Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 28

Chủ đề: Hỏi về lens Nikon DX có bị nhân tiêu cự trên body DX

Hỏi về lens Nikon DX có bị nhân tiêu cự trên body DX

Như tiêu đề em đang có thắc mắc:
    -- lens cho FX khi cắm trên DX bị nhân tiêu cự, ví dụ: 35mm ~ 52.5mm(trên DX). Vậy lens DX cho DX có bị nhân không ?
    -- Nếu có bị nhân tiêu cự, thì sản xuất lens DX làm gì ?

Em hơi loạn đoạn này do đọc vài review sau:
    http://www.dpreview.com/lensreviews/nikon_35_1p8g_n15
    http://megafun.vn/tin-tuc/cong-nghe/...ua-anh-196610/

Sao không có bác nào vào giải đáp hộ em với, ... bác nào có diều kiện có thể test cho em coi được không ạ, em cám ơn trước :D

Quote Được gửi bởi boyphole View Post
    Sao không có bác nào vào giải đáp hộ em với, ... bác nào có diều kiện có thể test cho em coi được không ạ, em cám ơn trước :D
    Đợi các bác ấy về lấy 2 cái lens ra thử đã rồi mới....giả nhời bác được...

Như tiêu đề em đang có thắc mắc:
    -- lens cho FX khi cắm trên DX bị nhân tiêu cự, ví dụ: 35mm ~ 52.5mm(trên DX). Vậy lens DX cho DX có bị nhân không ?
    -- Nếu có bị nhân tiêu cự, thì sản xuất lens DX làm gì ?

Em hơi loạn đoạn này do đọc vài review sau:
    http://www.dpreview.com/lensreviews/nikon_35_1p8g_n15
    http://megafun.vn/tin-tuc/cong-nghe/...ua-anh-196610/
    2 lens cắm vào 1 thân máy đều cho ra tiêu cự như nhau hết bác ạ. Hoặc có thì cũng không đáng kể. Em thì không có để thử nhưng cũng chỉ xem ảnh chụp từ 2 con 35mm trên đây thôi rồi so sánh.
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=62577&

sản xuất lens dx giá rẻ hơn.
    vụ dx thì nôm na thế này: bạn chiếu projector full cái màn hình 100 inch. nhưng bạn lại co cái màn hình nhỏ hơn nên bạn se không thể xem hết đc mà chỉ xem toàn cảnh.
    tuơng tự do sensor nhỏ hơn nên nó không thể nhận hết toàn bộ hình ảnh. chính vì vậy phải nhân tiêu cự.
    D90; 18 -105; 50/1.8; 85/1.8; 105VR; SB600; R1
    đang thèm 70 - 300 VR

câu trả lời là nhân ráo trọi. cho dù cái lens đó có ghi chữ DX đi chăng nữa thì gắn lên máy DX vẫn cứ nhân :D
    D600 + 50 f/1.4D <-- chưa chụp được mấy tấm. Cần rèn luyện thêm

Tiêu cự ghi trên lens luôn là tiêu cự thực cho FF (FX - hay film 35mm) 35 f2 hay 35 f1.8 DX đều là tiêu cự 35mm/FX hết.
    Tuy nhiên, khi gắn trên DX sẽ cho góc nhìn hẹp hơn, tương đượng (35mm x 1.5X =) 52.5mm

SX lens DX có lợi hơn do không dòi hỏi các TK phải lớn như SX lens FX => giá thành giảm hơn.
    Giảm như thế nào thì tuỳ nhà SX, nhưng bác có thể tính toán như thế này:
    Fi thấu kính cho FF / 1.5 = Fi thấu kính cho DX
    Mà diện tích hình tròn = bình phương bán kính x pi ==> sẽ giảm diện tích bằng 1.5 x 1.5 = 2.25 lần ==> khối lượng sẽ giảm = 1.5 x 1.5 x1.5 = 3.375
    (chỉ là phẩn thể tích thuỷ tinh giảm)
    Còn phần vỏ OK, mạch điều khiển, moteur, gia công bề mặt, tráng phủ TK, chi phí nghiên cứu ... giảm ít hơn tỷ lệ giảm khối lượng thấu kính.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Tiêu cự ghi trên lens luôn là tiêu cự thực cho FF (FX - hay film 35mm) 35 f2 hay 35 f1.8 DX đều là tiêu cự 35mm/FX hết.
    Tuy nhiên, khi gắn trên DX sẽ cho góc nhìn hẹp hơn, tương đượng (35mm x 1.5X =) 52.5mm

SX lens DX có lợi hơn do không dòi hỏi các TK phải lớn như SX lens FX => giá thành giảm hơn.
    Giảm như thế nào thì tuỳ nhà SX, nhưng bác có thể tính toán như thế này:
    Fi thấu kính cho FF / 1.5 = Fi thấu kính cho DX
    Mà diện tích hình tròn = bình phương bán kính x pi ==> sẽ giảm diện tích bằng 1.5 x 1.5 = 2.25 lần ==> khối lượng sẽ giảm = 1.5 x 1.5 x1.5 = 3.375
    (chỉ là phẩn thể tích thuỷ tinh giảm)
    Còn phần vỏ OK, mạch điều khiển, moteur, gia công bề mặt, tráng phủ TK, chi phí nghiên cứu ... giảm ít hơn tỷ lệ giảm khối lượng thấu kính.
    Thank các bác tư vấn, nhưng em vẫn thắc mắc lắm lắm. Tại nếu vì các lý do trên thì cũng chưa đến mức làm lens DX cho lắm, giữa 2 dòng máy bức xúc nhất đối với người dùng là do có sự nhân tiêu cự (cảm biến DX nhỏ hơn FX 1.5 lần) hình ảnh tạo trên cảm biến DX sẽ = hình ảnh trên cảm biến FX crop lại 1.5 lần = hình ảnh trên cảm biến FX có tiêu cự x1.5 (em có sai đoạn này thì các bác chỉ em nhé).

Em nghĩ chính vì sự bất tiện của hệ số crop của cảm biến dến đến sự thu hẹp góc nhìn trên ảnh của cảm biến DX mà nhà thiết kế phải thiết kế riêng ống cho DX để sao cho 2 cảm biến thu được hình ảnh như nhau ở cùng 1 tiêu cự. Và khi đó hình ảnh thu được như nhau rồi thì làm sao có còn hệ số nhân 1.5 nữa.

=> Lens nào có ghi DX thì không được tính có tiêu cự x 1.5. Lens 35 1.8 DX sẽ cho ảnh có góc nhìn bằng lens 35 F2D.

Em do không có full fame nên không test được, bác nào có thì có thể test hộ em được không ạ.

SLR manufacturers use different mounts, so you must check the lens you’re buying. But checking the mount doesn’t guarantee compatibility. You also need to ensure it offers the right degree of coverage.

All lenses create a circular image, and the sensor simply records a rectangular portion of this. Some lenses project a large image circle – big enough to cover a full-frame sensor. But when used with a camera with a small sensor, these create a tighter crop – called crop factor.

To create smaller and wider lenses for small-sensor cameras, some lenses create a smaller image circle to begin with, and are thus not compatible with full-frame DSLRs. If they were used on full-frame cameras, the corners of the pictures would be dark.

The infographic below helps illustrate this effect. Simply drag and drop this graphic on to your desktop and you’ll never be confused about crop factor ever again!

http://www.digitalcameraworld.com/20...factor-lenses/
    Được sửa bởi boyphole lúc 11:52 PM ngày 13-01-2013

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    ...
    Bác 11002 đã giải thích rõ ở trên nè

...
    Em nghĩ chính vì sự bất tiện của hệ số crop của cảm biến dến đến sự thu hẹp góc nhìn trên ảnh của cảm biến DX mà nhà thiết kế phải thiết kế riêng ống cho DX để sao cho 2 cảm biến thu được hình ảnh như nhau ở cùng 1 tiêu cự. Và khi đó hình ảnh thu được như nhau rồi thì làm sao có còn hệ số nhân 1.5 nữa.

=> Lens nào có ghi DX thì không được tính có tiêu cự x 1.5. Lens 35 1.8 DX sẽ cho ảnh có góc nhìn bằng lens 35 F2D.

...
    Cái bác nghĩ không đúng nên suy ra cũng không đúng luôn !

Quote Được gửi bởi 11002
    Nếu vậy là lens 35 1.8 DX sẽ có tiêu cự bằng lens 35mm FX chứ ko phải bằng lens 50mm FX như nhiều bác nói (phải nhân hệ số) đúng ko ạ.

Quote Được gửi bởi TiCan_2009 View Post
    Bác 11002 đã giải thích rõ ở trên nè
    Cái bác nghĩ không đúng nên suy ra cũng không đúng luôn !
    Em nghĩ không đúng chỗ nào ạ mong bác chỉ giáo.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng