Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 27

Chủ đề: Siem Reap & Kohrong - Bơi Chạy Lặn

Siem Reap & Kohrong - Bơi Chạy Lặn

https://liiintz.blogspot.com/2018/12...-chay-lan.html

CHẠY Ở SIEM REAP

chuyến đi bắt đầu bằng chương trình vượt lên chính mình kỳ số 2 - thị mẹt vừa hoàn thành 21km đầu tiên trong đời trên đất khơ me #angkorhalfmarathon dù trong danh sách top 3 về chót. chỉ 30p đầu 10000 con người lướt qua cuộc đời Linh với vấn tốc ánh sáng làm Linh nản lắm. thề là suốt dọc đường đi là cuộc vật lộn tư tưởng để không lên xe Tuk tuk để đi với bao lời mời gọi. bằng mọi giá, tự hứa bằng chính đôi chân mình phải về finish line nhứt quyết không bỏ cuộc. nói vậy chứ lúc nhìn những chiếc xe ambulance chạy ngang còi kêu inh ỏi cũng sợ vãi.

Linh cứ combo chạy, chạy bước nhỏ, đi bộ, lết cứ vậy mà làm tới, rồi lết chân trái không được thì lết sang chân phải. có những lúc động lực của Linh để chạy tiếp chính là vì thấy thương anh cyclist BTC cứ chạy thật slo-mo đằng sau (người anh có nhiệm vụ theo sát cuối đoàn đảm bảo mọi người ko ai bị vấn đề gì). cám ơn đoàn Việt Nam đã ngồi đợi Linh bên kia finish line, cám ơn 3 anh cyclist tình nguyện ziên đã xuống xe đi bộ cùng Linh tiến về vạch đích. nhớ nhất lúc bị cramp được các anh làm sơ cứu tại chỗ rất nhiệt tình, cảnh tượng này ko bao giờ quên luôn. sau đó như một phép mào Linh đã có thể đi tiếp được.

không hiểu sao lúc người chị rủ tham gia thì gật đầu ngay - vì tin vào bản thân hay ảo tưởng sức mạnh thì không chắc nữa nhưng dù là lý do gì thì quan trọng là đã hoàn thành đường chạy. năm nay có 2 trải nghiệm thật sự rất hardcore, lại một lần nữa cố gắng chinh phục một điều mới, và được bonus thêm những trải nghiệm thật khó quên.

#angkorwat #cambodia #siemreap #21km#marathon #vietnam

BƠI - LẶN Ở KOHRONG SANLOEM

Koh Rong là một thành phố biển xinh đẹp nằm cách Sihanoukville 1 tiếng đi phà. Ở cụm đảo này sẽ có đảo Koh Rong - đảo commercial cho tụi Tây đi quẫy, còn Koh Rong Sanloem là cho các bạn thích chill và hippie hơn thích cuộc sống healthy nghỉ dưỡng.

Cách đi: các bạn có thể book bus trực tiếp từ HCM đi Sihanoukville. lúc mình đi vì ghé Angkor tham gia giải chạy nên từ Siem reap đi xuống hết 12 tiếng đồng hồ nằm trên xe. Sau đó book phà ở bến tàu. Mọi người có thể lên trang camboticket.com hoặc tải app về rồi book vé trả tiền qua thẻ. Lúc đi chỉ cần show e-ticket là được, cũng khá tiện.

Ấn tượng về Koh Rong Sanloem là thành phố hoang sơ và sạch sẽ, 2 ngày trên đảo ít thấy manh mối của rác dù khách du lịch mỗi ngày đến khá nhiều, chưa gì thì đây đã là điểm cộng cho mình. dọc theo bờ biển của Koh Rong sanloem là các resort xứng đáng 10 điểm về mặt kiến trúc, rất có gu riêng và hòa hợp với khung cảnh dã man, chứ không phải kiểu phá kiến trúc ở các biển bên mình. Thật sự khá ngạc nhiên về điều này luôn.

Tưởng sau khi hành xác tại Seam Riep thì sẽ có chuỗi ngày nghĩ dưỡng xả láng ở Koh Rong, nhưng không, vừa đến khách sạn chìa thẻ visa ra để cho cà thì khách sạn lắc đầu, bảo là trên đây tụi tao ko cà thể đâu. Oh sh**, quên mất là đi ra đảo hoang. Thấy mặt mày hoang mang quá, bạn bảo bây giờ mày kiếm nhà hàng Sara đi rồi đổi tiền, bị charge 10% tiền phí đó nha. Huhu giờ charge cỡ nào cũng phải chịu chứ không lẽ lên tới đây mà nhịn đói nằm 1 chỗ cầm cái thẻ vô dụng chơi. Đánh dấu thêm 1 cột mốc mất tiền ngu.

Buổi chiều đi book tour Plankton buổi tối rồi tắm biển ở trước resort. Biển ở Koh Rong xanh dịu dàng không có sóng to, bờ cát trắng êm mịn thật dễ làm say sưa lòng người. Cứ thả nổi lềnh bềnh thôi là cũng thấy dễ chịu làm sao. Đến Koh Rong đa số là Tây, rất ít châu Á, nên không thấy bóng dáng Tung Của (mừng thay). Tắm biển chừng một tiếng thì chạy lên tắm rửa thay đồ chuẩn bị đi Plankton tour. hai chị em thay xiêm y xịt nước hoa để chuẩn bị chụp hình cùng với plankton sau khi xem hình plankton tràn bờ đê trên google. tới chỗ tập trung, thuyền đậu xa một khúc, hai chị em lội nước ra thuyền mà nước thì ngập tới rún. thuyền chở đến một chỗ thật xa giữa biển rồi dừng lại, bạn dẫn đi quăng cho 2 cái kiếng snorkeling cũng không giải thích làm chả hiểu mô tê gì, một hồi mới ngỡ ra hoá ra plankton tour chính là ngụp lặn dưới biển để xem các mẹ ạ, mà làm gì có đồ bơi trên người, thế rồi lưỡng lự một hồi hai đứa cũng làm những gì cần làm để có thể mặc phao bơi và nhảy xuống biển. và không phụ lòng, đời Linh may mắn cũng thấy được nhiều điều kỳ diệu rồi nhưng cái cảm giác phía trên đầu sấm chớp liên miên, ngụp mặt dưới mặt biển xem plankton bu quanh mình phát sáng (sấm chớp thì nó tắt vì nó là dạ quang mà), tưởng tượng phía trên thuyền mà có ai chà dĩa cho nghe nữa thì nó đã không còn gì để nói. mà vậy thôi là cũng đủ ồ quao làm highlight của cả chuyến đi rồi, lần đầu xem đại tiệc ánh sáng remix trong một cái bộ dạng và hoàn cảnh thật sự éo le tréo ngoe.

Ngày hôm sau, hai chị em tham gia tour lặn cùng với đoàn diving. Thuyền chở ra 1 đảo xa thật ra rồi sau đó việc ai nấy làm, đoàn tách ra nhóm lặn và nhóm snorkeling. Mình ở trong nhóm snorkeling. Session đầu tiên xem san hô không được đep lắm vì màu sắc không tươi tắn xinh xẻo, nhưng session số 2 thì rất Quao, từng đàn cá nhỏ bu xung quanh lượn lờ qua lại, mà đếm chắc gần 20 loài cá khác nhau. Hai chị em pose ảnh dưới nước nửa tiếng đồng hồ trong sự lắc lư sóng biển, lúc lên bờ cảm thấy còn say sóng hơn cả đi thuyền.

Đi đợt này xong mới cảm thấy sự cần thiết của việc có trong tay môt cái Gopro, có thể ghi hình cả thế giới mà không sợ lo lắng gì. Trước giờ toàn tưởng đám mua Gopro là dư tiền và thích đú (Xin lỗi, Linh đã sai).

https://www.instagram.com/p/BrFoM0pBZai/

Sau đó tàu xục xịch lên đường về đất liền. Vẫn tưởng mọi thứ sẽ trải qua thật êm ả, về đúng 3pm sau đó có thời gian thong dong đi tắm rồi ra pha lúc 4pm. Nhưng không khốn nạn thay, tàu tự dưng tắt máy giữa biển khơi tầm nửa tiếng, lúc đó sợ điếng vì trễ tàu một phát là mất vé bus đi về tối nay luôn. May sao tàu lại khởi động được, lúc về cũng gần sát nút, chả kịp tắm rửa gì. Trên người đầy dấu vết của biển cả nhưng lại không dám đi đâu, chỉ dám ngồi chờ phà, vậy mà khốn nạn thay, ngồi chờ 1 tiếng rưỡi. Vâng 1 tiếng rưỡi đồng hồ mà phà mới tới. Trong lúc đó tự nhẩm có thể tắm táp sạch sẽ, gội đầu hong tóc để tối lên bus ngủ 1 mạch rồi.

Hai chị em tiếp tục con đường chạy sô để đi tìm chiếc xe bus rồi chạy lên, trước khi xe bus chạy kịp mua 2 phần hủ tíu take away. Ngồi trong 1 chiếc khoang 1m x 2m không xoay trở được gì, ngồi dậy thì đụng đầu, mà đói quá phải cố gắng mở bịch hủ tiếu ra ăn. Ngồi ăn mà cứ nơm nớp nó đổ xuống sml là tối khỏi ngủ. rồi sau 14 tiếng ngồi trên xe bus thì cũng đã đến HCM, lúc xuống xe vừa say sóng vừa say xe làm mình cứ như đặt chân đến một thế giới khác.

Vậy là kết thúc một chuyến đi khó quên với rất nhiều hoạt động hardcore và một vài điều không như ý, nhưng so what? When life throws you lemons, just make Thai hotpot out of it!

Chị Linh viết phóng sự hay lắm, làm cho người đọc cứ phập phồng lo sợ không biết chị có đến đích không, làm sao có tiền mặt để trả khách sạn, và lo cho hai tô hủ tíu đừng đổ. 😀

Em cũng hay đi snorkeling, tuần trước mới ở bên Mexico lặn nên có vài điều và ảnh chia sẻ nếu chị cho phép.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Chị Linh viết phóng sự hay lắm, làm cho người đọc cứ phập phồng lo sợ không biết chị có đến đích không, làm sao có tiền mặt để trả khách sạn, và lo cho hai tô hủ tíu đừng đổ. 😀

Em cũng hay đi snorkeling, tuần trước mới ở bên Mexico lặn nên có vài điều và ảnh chia sẻ nếu chị cho phép.
    haha cám ơn em, chị đọc lại còn thấy phập phồng nữa là ) may mắn thay là mọi thứ đều suôn sẻ, đến đích, có tiền và vẫn ăn được

ôi hay quá, em cứ chia sẻ thoả mái nhé, em cũng dùng gopro ah ?

Chị Linh...haha bác vankhoa lại đòi cưa sừng làm nghé rồi

Quote Được gửi bởi windypham View Post
    Anh Phong lại cứ trêu em!

Quote Được gửi bởi liiintz View Post
    haha cám ơn em, chị đọc lại còn thấy phập phồng nữa là ) may mắn thay là mọi thứ đều suôn sẻ, đến đích, có tiền và vẫn ăn được

ôi hay quá, em cứ chia sẻ thoả mái nhé, em cũng dùng gopro ah ?
    Không, em chỉ có cái PnS nhỏ gọn chống nước thôi. Em thì không được khỏe, chạy 1/4 marathon chưa được chứ đừng nói đến 1/2. Em xem trong blog thấy clip chị mặc áo phao bơi lội thích quá nên em nghĩ đến những chuyến đi snorkling mấy lần trước để chia sẻ cho vui thôi.

Ảnh sau em chụp ở Tahiti. Vui đùa với cá mập và cá đuối. Nó quen du khách nên mình xuống nước là chúng bơi đến. May mà chúng chẳng đớp cái gì của em.

DSCN0429 by Dat's Photos, on Flickr

Còn ông này thì không biết cãi vã với vợ làm sao mà bị vợ đẩy xuống nước cho cá mập ăn.

DSCN0567 by Dat's Photos, on Flickr

Cá mập em không sợ nhưng lại nể cá đuối. Đuôi của nó có gai và có một loại nọc độc hay vi trùng nào đó, nó quệt mà chỉ cần sướt da thôi là bị nhiễm trùng, đau lắm. Vợ em bị nên cứ thấy nó là không xuống nước.

DSCN0504 by Dat's Photos, on Flickr

Em treo mấy tấm ảnh chụp tuần trước. Cũng snorkling nhưng hơi vất vả khi chụp ảnh vì biển động.

Chắc chị Linh nhìn tấm này thấy quen quen. Mặt nạ, ống thở, chân vịt và áo phao có sẵn của chủ nhưng em sợ nhất là nhiều người không sợ cái ống thở mà người khác đã ngậm qua. Chủ tàu nhúng vào một thùng nước để rửa rồi phơi chứ đâu khử trùng gì. Em dùng đồ nghề riêng mang đi.

DSCF0015c by Dat's Photos, on Flickr

Máy Nikon cũ, hỏng rồi nên em mua cái khác, Fujifilm XP 135.

DSCF0044c by Dat's Photos, on Flickr

DSCF0064c by Dat's Photos, on Flickr

DSCF0155c by Dat's Photos, on Flickr

Thôi em không đùa nữa, xin lỗi bác Linh nhé!

Em đi snorkling nhiều lần và chỉ có máy PnS nên khó có ảnh đẹp. Tất cả những ảnh đẹp với cá màu sặc sỡ đều được chụp bằng máy DSLR trong một hộp kính chống nước cộng với flash và phải scuba dive đến tận đáy biển. Snorkling chỉ là lặn trên mặt nước, cùng lắm là nín thở lặn xuồng rồi trồi lên ngay nên được ảnh nào thì hay ảnh nấy, hên xui vì không focus được. Hơn nữa, chỗ nào nước giao động là ảnh bị mờ, không phải vì tay run mà vì sóng đong đưa, không kềm chế được.

Để bảo vệ khách du lịch và trách nhiệm, hầu hết các chỗ snorkling đều bắt đeo phao hay áo gilet nổi. Điều này cản trở việc bơi lội rất nhiều vì áo làm tăng sức cản của nước và không thể lặn được. Em hay cởi ra để bơi và lặn, thoải mái hơn nhiều.

Em treo thêm vài tấm rồi trả thớt lại cho bác Linh nhé.

DSCF0055c by Dat's Photos, on Flickr

DSCF0093c by Dat's Photos, on Flickr

DSCF0095c by Dat's Photos, on Flickr

DSCF0186c by Dat's Photos, on Flickr

DSCF0172c by Dat's Photos, on Flickr

Quote Được gửi bởi windypham View Post
    em cũng còn nghé lắm nha bác vankhoa ơi

nhìn hình của bác thấy sống động ghê, giống như mấy con đứng trước mặt mình, mà toàn mấy con thứ dữ. lúc em snorkel thì toàn thấy tụi cá vẫy vùng từ xa thôi - được cái nhìn thành đàn nên nó hoành tráng chứ chả thấy mặt mũi ra sao, gặp em bị cận nữa chứ. em mà thấy cá mập là em xĩu tại chỗ luôn, bác thật là gan dạ. em cũng đồng ý là khoảng bao nhiêu cái mồm ngậm vào bộ mask snorkel nên tới lượt em ngậm vào cũng hơi e dè một tí nhưng em lại chưa lặn đủ nhiều để sắm hẳn 1 cái mask cho mình. sau này có đi nhiều chắc chắn sẽ trang bị riêng. mà nhìn hình bác thấy giống scuba quá, vì thấy được cả đáy, hoặc mấy chỗ này đáy biển nông như thế ạ?

Quote Được gửi bởi liiintz View Post
    em cũng còn nghé lắm nha bác vankhoa ơi

nhìn hình của bác thấy sống động ghê, giống như mấy con đứng trước mặt mình, mà toàn mấy con thứ dữ. lúc em snorkel thì toàn thấy tụi cá vẫy vùng từ xa thôi - được cái nhìn thành đàn nên nó hoành tráng chứ chả thấy mặt mũi ra sao, gặp em bị cận nữa chứ. em mà thấy cá mập là em xĩu tại chỗ luôn, bác thật là gan dạ. em cũng đồng ý là khoảng bao nhiêu cái mồm ngậm vào bộ mask snorkel nên tới lượt em ngậm vào cũng hơi e dè một tí nhưng em lại chưa lặn đủ nhiều để sắm hẳn 1 cái mask cho mình. sau này có đi nhiều chắc chắn sẽ trang bị riêng. mà nhìn hình bác thấy giống scuba quá, vì thấy được cả đáy, hoặc mấy chỗ này đáy biển nông như thế ạ?
    Vì biết bác còn nghé nên mới trêu. 😛

Toàn ảnh chụp từ phần trên mặt nước đấy chứ, đâu có tấm nào scuba. Có chỗ sâu, có chỗ nông. Sâu nhất khoảng 5 mét và nông nhất thì mực nước chỉ đến bụng. Ở Tahiti và Cozumel, dân đảo sống 100% nhờ vào ngành du lịch nên họ biết chỗ nào nông để đưa du khách đến snorkling/scuba diving. Nước trong và ấm, cát trắng khắp nơi, thích lắm.

Hai ảnh sau cho thấy chỗ nông.

Tahiti. Hướng dẫn viên ôm con cá đuối lên để hôn. Cá này thích ăn mực.
    DSCN0423 by Dat's Photos, on Flickr

Cozumel
    DSCF0080c by Dat's Photos, on Flickr

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng