Trang 204 / 605 Đầu tiênĐầu tiên ... 104154194202203204205206214254304 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 2,031 đến 2,040 / 6048

Chủ đề: Góc ảnh D700

Quote Được gửi bởi Shoji Ban View Post
    Ảnh up lên thì ae góp ý xây dựng thôi, có ai bắt bác nmt phải đánh đèn đâu, vì có ép cũng chả ép được. Diễn đàn là để giao lưu học hỏi và trao đổi kinh nghiệm, bạn k nên giữ thái độ hằn học như thế, sẽ k tiếp thu được nhiều kiến thức đâu.
    bác ơi,trước khi bác trách e thì bác nên đọc nhưng tin liên quan đã.để e nói lại nha

có 1 bác up 1 cái ảnh chụp sn con gái lên,rồi có người vào nói là nếu đánh thêm flash thì đẹp hơn rồi bác chủ hỏi thế đánh thế nào,ko ai trả lời nên e bảo là đánh flash lên trần và giảm cường độ đèn đi,xong e nói là e thích đẩy iso lên rồi chụp mà ko dùng flash hay hơn,nhưn thế nó lên ánh nến đẹp.(lưu ý đây là chụp kỷ niệm sn con cái,chụp trong phòng chụp nhanh thôi)

vậy mà 2 cha kia nhảy vào 1 cha thì nói,tôi chả hiểu ánh nến đẹp thế này rồi thì đánh flash làm gì,còn cha chestervn thì nhảy vào bảo do tôi ko biết làm chủ thiết bị,rồi dạy bác kia cách set đèn nào là tripod,nào là ô,thì tôi hỏi bác,khi con gái bác đàn sinh nhật,liệu bác có bảo chờ tý ba setup đèn đóm rồi chụp thử đến chục kiểu để kiểm tra ko,rồi con cái,họ hàng,ngồi nhìn bác nửa tiếng ah,chưa kể nhà đurur rộng ko,tư vấn gì thì cũng phải dựa trên thực tế,chứ tôi có nói là đánh đèn vào thì xấu đi đâu,nhưng cái chuyện setup cầu kỳ thế nó ko dành cho chụp sự kiện với ý nghĩa lưu lại hình ảnh đơn thuần

giờ các bác đã hiểu chưa ạ.

http://www.flickr.com/photos/62012857@N05/
    @all: do quan điểm khác nhau về ảnh, nên các bác đừng cải nhau làm gì.
    Bác ntm chụp ảnh sinh nhật con gái, ảnh đó đẹp và đúng. Đúng ở đây là bác ấy muốn ghi nhớ lại thời điểm tất cả các đèn được tắt, chỉ còn ánh nến, còn đẹp là con gái bác ấy.
    @Chestervn: bác rất cầu toàn và cho mọi người biết cách settup để 1 tấm ảnh đẹp hơn. Nhưng với nhiều người lại ko thích kiểu settup, nhất là đối với những người chơi ảnh đời thường. Lẽ ra, những topic chia sẽ thiết bị như thế này nên post những ảnh đẹp, lựa chọn, nhưng vì đôi khi anh em chơi với nhau quen nick quá nên cũng hơi bỏ qua để chia sẽ ảnh gia đình.

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    dạ, cho em hỏi là trong trường hợp ảnh của anh nmt, bác đã nói là không muốn đánh bounce trần vì nó làm sáng cả phòng, em cũng nghĩ là nếu chỉ sáng mỗi mẫu thì sẽ đẹp hơn. Nhưng trường hợp này muốn cái bánh sinh nhật không bị flash đánh vào còn được, nhưng còn background thì sao ạ, giả sử em muốn background tối như thế để làm nổi mẫu và cái bánh lên, thì có cách nào setup đèn không ạ, hay là phải chụp xong rồi chỉnh cho bg tối đi ạ.

còn cái color gels, em chưa xài bao h, mà hơi tò mò, cho em hỏi nếu dùng cả color gel và softbox (trắng) thì lắp đặt thế nào ạ
    Có rất nhiều cách để làm ánh sáng tập trung vào chủ thể (làm nguồn sáng hẹp đi)
    Ví dụ: zoom flash tối đa, rồi:
    - cho nó đánh qua một miếng vải nhỏ, để gần mẫu.
    - dùng cái ống tròn đựng khoai tây chiên, lắp vào đầu flash (cái này là "chóa tổ ong" tự làm). có điều kiện thì đút thêm ống hút tròn kín vào ống (ánh sáng mịn hơn)
    Bouce trần thì ánh sáng sẽ được hắt ra rất rộng, tất nhiên là ko kiểm soát được.
    Nếu ko có thiết bị gì phụ trợ, bác có thể lắp flash trực tiếp lên body, sau đó dùng "quần áo" sáng màu của ai đó đứng giữa bác và mẫu để làm cái "hắt sáng".
    Phần còn lại thì hậu kỳ rất đơn giản ạ.

@HungBum: Các bác ở đây đã hiểu hết rồi ạ.
    Up ảnh thôi:

1 Keylight đánh dù xuyên từ cao xuống (bên trái)
    1 rim light bên phải phía sau.
    Bộ đầu tiên e chụp đêm

Quote Được gửi bởi chestervn View Post
    Up ảnh thôi:

Bộ đầu tiên e chụp đêm
    ảnh đẹp,ánh sáng đẹp

Lại linh tinh

Quote Được gửi bởi chestervn View Post
    Up ảnh thôi:

Bộ đầu tiên e chụp đêm
    Ngưỡng mộ bác chơi ánh sáng quá. Ảnh rất đẹp bác ạ.
    LÊ TUYỂN - 0908.165.362

em xin góp ảnh 1 bạn áo đỏ

Zing Play 2012 Shooting by Wi Mập, on Flickr

theo cái

20121231-_SON1874 by [B]ear, on Flickr
    At the heart of image
    My Flickr

Quote Được gửi bởi Londoner View Post
    theo cái

20121231-_SON1874 by [B]ear, on Flickr
    Cảnh đẹp quá bác ạ

Trang 204 / 605 Đầu tiênĐầu tiên ... 104154194202203204205206214254304 ... Cuối cùngCuối cùng