Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 38

Chủ đề: Chụp bình minh/hoàng hôn với máy Sony

Quote Được gửi bởi anhcaolinh View Post
    bài chia sẻ hay quá, cám ơn chủ topic
    Cám ơn bác anhcaolinh ghé xem :-)

Quote Được gửi bởi BonVoyage View Post
    Em xin hỏi Bác Joseph chổ này. Scene mode có option sunset nhưng ko có option sunrise. Vậy khi chụp sunrise cũng chọn option sunset cho nó hả Bác ? Thường em làm vậy thấy hình ra cũng OK.

Cái creative style này em có đọc qua manual nhưng chưa thử bao giờ. Sẽ thử như cách Bác chỉ. Bác giải thích dễ hiểu hơn đọc manual. Thanks Bác Joseph.
    Được bác à. Trong tấm 12 nó có đề rằng "Vividly expresses and dramatically capture the redness of dusk and dawn"
    hm...

Chụp Hight Dynamic Range HDR ra thẳng jpeg từ máy Sony

Máy Sony còn có một tính năng là chụp HDR thẳng từ trong máy ra jpeg. Tính năng này đã có từ lâu khi thời SLT ngàm A của Sony đã tích hợp tính năng này, vd a58, a77.

Em không chuyên về HDR nên không dám giải thích nhiều về HDR. Chỉ chia sẻ như thế này:
    - Khi các bác ngồi trong nhà và nhìn qua cửa sổ, bác sẽ thấy rõ cảnh sắc bên ngoài và vẫn thấy rõ cảnh sắc bên trong nhà. Bây giờ các bác lấy máy ảnh ra và chụp thì nếu bác expose để thấy cảnh rõ bên ngoài thì bên trong nhà sẽ tối. Ngược lại nếu expose cho bên trong thì bên ngoài sẽ bị cháy. Đây là một giới hạn của máy ảnh nói chung.

Và các bác sẽ gặp vấn đề này thường xuyên khi chụp ảnh ngược sáng hoặc khác biệt lớn giữa vùng sáng & tối. Chẳng hạn như khi chụp kính màu trong nhà thờ, chụp ở bên trong quán ăn với view nhìn ra cửa sổ..vv..Cảnh hoàng hôn hay bình minh cũng vậy.
    Khi chụp cảnh hoàng hôn thì khi các bác expose cho bầu trời thì hầu như tất cả cảnh sắc khác đều trở thành tối.
    Nếu các bác muốn rõ luôn phần tiền cảnh mà không qua hậu kỳ thì phải có nguồn sáng đủ mạnh để soi tiền cảnh (vd flash cho chân dung), còn không thì dùng HDR từ máy Sony.

Máy Sony sẽ cho chụp liên tục 3 tấm (đo sáng -x, 0, +x EV) và sau đó ghép lại và cho ra 2 tấm: 1 thường & 1 HDR. Tính năng này nó nằm ở đây:

#16 Các bác có thể chọn Auto hoặc EV khác biệt từ 1 đến 6.

#17Các bác có thể cài đặt HDR vào nút tắt C hay Fn như của em. Như vậy khi cần chụp sẽ có ngay. Chứ nếu đợi đến lúc chụp mà vào Menu chính để tìm thì không biết bao giờ mới ra. Menu của Sony quá tệ :-(

Một khi đã chọn auto HDR thì các bác lấy nét, bấm nút & giữ cho đến khi 3 tấm chụp xong.

Khi sử dụng tính năng này thì các bác lưu ý vài điều sau:
    * Các bác có thể dùng HDR chung với Creative Style.
    * Chỉ có thể sử dụng tính năng này khi chụp JPEG only. Nên nếu bác chụp RAW + Jpeg như em thì cần phải chuyển sang "jpeg only" trước mới sử dụng được.
    * Nên dùng với phong cảnh tĩnh. Nếu dùng chân dung sẽ không được vì có chuyển động trong 3 tấm.
    * Khi chụp 3 tấm các bác cũng phải thật tĩnh & không rung máy, nhất là khi máy + lens không có chống rung như a7, a6000, a6300.
    * Chụp xong máy sẽ ghép 3 tấm, và trong lúc đó (khoảng vài ba giây) thì các bác không thể sử dụng máy.

Em đã không sử dụng tính năng này từ lâu, vì cần phải chuyển sang chụp JPEG only. Nên nếu muốn HDR thì em tự chụp bracketing & dùng các phần mềm như Aurora HDR, Photomatix hay Lightroom để ghép.

Em chụp HDR từ máy Sony hôm nay, và post đây cho các bác xem thử tính năng này. Sony cho ra 2 tấm.

#18 Tấm đầu tiên các bác thấy bên ngoài nhìn rõ còn bên trong bị tối.

#19 Tấm này là HDR @ 6.0ev khác biệt.

So sánh giữa #18 & 19 thì có lẽ các bác sẽ thấy #18 nó "đúng" hơn những gì tất cả hay gặp trong các hình ảnh xưa nay. Còn #19 thì nhìn "lạ" hơn nhưng lại giống hơn những gì thấy từ mắt.

Tấm #2 cũng là cảnh hoàng hôn em chụp HDR. Các bác xem lại sẽ thấy cảnh bờ đá rõ và chi tiết. Nếu chụp 1 tấm thì bờ đá sẽ tối hơn và thiếu chi tiết hơn.

Nói chung, HDR trong máy cũng là một tính năng mà các bác thích chụp JPEG cũng nên thử. Chụp cảnh hoàng hôn theo cách thường vẫn đẹp, nhưng cũng nên thử dùng HDR để có tấm hình nhìn gần giống như mắt mình thấy trong thực tế cũng có cái hay của nó.
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 12:14 AM ngày 14-03-2018
    hm...

Cái Scene mode mình toàn dùng khi chụp hoa cỏ cận cảnh :D

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Được bác à. Trong tấm 12 nó có đề rằng "Vividly expresses and dramatically capture the redness of dusk and dawn"
    Thank you Bác Joseph confirm. Scene mode của A7RII ko có display text như của Bác. Chỉ có những icons. Hay cũng có thể cần phải turn on text somewhere in the menu mới display text ? Cái nay em cần check lại. Em đọc trong forum của tụi tây tụi nó chê menu của sony, như cái rừng.

Cảm nghỉ của em khi đọc xong hết mấy bài của Bác Joseph là ngoài kiến thức về photography dồi dào, Bác gỏ tiếng Việt quá giỏi. Câu cú đâu ra đó, dùng từ Việt chính xác, giải thích mọi thứ rỏ ràng dể hiểu. Có vẻ như gỏ tiếng Việt đối với Bác quá dễ dàng. You have my compliments.

Em bookmark top của Bác lại để practice dần. Ngày nào em cũng check-in top mong bài mới của Bác. Bác rảnh tiếp tục gỏ chia sẻ. Ko chỉ em, nhiều Bác trong đây chắc chắn học thêm được nhiều cái hay từ những kinh nghiệm của Bác. Much appreciated.
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 03:20 AM ngày 15-03-2018

Bác chủ cho em hỏi ví dụ nếu chụp cảnh hoàn hôn trong tp lúc trời đã tắt nắng mà mình muốn tạo hiệu ứng đèn xe thành từng vệt thì nên set up như nào ạ. Em cũng mới tập tành chụp bằng máy Fuji XT-10, lens zoom theo máy. :p. Em cảm ơn

Quote Được gửi bởi xtheskyx View Post
    Cái Scene mode mình toàn dùng khi chụp hoa cỏ cận cảnh :D
    Scene mode đó giúp cho mình chụp nhiều thể loại. Macro (hình cây hoa) cũng là một cách để dùng khi chụp hoa close up. Theo em nghĩ nó sẽ giúp cho lấy nét đúng hơn ở cánh hoa khi chụp cận cảnh. Nhưng điều quan trọng là bác vẫn phải cần lens macro mới chụp tốt hơn.

Quote Được gửi bởi BonVoyage View Post
    Thank you Bác Joseph confirm. Scene mode của A7RII ko có display text như của Bác. Chỉ có những icons. Hay cũng có thể cần phải turn on text somewhere in the menu mới display text ? Cái nay em cần check lại. Em đọc trong forum của tụi tây tụi nó chê menu của sony, như cái rừng.

Cảm nghỉ của em khi đọc xong hết mấy bài của Bác Joseph là ngoài kiến thức về photography dồi dào, Bác gỏ tiếng Việt quá giỏi. Câu cú đâu ra đó, dùng từ Việt chính xác, giải thích mọi thứ rỏ ràng dể hiểu. Có vẻ như gỏ tiếng Việt đối với Bác quá dễ dàng. You have my compliments.

Em bookmark top của Bác lại để practice dần. Ngày nào em cũng check-in top mong bài mới của Bác. Bác rảnh tiếp tục gỏ chia sẻ. Ko chỉ em, nhiều Bác trong đây chắc chắn học thêm được nhiều cái hay từ những kinh nghiệm của Bác. Much appreciated.
    @bác BonVoage: Bây giờ tiếng Việt với tiếng Anh em bị lẫn lộn hết bác à. Khi đi làm nói chuyện tiếng Anh mà nhiều lúc mình không nhớ chữ nó là gì, trong đầu thì lại chỉ nhớ chữ đó trong tiếng Việt. Còn khi nói chuyện tiếng Việt thì nhiều lúc lại chêm vài chữ tiếng Anh. Khổ thật. Em gõ nhiều trong diễn đàn nên cũng khá quen với gõ tiếng Việt. Hơn nữa đánh thì mình có thời gian sửa lại, chứ nếu gặp bác chắc em chơi cả Anh mix Việt bác à.

Máy a7 em thì bấm Fn, sau đó select icon ở ô top left sẽ cho ra các text như trong hình. Có thể a7RII đã bỏ cái feature này?!?

Tuần này em bắt đầu hơi bận, phần vì công việc, phần vì chuẩn bị chuyến trip kế, nên chắc phải đến đầu tháng sau mới rảnh. Về phần chụp JPEG thì em cũng đã xong. Em tính sẽ chia sẻ về hậu kỳ (đơn giản) cho hình hoàng hôn nên khi có thời gian em sẽ tiếp tục.

Bác rảnh thì góp hình vào chơi cho vui. Em hay post ở "Phong cảnh với lời dẫn" trong mục Phong cảnh, và "Những chuyến đi chơi ngắn" ở mục du lịch.
    Thanks for your compliments. :-)

Quote Được gửi bởi helenexpress View Post
    Bác chủ cho em hỏi ví dụ nếu chụp cảnh hoàn hôn trong tp lúc trời đã tắt nắng mà mình muốn tạo hiệu ứng đèn xe thành từng vệt thì nên set up như nào ạ. Em cũng mới tập tành chụp bằng máy Fuji XT-10, lens zoom theo máy. :p. Em cảm ơn
    Chào mừng bác helenexpress đến với diễn đàn. Hiệu ứng đèn xe thành từng vệt là một cách chụp khác, gọi là long exposure photo - tiếng Việt hình như là chụp phơi sáng thì phải (bác nào giúp dùm em). Em cũng chỉ mới chụp 1-2 lần thôi, bác có thể tìm trong forum thế nào cũng có bác đã chia sẻ về cách chụp này rồi.
    Nhìn chung, cách chụp là bác phải dùng tốc độ (shutter speed) thật chậm thì sẽ ra. Khẩu độ thì tùy lúc. Thường thì khép khẩu nhiều vì muốn tiền & hậu cảnh đều rõ. Bác thử xem thì sẽ biết rõ hơn.
    Set màn trập càng lâu thì hiệu ứng đèn xe mượt hơn thì phải (cái này bác hãy thử nghiệp sẽ thấy).
    Quan trọng nhất là bác cần tripod để máy không bị rung.

#20 vd tấm này em phơi 30s @ f/4. Bác để ý ở dưới góc hình thấy vệt xe màu trắng và đỏ không?

Với tấm này, ngoài dòng cháy của nước, em còn muốn cảnh con tàu đi một vệt dài hơn nữa. Nếu chụp lại, em sẽ thử chụp lâu hơn nữa xem sao.
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Máy a7 em thì bấm Fn, sau đó select icon ở ô top left sẽ cho ra các text như trong hình. Có thể a7RII đã bỏ cái feature này?!?
    Em đã check lại. It turns out A7RII có hai cách access to scene mode
    1. Bằng cách dùng front dial - nằm ở phía trước shutter/power button. Dùng cách này cho ra scene selection với những icon - no text.
    2. Cách thứ hai là dùng Fn như Bác, select icon BOTTOM RIGHT (hơi khác của Bác top left). Cách này mỗi icon đều có text, giống như của Bác.

Từ trước tới giờ em chuyên xài (1) vì thuận tay hơn nên ít khi explore Fn. Giờ thì nhờ Bác em biết thêm một option nữa. Mystery solved.

Tuần này em bắt đầu hơi bận, phần vì công việc, phần vì chuẩn bị chuyến trip kế, nên chắc phải đến đầu tháng sau mới rảnh. Về phần chụp JPEG thì em cũng đã xong. Em tính sẽ chia sẻ về hậu kỳ (đơn giản) cho hình hoàng hôn nên khi có thời gian em sẽ tiếp tục.
    Nếu Bác bận thì nên lo công việc trước. Dù sao trong này chỉ là hobby. Rảnh rổi gỏ, ko thì later. Bác đi chơi về nhớ post hình cho anh em thưởng thức ké với hả Bác Joseph. Have a nice & safe trip.

Bác rảnh thì góp hình vào chơi cho vui. Em hay post ở "Phong cảnh với lời dẫn" trong mục Phong cảnh, và "Những chuyến đi chơi ngắn" ở mục du lịch. Thanks for your compliments. :-)
    Em có xem hết mấy top đó của Bác. Nhưng ko dám post hình ở đó vì em ko biết ghi lời dẫn. Nhiều lúc nghỉ ko ra chử Việt để gỏ. Trước giờ em vẫn lười gỏ vì ko gỏ giỏi. Thường em chỉ quăng lên 1 tấm hình + vài chữ em chụp ở đâu. That's all. Gặp Bác Joseph rất nice/friendly/helpful, coi như đúng channel nên em mạnh dạn gỏ góp vui. Bên top kia có Bác HanoiSkyline góp mấy tấm hình quá đẹp. Em lỡ dại mò vô flickr của Bác đó flick thru kho hình của Bác, em xém rớt xuống ghế. so talented. Trong này có nhiều cao nhân nội công thâm hậu. Em chuẩn bị bế quan tỏa cảng luyện công thêm. :-)

@bác BonVoyage: forum này có đầy đủ hết các thể loại cũng như trình độ nhiếp ảnh. Bởi vậy đi lòng vòng hết mục này đến mục khác xem ảnh các bác ở forum cũng là điều thú vị. Em cũng học được rất nhiều điều từ khi khám phá forum này. Và cũng rất vui khi quen biết thêm được các bác cùng hobby như mình.

Và khi nào có bác nào gặp vấn đề của Sony mà không rành tiếng Anh (vì đa số thông tin trên mạng đều là English cả) nên em google giúp các bác thêm thôi. Đa số các bác mới bắt đầu chụp đều đi theo Canon & Nikon, nên khi sử dụng Sony gặp vấn đề thì hơi ít người giúp.

Trip tới này có 3 ngày thôi, nên phải search để không lãng phí chuyến đi.

Chúc bác happy shooting cuối tuần :-)
    hm...

Hậu kỳ đơn giản với RAW file

Em đã chia sẻ xong phần chụp jpeg với máy Sony và kế đến em sẽ chia sẻ cách edit đơn giản sử dụng phần mềm như Lr.

Hiện nay các bác đã nghe nói đến Photoshop và Lightroom là 2 phần mềm chuyên sử dụng nhiều nhất. Tuy nhiên, ngoài 2 software này còn có các software khách cạnh tranh như Capture One, Luminar, Affinity, etc. Adobe Photoshop & Lightroom hiện nay sử dụng theo kiểu subscription, tức là trả tiền hàng tháng ($10) và được hỗ trợ cập nhật suốt thời gian subscription. Tuy nhiên, sau khi Lr công bố 2 phiên bản Lightroom CC (cho thiết bị di động + lưu trữ hình trên mây) và Lightroom Classic CC (là Lr cho desktop) thì Lr đã gặp nhiều vấn đề linh tinh như máy giờ chạy chậm, chỉnh sửa ảnh trên một số thiết bị (như Microsoft Surface Pro) chạy rất rất chậm! Em cũng đang gặp vấn đề này. Nên em cũng đang tìm xem có phần mềm nào có thể thay thế Lr hay không.

Với SONY camera thì còn có một lợi thế. Đó là Capture One. Capture One là phần mềm chỉnh sửa ảnh thuộc Phase One (máy Medium format) và đã hợp tác với Sony vài năm nay. Cái hay ở chỗ là các bác nào đang xài máy ảnh Sony đều có thể download và sử dụng Capture One Express miễn phí. Express là phiên bản miễn phí chỉ có cho máy Sony mà thôi. Ngoài ra, nếu thích các bác có thể nâng cấp lên phiên bản cao hơn: Capture One Pro. Phiên bản này có 2 loại: 1 là cho SONY và 1 là có thể dùng RAW của tất cả các hiệu máy khác (Nikon, Canon, vv). Khác biệt lớn nhất đó chính là $: Pro cho Sony only là $79, trong khi đó Pro cho tất cả hãng khác là $299!
    Em cũng đang tìm hiểu Capture One này cho Surface Pro 4 của em. Nên có gì thì em sẽ update thêm thông tin sau.

Chúng ta trở lại Lightroom trước.

Đối với các bác chưa từng sử dụng phần mềm qua cho hậu kỳ thì sẽ thấy rất khó khăn và tốn thời gian. Hoặc các bác có download xài thử nhưng rất ngỡ ngàng khi bắt đầu sử dụng vì có quá nhiều tính năng.
    Vì vậy em xin chia sẻ cách sử dụng Lr đơn giản để các bác có thể thử chơi và làm quen với hậu kỳ nói chung.

Như các bác đã xem hình #9, là hình em chụp thẳng từ Jpeg của máy Sony. Em cũng có chụp RAW để khi rảnh có thể edit theo ý thích.
    Đây là tấm hình em đã edit lại hôm nay, với các nút chỉnh rất đơn giản.
    Em xinh post lại tấm #9 trước:

Và đây là tấm em edit nhanh hôm nay:

Tuy không đẹp lắm, nhưng các bác có thể thấy được tông màu sắc đậm đà hơn và mình có thể chỉnh tùy ý.
    Em sẽ để tấm RAW này vào Dropbox và các bác có thể tải về và thử ở đây: https://goo.gl/LySdBt
    Các bác cài đặt Lr, nếu không có thì có thể download trial và thử.
    Sau khi Import hình này vào Lr, các bác nhấn vào DEVELOP ở bên trên của Lr.
    Sau đó vào phần Basic và điều chỉnh các gạt theo thứ tự như sau:

Temp = 5952
    Tint = +12
    Highlights -100
    Shadows +40
    Whites +24
    Blacks -12
    Contrast +10
    Clarity -12
    Vibrance +10
    Saturation +14

Chỉ trong 11 nút gạt ở Basic là các bác đã có thể chỉnh màu sắc, độ sáng chung cho cả tấm hình.
    Các bác thử xem sao :-)
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 12:56 AM ngày 20-03-2018 Reason: typo
    hm...

Hôm qua em có xài thử phần mềm Capture One Express. Em cảm thấy nếu bác nào không biết nhiều hoặc không quen hậu kỳ, hoặc muốn có một chút edit nhưng không muốn bỏ thêm $ hàng tháng cho Lr, thì có lẽ Capture One sẽ rất thích hợp. Bởi vì Capture One Express miễn phí cho các bác chụp Sony.
    Capture One Pro thì có nhiều tính năng cao hơn, em vẫn chưa có thử vì chưa có thời gian (các bác có thể thử Pro 30 ngày).

Đây là tấm em edit thử với Capture One.
    hm...

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng