Trang 61 / 70 Đầu tiênĐầu tiên ... 11515960616263 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 601 đến 610 / 700

Chủ đề: Ảnh chụp từ Fuji X-T2

Thiệt tình bác Trí đổi 6D2 xuống crop XT3 thì rõ ràng là xuống đời rồi, thậm chí so với FF đời cũ hơn thì Fuji cũng chưa lại đâu. Thôi thì dùng thử không phù hợp thì coi như trải nghiệm cho biết. Mỗi dòng nó tự tìm chỗ đứng vì nhắm tới một đối tượng khách hàng riêng. Có thể bác cầm 1 combo Leica đắt giá hơn nhiều nhưng chụp theo yêu cầu dịch vụ của bác chắc hiệu suất không bằng Canon được.

Quote Được gửi bởi Vivid View Post
    Thiệt tình bác Trí đổi 6D2 xuống crop XT3 thì rõ ràng là xuống đời rồi, thậm chí so với FF đời cũ hơn thì Fuji cũng chưa lại đâu. Thôi thì dùng thử không phù hợp thì coi như trải nghiệm cho biết. Mỗi dòng nó tự tìm chỗ đứng vì nhắm tới một đối tượng khách hàng riêng. Có thể bác cầm 1 combo Leica đắt giá hơn nhiều nhưng chụp theo yêu cầu dịch vụ của bác chắc hiệu suất không bằng Canon được.
    uh, có lẽ bác nói đúng, thôi ko sao, mình đang cố gắng để thích nghi với nó, chứ đổi 6d2 qua fuji đã lỗ mớ rồi, giờ đổi ngược thì thôi, cả năm làm việc =)). Dù sao con này hơn 6D2 chỗ quay video, và đây là chức năng kiếm tiền tốt :D, về ảnh thì thôi cố gắng chụp ko xấu là đc =))

Quote Được gửi bởi ngtrongtri View Post
    uh, có lẽ bác nói đúng, thôi ko sao, mình đang cố gắng để thích nghi với nó, chứ đổi 6d2 qua fuji đã lỗ mớ rồi, giờ đổi ngược thì thôi, cả năm làm việc =)). Dù sao con này hơn 6D2 chỗ quay video, và đây là chức năng kiếm tiền tốt :D, về ảnh thì thôi cố gắng chụp ko xấu là đc =))
    mình nghĩ b có thể mua lại 1 em Canon 6D vì giờ giá cũng mềm rồi + mớ lens L canon. Mua thêm cái ngàm AF cho Fuji xài chung lens với Canon nữa là hết bài. tiết kiệm dc 1 mớ tiền vì lens Fuji đắt và chỉ xài dc mỗi máy Fuji
    “The best thing about a picture is that it never changes, even when the people in it do.”

Quote Được gửi bởi ngtrongtri View Post
    em vừa mới nâng cấp lens XT3 đây mọi người, nghe mn chê XT2 quá, thử lên luôn XT3 xem sao, và cái kết ... khá là thất vọng
    Đúng là crop thì muôn đời là crop, mn tâng bốc XT3 ghê quá, sau khi sử dụng hơn 1 tháng chụp đủ các thể loại phong cảnh chân dung sự kiện, em kết luận là XT3 hoàn toàn ko đáng để mua (à mà ai giàu có thì em ko nói nhé :D).
    Thứ nhất, iso quá tệ, 800 là hạt không là hạt rồi, lên 1600 thì thôi, lên Lr giảm noise tới 30 kia mới nhìn nổi. Thứ 2 file jpeg cực kỳ tệ trong tất cả môi trường, thiếu sáng thì đã tệ không nói, đủ sáng màu lên cũng chả đẹp như mn tưởng tượng đâu, đặc biệt với các nào thích trong trẻo, màu da hồng hào thì bỏ ngay ý tưởng mua Fuji đi, màu da ko trắng hồng cute được đâu (Canon là ok nhất). Được cái file raw kéo ok, nhưng mua Fuji để đỡ hậu kỳ mà :((. Thứ 3 là có vẻ phần mềm trên body vẫn chưa tốt, sử dụng nhiều khi body nó cứ dỡ chứng đủ thứ, đặc biệt bác nào mua về chụp sự kiện thì bỏ ngay vì flash ko tương thích tốt với fuji, chụp lên rất xấu.
    Nói chung còn nhiều cái không xứng như danh hiệu "kẻ thách thức DSLR", mn mua chơi chụp vui thì ok, chụp kiếm tiền thì mình nghĩ có thể suy nghĩ lại.
    Đó là ý kiến cá nhân của mình, 1 người dùng Canon 6d2 2 năm chụp kiếm tiền và mới chuyển qua XT3 cũng để kiếm tiền ^^
    welcome bác Ngtrongtri
    Fuji thì em chụp X-E1 một năm rưởi,
    X-T1 gần hai năm,
    X-T2 hơn hai năm vẫn đang xài,
    X-T3 khoảng hai tuần
    X-T3 em mua vì nghe Autofocus nhanh hơn X-T2 = với Sony A7xx, em hay chụp chim cò nên nghe thì mê liền nhưng chẳng nhanh hơn X-T2 bao nhiêu, so vơi Sony A7rii hay A7iii thì thua xa lắc luôn còn so vơi A9 thì như xe đạp vơi xe hơi, nên em chụp khoảng 1000 tấm thì return liền trong 2 tuần may B&H có policy return quá ngon nên full refund
    Em thấy X-E1 chụp ngày nắng đẹp thì màu lên đẹp khỏi ý kiến luôn, hình dưới em chụp jpeg, lens 18-55mm kit, mới biết chụp nữa năm
    _DSF3501 by Dienson Nguyen, on Flickr
    _DSF3496 by Dienson Nguyen, on Flickr

X-T1 là máy em thích nhất, DR, màu sắc, ngoài trời nắng đẹp màu đẹp, nhưng khi chụp tiệc sinh nhật cho đứa cháu thì em quyết thay máy khác vì autofocus tệ quá, các cháu chơi vơi nhau máy focus không nổi, còn flash của fuji có cũng như không, em có flash Fuji EF-42 nhưng tệ quá, lúc này em xài lens manualfocus nhiều dù em có nhiều len fuji, and em mua Sony A7s dùng quay film đi chơi cùng gia đình, and chụp hình cháu chơi bóng rổ trong trường
    hình dưới em chụp vơi lens Contax G 90mm, F2.8
    Contax G 90mmF2.8 by Dienson Nguyen, on Flickr
    Lens Touit 32mm, F1.8
    DSCF1242 by Dienson Nguyen, on Flickr

X-T2 em có hình nhiều nhất vì giữ máy lâu nhất, Autofocus nhanh hơn nhiều nhưng so vơi các loại máy khác cùng thời thi còn chậm, màu thì em thấy same same họ nhà Fuji nhưng màu dể bị bệt nhất, màu nhìn không thật rất giả tạo ( cái này được mấy tay seeder tâng bốc nhất " jpeg đẹp nhất" ) coi trên máy thì okie, nhưng coi trên computer thì như thiếu contrast, màu thì u u, hình nhờ nhờ nhiều bác chụp xong về nhà nản luôn, em hay vào LR chỉnh chọt tí xíu expose, chứ đụng màu hay sharpen là bỏ tấm hình luôn, còn mang đi in hình thì còn nản nữa hình ra màu sắc lộn xộn lấm lem, hình tối, bên em có 1 chổ in cho Fuji coi được nhưng giá hơn gấp đôi chổ khác, Lúc này em mua Sony A9 cho việc chụp chim cò, còn X-T2 coi như thường trực trong tủ, lâu lâu lấy ra chụp chơi coi như phơi máy khỏi mốc
    X-T2 + 16-55mm, F2.8 at BigBear Lake
    The Big Bear Lake by Dienson Nguyen, on Flickr
    Lens 100-400mm
    X-T3 Autofocus hơn X-T2 một tí không đáng nên em chụp 3 lần đi field xong trả lại cho B&H, sau đó em thanh lý hết lens Fuji em có, giờ chỉ còn Fuji16-55mm & 100-400mm + X-T2
    Nói chung Fuji chụp chơi picnic bạn bè du lịch nhẹ nhàng, post lên facebook hay mấy mạng xã hội, nếu bác đòi hỏi IQ thì không nên mua Fuji, có bác làm hình ra đẹp nhưng mất thời gian nhiều qua lại 2 hay 3 software khác nhau nếu đi chụp vài trăm tấm một lần thì chết,
    Em chưa nghe hay thấy ai đem Fuji X-T2 hay X-T3 ra chụp event hay chụp kiếm tiền, nói về flash của hay cho Fuji thì chán nữa, màu da thì Fuji cho ra màu cho nguơi châu á quá cam thường em phải giảm màu cam, chuyển màu trong HUE qua red tí nhưng da bị bệt, sáp, Fuji X chụp người châu á thì da ra xấu nhất luôn,
    Lúc này em dùng lens manualfocus cho X-T2 nhiều chụp môi trường ánh sáng tốt hình ra đẹp
    Nói chung em có thời gian xài hệ máy Fuji X khá lâu nhiều loại máy và lens XF hay lens Zeiss for Fuji X, em đầu tư thời gian & tiền bạc cho Fuji nhiều em thấy không đáng và tiếc thời gian mình mất đi
    Bác hỏi sao em tiếc gì mà còn keep Fuji X-T2 & 2 lens, em tiếc cái đẹp rất cổ của máy X-T2, em thích cầm trên tay vơi lens MF dạo quanh công viên hay trong viện bảo tàng xoay xoay vặn vặn mà khi cầm Sony em không có cảm giác như trên Fuji, em thích các núm xoay trên body của Fuji cảm giác chỉnh ISO, Speed, EV trên body kết hợp với những con số trên lens manual lens nhìn thật đã
    Cuối cùng thì với số tiền bỏ ra mua máy & lens Fuji nên xem xét đầu tư vào các hệ máy khác vì giá của Fuji quá mắc, ít có hãng làm phụ kiện cho Fuji nếu có thì chất luơng gần như rất tệ
    Chỉ là ý kiến cá nhân
    Have A Good Weekend to All
    Được sửa bởi dienson lúc 04:07 AM ngày 07-07-2019

bác @dienson review rất chi tiết và đã từng dùng nhiều body Fuji nên chắc cũng thấy từng thay đổi qua các thế hệ Xtrans. Thật ra cầm cái body nhỏ gọn của Fuji và các nút dial đi dạo phố với 1 lens fix thôi cũng thấy thích thú có cảm hứng chụp rồi. Mua Fuji thường là để chụp chơi thì em nghĩ nhu cầu quá đủ. Yêu cầu ảnh cao hơn và ổn định cũng như hệ thống flash thì cứ DSLR mà chơi. Bản thân cái Nikon D750 em đang xài đã có tuổi nhưng chưa bao giờ file XT2 hay XT3 ăn nổi nó về DR, high ISO và detail. Em mua XT1 cho vợ nhưng chủ yếu cũng để thỏa mãn cơn ghiền quay tay lens MF vì chụp MF bằng Fuji vẫn thích thú hơn nhiều so với body Nikon. Mỗi hãng có mỗi phân khúc phục vụ người dùng khác nhau. Bản thân mua cái body Fuji em thấy 1 năm sau nó đã lỗ sặc máu hơn so với Nikon, Canon rồi nên cũng ít thấy ai chụp dịch vụ với Fuji. Kỳ mới mua máy XT2 về có chụp hình cưới cho gia đình thì pin tụt quần nên cầm Fuji luôn phải mang ít nhất 2 pin dự phòng mới an tâm :P
    “The best thing about a picture is that it never changes, even when the people in it do.”

Góp cái ảnh X-T1 với lens 50 f/1.4 SMC của Pentax. Combo gọn nhẹ chụp street hay chân dung khá ổn
    DSCF8224 by heartofdarkangel, on Flickr

E lướt xem hình mấy bác đã mắt quá. Cho e tham gia dc không. E rất thích nhiếp ảnh mà trước giờ chưa có điều kiện.
    Giờ e muốn sắm 1 em máy nhỏ gọn chụp phong cảnh du lịch, chân dung, gia đình. E đang lăn tăng mấy e eos M50, XE3, XT20, XT30. Mấy bác pro có thể suggest e lựa chọn được không

Quote Được gửi bởi Lulubu View Post
    E lướt xem hình mấy bác đã mắt quá. Cho e tham gia dc không. E rất thích nhiếp ảnh mà trước giờ chưa có điều kiện.
    Giờ e muốn sắm 1 em máy nhỏ gọn chụp phong cảnh du lịch, chân dung, gia đình. E đang lăn tăng mấy e eos M50, XE3, XT20, XT30. Mấy bác pro có thể suggest e lựa chọn được không
    ngân sách b có bao nhiêu. Kiếm cái combo của mình chơi rất nhỏ gọn mà ảnh cũng đủ dùng xóa phông, dạo phố đời thường:

Fuji XT1: giá tầm 8 triệu hàng cũ (kiểm tra kĩ sensor & nút bấm). Ưu tiên có hộp đầy đủ phụ kiện
    Ngàm chuyển: vài trăm K tới 3 triệu (ngàm giảm tiêu cự tăng sáng)
    Lens: MF 50 1.4 của Nikon, Canon, Olympus, Minolta, Pentax....Mình chọn Pentax vì nét ngay 1.4 và màu bokeh ra đẹp. Tầm 2tr đỗ xuống là có em MF đẹp đẽ, nhỏ gọn

Ngót nghét khoảng 10-12 triệu. Dư thêm tiền làm 1 em kit 16-50 để chụp phong cảnh, du lịch (18-55 thì nhiều tiền quá nếu ngân sách hạn hẹp)

MF tại 1.4 đã qua ngàm chuyển tiêu cự:
    DSCF8246 by heartofdarkangel, on Flickr
    Được sửa bởi tribpc lúc 10:30 AM ngày 09-07-2019

Thanks bác tribpc, ngân sách e có tầm 25 triệu.
    Em bị mắt kém, cận hơn 5 độ, nên e muốn tìm con AF ổn ổn xíu, dùng MF e xài ko đc.
    E có mươn máy của bạn để chụp thử( combo Canon EOS 750D + Sigma 17-50/2.8) nhưng máy hơi nặng và e chụp ko đẹp. Mấy bác xem thử
    https://drive.google.com/file/d/1Q0G...w?usp=drivesdk
    Được sửa bởi Lulubu lúc 12:34 AM ngày 10-07-2019

Quote Được gửi bởi Lulubu View Post
    Thanks bác tribpc, ngân sách e có tầm 25 triệu.
    Em bị mắt kém, cận hơn 5 độ, nên e muốn tìm con AF ổn ổn xíu, dùng MF e xài ko đc.
    E có mươn máy của bạn để chụp thử( combo Canon EOS 750D + Sigma 17-50/2.8) nhưng máy hơi nặng và e chụp ko đẹp. Mấy bác xem thử
    https://drive.google.com/file/d/1Q0G...w?usp=drivesdk
    25 triệu thì dư dả rồi. Mua con fuji 35 1.4 để xoá phông và kit 18-55 đa dụng du lịch phong cảnh, thậm chí làm thêm em Fuji 60mm 2.4 macro nữa là đã đủ ăn chơi rồi đó b
    Được sửa bởi tribpc lúc 09:02 AM ngày 10-07-2019

Trang 61 / 70 Đầu tiênĐầu tiên ... 11515960616263 ... Cuối cùngCuối cùng