & còn có thể tăng/giảm contrast, saturation & sharpness. Ngay cả AWB vẫn có thể đẩy sang tông màu mình thích trong máy. Nên khi ra jpeg thì cũng như đã chỉnh lại rồi.
    Còn chuyện màu sắc đậm/lợt thì tùy cá nhân và cũng tùy hứng. Như style em thì thường hình có màu đậm đà hơn. Nhưng cũng vì vậy nhiều lúc chỉnh hơi quá tay, cảnh sắc không giống thật hoặc màu lòe lẹt. Nhưng nghĩ lại thôi kệ, hình mình đâu có bán (mà bán cũng chẳng ai mua) nên miễn sao mình thích được rồi :-)

Như hôm nay chán màu lại đổi sang B&W. Nhìn hình thì các bác biết đây là đâu.
    Nếu bác các để ý thì thường trong phim Holywood nếu như có thiên tai, chiến tranh, hay alien, khủng long, godzilla thì cây cầu này là một trong những địa danh nổi tiếng luôn bị phá vỡ hoàn toàn :-)
    Và để só sánh cái size của chiếc cầu các bác có thấy dưới bên phải khung hình có một người đang chơi paddle boat khg?

a7+ zeiss 55mm @ f/11, 1/500s, ISO 1600
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    @BonVoyage: Em không biết tại sao hình bác lại mất thông số. Em cũng chẳng thấy cái option nào trong Aurora để giữ/xóa thông số cả. Có khi nào từ hình import của bác đã không có thông số?

Xài Aurora HDR mấy ngày nay em thấy các preset em thường phải kéo giảm xuống chút mới hợp với style. Đôi lúc phải fine tune lại mà cũng chưa vừa ý lắm. Chắc tại mới dùng nên nhiều thứ trong cách chụp & xử lý ảnh HDR vẫn chưa biết hết.
    Uhm, có thể chỉnh được preset hả Bác. Để weekend có thời gian em mày mò thử chứ em thấy màu của preset quá đậm. Tưởng preset là nó cứng cựa ko đổi đươc. Còn nếu ko xài preset, tự kéo màu thì em chưa cảm thấy confident. Em mà kéo chỉ có thể từ ko được đẹp cho ra xấu thêm :(

Nói chung em chưa đủ kiên nhẩn để tỉ mỉ mấy cái này. Bước đầu em đả làm quen với việc ko thảy lên một đống như trước đây. Tập chọn lọc tấm thích nhất. Chứ hồi xưa hể ngồi xuống máy là up hết những tấm thấy được. Việc phải ngồi edit từng tấm làm em rất khó chịu. Dạo sau này cũng vì quá bận, tự nhiên nó bắt buộc mình phải có different approach với hobby.

Em đả check trong file manager, hình vẩn còn thông số trước lúc import cho cả hai. Nhưng đến lúc export thì tấm tower bị mất. Để weekend ngồi trace lại coi nó biến mất lúc nào.

Trang 675 / 814 Đầu tiênĐầu tiên ... 175575625665673674675676677685725775 ... Cuối cùngCuối cùng