Trang 4 / 239 Đầu tiênĐầu tiên ... 234561454104 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 2382

Chủ đề: Góc ảnh AF-S NIKKOR 24-70mm f/2.8G ED

lại có sóng gió rồi đây. "Cao nhân" tungdg bên "xóm" qua vnphoto chơi ah ).

24-70 là lens rất tuyệt, em cũng yêu em nó lắm :x. Còn bác chủ muốn góp ý thì em trình còi, chỉ nói qua loa đc thế này thôi: close-up ảnh của bác bị vỡ kể cả từ post đầu tiên (chắc do crop). Chân dung thì em thấy chất lượng ảnh kém (do PS ẩu hoặc do ảnh gốc ko tốt). Còn phong cảnh thì bác nhét nhiều thứ vào 1 ảnh quá, ảnh ko có bố cục, em ko thể tập trung vào 1 vẻ đẹp j của cảnh trong ảnh của bác. Còn màu của ảnh phong cảnh bác nên chỉnh sửa 1 chút, chứ cứ Vivid mà chụp thì em thấy ko ổn lắm.

em ví dụ luôn ảnh Tam Đảo 2012 của bác nhé, bác thử chỉ lấy phần từ dưới chữ "Tam Đảo" đến trên cái nóc chùa thì sẽ đẹp hơn nhiều ạ . Bác có thể tham khảo qua cái "Rule of thirds" về bố cục ảnh.

Em chia sẻ tý cho vui và giao lưu học hỏi. Còn các bác đang tranh luận đừng căng thẳng làm nóng topic.
    Yêu nhiếp ảnh và nghiền thiết bị

Quote Được gửi bởi tuanwarrior View Post

24-70 là lens rất tuyệt, em cũng yêu em nó lắm :x. Còn bác chủ muốn góp ý thì em trình còi, chỉ nói qua loa đc thế này thôi: close-up ảnh của bác bị vỡ kể cả từ post đầu tiên (chắc do crop). Chân dung thì em thấy chất lượng ảnh kém (do PS ẩu hoặc do ảnh gốc ko tốt). Còn phong cảnh thì bác nhét nhiều thứ vào 1 ảnh quá, ảnh ko có bố cục, em ko thể tập trung vào 1 vẻ đẹp j của cảnh trong ảnh của bác. Còn màu của ảnh phong cảnh bác nên chỉnh sửa 1 chút, chứ cứ Vivid mà chụp thì em thấy ko ổn lắm.

em ví dụ luôn ảnh Tam Đảo 2012 của bác nhé, bác thử chỉ lấy phần từ dưới chữ "Tam Đảo" đến trên cái nóc chùa thì sẽ đẹp hơn nhiều ạ . Bác có thể tham khảo qua cái "Rule of thirds" về bố cục ảnh.

Em chia sẻ tý cho vui và giao lưu học hỏi. Còn các bác đang tranh luận đừng căng thẳng làm nóng topic.
    Rất cám ơn nhưng lời chia sẻ của bác, như vậy thì anh em mới rút kinh nghiệm được chứ.

ah nếu mà bác chủ thích macro và close-up thì chén em 105VR đi, đảm bảo ko hối hận. Mình đang dùng và rất happy với em nó về close-up/macro, ghét mỗi cái nó trùng tiêu cự với em 105DC :(. Mình chắc chắn là 105VR sẽ cho ra chất lượng ảnh close-up tốt hơn nhiều so với 24-70.
    Yêu nhiếp ảnh và nghiền thiết bị

ah nếu mà bác chủ thích macro và close-up thì chén em 105VR đi, đảm bảo ko hối hận. Mình đang dùng và rất happy với em nó về close-up/macro, ghét mỗi cái nó trùng tiêu cự với em 105DC :(. Mình chắc chắn là 105VR sẽ cho ra chất lượng ảnh close-up tốt hơn nhiều so với 24-70.
    Dạ cái đấy em cũng có nhưng đi đâu lười mang vác nặng, với lại mới có lens này cho nên vác đi gặp gì chụp nấy.

-IF là lấy nét trong bác nhá không phải là con 24-70 không có lấy nét trong đâu, bác nhầm với cái zoom của nó rồi đấy, con 17-55 cũng có IF nhưng khi zoom nó cũng thò thụt 1 ít đấy ( ở phía trong hood ấy, tháo hood ra sẽ thấy rõ ngay...)
    - bác Atuan, nói chí phải: đã là góc ảnh của 24-70 thì đừng chỉnh sửa, mọi người đánh giá khách quan đc, chứ chỉnh sửa rồi thì ảnh chỉ mang tính khoe hàng thôi.
    - các bác chưa cho mọi người thấy những ảnh thế mạnh của len này, xem đến đây em chỉ thấy len này bền, lấy nét nhanh, lấy nét trong, có vẻ ngoài pro ngoài ra thì chả thấy khác gì cả
    S5pro + 105 f2.5Ai + 28f3.5Ai + 80-200f4 AIS + 24f2.8 AFD + SB25
    www.vietpainting.com

Em Crop thế này được không bác

Tôi đã cầm bộ D7K+24-70N được hơn 1 năm xin có ý kiến thêm thế này :
    - zoom 1 khẩu 2.8 nên vặn zoom thoải mái không sợ thay đổi khẩu dẫn đến thay đổi S, iso.
    - Dãy tiêu cự trên crop tương đương 36-105 thiếu tý wide phong cảnh, được tý tele chân dung. Khẩu lớn, chụp chân dung đặc tả xóa phông thoải mái.
    - Chụp ngược sáng rất ít bị lóa ( Chắc là do Nano và hood lớn ).
    - Mới dùng thấy nặng, dùng quen rất đầm tay
    - Còn về chất ảnh nếu nhìn hình các bác đưa lên thì chưa nói được điều gì đâu. Khi mới rước em nó về tôi đã thử với 18-200 VR2. Dùng tripod chụp cùng cảnh, cùng thông số khi nhìn kỷ hình sẽ thấy có sự khác nhau, nhất là khi phóng to. Tôi đã tiễn 18-200 rồi, nếu bác nào có thì có thể thử để anh em tham khảo.

Mình newbie. Cũng chưa đủ tiền mua 24-70N nhưng hôm trước được sếp trong cty cho mượn.
    Đúng như anh danghung66 nói, ống này nặng đến mức người mới chơi mà chụp cùng D7K (body của em) cứ bị chúi đầu ra trước. ^^
    Nhưng được 1 ngày thì quen, chụp ngon.
    Về dải tiêu cự thì chắc ống này tính đa dụng dải trung cho FX. Còn gắn lên crop thì được nhiều hơn như bác danghung66 đã mô tả.

Chỉ có 1 ý hỏi là chụp buổi tối, khẩu 2.8 khó control được ảnh bằng mấy cái fix nếu ánh sáng tèo 1 tí mà lại k có flash.
    Có bác có ý nào so sánh chỗ này chỉ điểm mình với.

Quote Được gửi bởi Gen NT View Post
    Chất lượng ảnh từ con lens này thì không phải bàn, nhưng riêng khoảng thiết kế con lens này thì thua hẳn con lens 17-55 "the king of DX"
    1. Hình dáng con lens này ốm và dài kô cân đối bằng 17-55
    2. Cái này mới là quan trọng: con 24-70 kô phải là IF (internal focus) trong khi con 17-55 là IF. Cho nên khi zoom in & out, thì con 24-70 bị thò ra thụt vào. Điều này có thể dẫn đến 1 lượng bụi bị đưa vào trong lens khi thò ra thụt vào.

Cho nên nếu ra version II, thì chắc nó sẽ cải tiến vụ IF này là ngon ăn.
    Cái này bác có cái không đúng rồi. Nikon 24-70 F2.8 là IF mà. Bác dựa vào đâu mà nói không phải vây?

Zoom lens này hơi bị dài và nặng nên nếu có grip thì chụp sẽ rất đầm. Mình dùng với D300s + grip quen rồi nên khi chuyển qua D800 thấy không được cân bằng cho lắm(phần đầu bị nặng hơn) phải mua thêm cái grip thôi.

Trang 4 / 239 Đầu tiênĐầu tiên ... 234561454104 ... Cuối cùngCuối cùng