Trang 2 / 103 Đầu tiênĐầu tiên 12341252102 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 1028

Chủ đề: Topic nâng cao kỹ thuật chụp chân dung Pentax - Part 1

Cảm ơn các cụ đã góp ý.

Tấm 3. Hơi thiếu contrast và tương phản. Một tấm hắt sáng sẽ giải quyết triệt để vấn đề này.

Ánh sáng ven tuyệt đẹp, nhưng pose rất xấu. Dáng mẫu tạo thành một đưởng cong từ ngực lên tới cổ và oánh thẳng vào lề phải ảnh. Cụ có thể điều chỉnh cho tôn đường cong bằng cách yêu cầu mẫu hơi hất cằm lên. Tay mẫu cũng không hợp lý lắm, nhìn bị biến dạng và trở nên không cân xứng với cơ thể. Nếu là mình, mình sẽ chụp tấm này với 1 bàn tay chống cằm.

Một ý kiến nho nhỏ là tay con gái lúc nào cũng đẹp, các cụ nên cố gắng khai thác độ thanh mảnh của tay ở tư thế ngang, tránh để ngón tay chọc vào ống kính.

Tấm 4 là chân dung lưu niệm và đánh PS quá tay, da ám đỏ và ánh sáng thì tệ. Một chi tiết nữa mà ít khi các cụ để ý là quần áo mẫu trông rất lôi thôi chỗ cổ áo.

tấm số 3 em không biết phải bình luận như thế nào! nhìn mẫu có nét của Giao Tâm! nếu thực sự đó là Giao Tâm thì em miễn bình luận!!!

Hihi,
    Bác Trứng nói đúng đấy nhưng hôm chụp mẫu không chỉ mình chụp nên mình không thể tự setup mẫu riêng theo ý mình được.
    Vài tấm nữa để mọi người thấy cái sai cái đúng khi chụp mẫu
    5.

Tấm này nếu chụp lại mình sẽ chụp góc ngang với bố cục rộng hơn.

6. Chụp trực diện

7.

8.

9.

10.

tấm 5 và 10 ánh sáng mặt mẫu loang lổ quá, với lại br e thấy nó thế nào ý, ko nổi được mặt mẫu, đúng như cụ BMT nói có 1 tấm hắt sáng ở đó sẽ cải thiện lại được phần nào cho chủ thể :D còn các tấm khác e thấy na ná như nhau, miễn cm ^^
    p/s: mà cụ tuansonss vi phạm điều 2 của cụ BMT nhá, nhả đạn hơi bị nhiều đấy, keke ;)) anyway, thks cụ đã cho xem ảnh ^^

em cũng xin đưa ra 1 tấm chân dung e chụp trên rừng quốc gia Ba vì, dùng tele 80-320mm để bắn, hôm đó thời tiết khá âm u và nhiều sương mù, e set ISO 200 1/90s + tấm hắt sáng phả thẳng vào mặt model các cụ ạ ^^
    11.
    Được sửa bởi [A]pu_pham lúc 01:51 PM ngày 06-07-2011

Quote Được gửi bởi banhmitrung
    Do mẫu hơi mũm mĩm, cả buổi chụp mình đã dùng tele 200 để chụp. Hiệu ứng của lens tele là tiêu cự càng dài thì mẫu sẽ trông càng thon gọn hơn, hậu cảnh sẽ có cảm giác phóng to hơn là các lens normal.
    Bác cho em hỏi lại về việc này. Em trước giờ không để ý, nhưng hôm nay nghe bác nói em mới suy nghĩ. Em lại thấy những ống wide có xu hướng kéo dài, làm ốm bớt, và focal length càng xa thì chủ thể càng ngắn lại. Và thêm cái nữa không biết góc chụp có giúp "kéo" mẫu dài ra, và thon lại không? Ví dụ như chụp từ dưới lên?

Đúng là vấn đề ám vàng em rất hay bị, mặc dù em hay set +0.3~0.7 EV nhưng vẫn bị, chắc em phải làm theo cách bác trứng nói. Trong chuyên mục này mình có thể đặt câu hỏi xin góp ý + học hỏi cách blend màu luôn được không ợ?
    Được sửa bởi tea.h lúc 01:44 PM ngày 06-07-2011

Quote Được gửi bởi [A]pu_pham View Post
    tấm 5 và 10 ánh sáng mặt mẫu loang lổ quá, với lại br e thấy nó thế nào ý, ko nổi được mặt mẫu, đúng như cụ BMT nói có 1 tấm hắt sáng ở đó sẽ cải thiện lại được phần nào cho chủ thể :D còn các tấm khác e thấy na ná như nhau, miễn cm ^^
    p/s: mà cụ tuansonss vi phạm điều 2 của cụ BMT nhá, nhả đạn hơi bị nhiều đấy, keke ;)) anyway, thks cụ đã cho xem ảnh ^^

em cũng xin đưa ra 1 tấm chân dung e chụp trên rừng quốc gia Ba vì, dùng tele 80-320mm để bắn, hôm đó thời tiết khá âm u và nhiều sương mù, e set ISO 200 1/90s + tấm hắt sáng phả thẳng vào mặt model các cụ ạ ^^
    11.
    Ấy chết mình lại vi phạm điều 2, sorry các bác. Chẳng qua háo hức để mọi người xom tụ.
    Ánh sáng loang lỗ có cái hay của nó bác ạ. Nếu như cứ phải áp dụng mọi nguồn sáng vào mặt mẫu liệu có thấy thật với tự nhiên không nhỉ? Mình up hình để mọi người tự đánh giá tự nhận xét đúng sai ạ. Cái đẹp mỗi người nghĩ mỗi khác chắc khó có cái nào giống cái nào. Tùy mọi người quyết định.

Quote Được gửi bởi tea.h View Post
    ...
    Đúng là vấn đề ám vàng em rất hay bị, mặc dù em hay set +0.3~0.7 EV nhưng vẫn bị, chắc em phải làm theo cách bác trứng nói. Trong chuyên mục này mình có thể đặt câu hỏi xin góp ý + học hỏi cách blend màu luôn được không ợ?
    Nếu bác chụp Jpeg thì vấn đề ám vàng còn do Jpeg mode của máy gây ra. Nếu bác để chế độ default của máy (bright) thì cũng sẽ dễ bị ám vàng (chế độ landscape là ám vàng nặng nhất). Chế độ Jpeg ít bị ám vàng nhất là Natural nhưng chế độ này màu sắc cái nào cũng trung tính nên nhìn ảnh buồn lắm. Em thấy chế độ Portrait của Pentax là cân bằng giữa độ ít bị ám vàng và màu sắc khi chụp người. Em chỉ dám bàn đến chụp người thôi vì em toàn chụp lưu niệm ở nhà cho mẫu nhóc chứ chẳng có cơ hội đi chụp mẫu ạ!
    Flickr|500px|SonTax

...không biết góc chụp có giúp "kéo" mẫu dài ra, và thon lại không? Ví dụ như chụp từ dưới lên?
    Có bác ạh,

Chụp từ dưới lên làm mẫu cao lên, chân có xu hướng dài ra. Chụp từ trên xuống thì mẫu lùn lại. Với lens càng wide hiệu ứng này càng mạnh.

Mình vẫn còn lúng túng lắm nếu chụp người mập, nhưng nếu là gương mặt tròn thì dễ xử lý hơn. Mẫu có gương mặt tròn ko nên để ánh sáng chiếu thẳng và chụp trọn vẹn khuôn mặt, lúc đó cần chụp chếch sang một bên sẽ làm mặt mẫu thon gọn hơn, kết hợp với ánh sáng hẹp sẽ tạo khối và cũng góp phần làm gương mặt mẫu "ốm" bớt lại, nếu muốn chụp thẳng mặt thì bắt buộc phải dùng ánh sáng xiên cho tới ngang dạng split.

Bác cho em hỏi lại về việc này. Em trước giờ không để ý, nhưng hôm nay nghe bác nói em mới suy nghĩ. Em lại thấy những ống wide có xu hướng kéo dài, làm ốm bớt, và focal length càng xa thì chủ thể càng ngắn lại. Và thêm cái nữa không biết góc chụp có giúp "kéo" mẫu dài ra, và thon lại không? Ví dụ như chụp từ dưới lên?

Ống wide không làm ốm bớt mà làm méo hình bác ạ. Cảm giác "ốm" chắc là do góc chụp từ dưới lên làm chân mẫu dài ra, phần trên nhỏ lại do đặc tính wide lens là làm hậu cảnh trông xa hơn. Ngược lại lens tele tạo hiệu ứng thu gần hậu cảnh với chụ thể hay điểm lấy nét. Bác xem ví dụ sau sẽ rõ.

Cơ bản giống như cụ Sea đã minh họa, mình gửi thêm 1 tấm về sự thay đổi của background giữa wide và tele.

Lens càng ngắn thì hiệu ứng khi di chuyển góc máy càng mạnh, ví dụ lens 50 khi chụp từ cao xuống mẫu sẽ bị lùn hơn lens 200 ở cùng độ cao, tương tự với hiệu ứng khi đặt góc máy thấp.

Mình quên mất một vấn đề là hiệu ứng làm thon gọn. Khi dùng lens ngắn thông thường góc nhìn sẽ từ trên xuống, vì chúng ta cao hơn mẫu và tư thế khom lưng để đặt máy ngang thắt lưng mẫu rất khó thực hiện (vì mỏi và cầm máy không vững), với lens tele thì góc nhìn sẽ đẹp hơn và cân bằng hơn, người cũng cân đối hơn. Hiệu ứng phóng to bg của tele cũng góp phần làm mẫu nổi bật hơn và trông gọn gàng hơn.
    Được sửa bởi banhmitrung lúc 07:26 PM ngày 06-07-2011

Trang 2 / 103 Đầu tiênĐầu tiên 12341252102 ... Cuối cùngCuối cùng