Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 29

Chủ đề: Chụp phong cảnh trời nắng chói chang mà ảnh bị tối om ?!?

Chụp phong cảnh trời nắng chói chang mà ảnh bị tối om ?!?

Ko hiểu sao em chụp trời nắng chói chang mà ảnh lại cứ bị tối thu, em thử đo sáng vào các điểm khác nhau rồi mà vẫn ko đc, liệu có phải do em chưa biết thiết lập white balance ko hay có lí do nào khác ?!? Em dùng 40D với kit 18-55 is, 28-135 is và fix 50 1.8 để chụp đều bị như thế ?!?

Đây là hình gốc em chụp chưa chỉnh sửa gì cả (chụp bằng 18-55 is) :

Còn đây là hình em đã chỉnh shop để mô tả trời lúc đấy nó như thế nào (chỉ giống tương đối thôi hehehe) :

Mong các bác chỉ giáo, em mới chơi nên chưa biết nhiều lắm !
    Canon EOS 40D

em xem phần Exif thấy bác chụp ở Exposure Time (1 / Shutter Speed) = 1/8000 second = 0.00013 second, bác để tốc độ nhanh quá nên ảnh bị tối .
    Bác giảm Exposure Time xuống còn 1/2500 em nghĩ ảnh lại tươi sáng nên thôi. Em chỉ biết có vậy
    Sony alpha 100Life is Pain

Quote Được gửi bởi Heimgang.der.Seele View Post
    em xem phần Exif thấy bác chụp ở Exposure Time (1 / Shutter Speed) = 1/8000 second = 0.00013 second, bác để tốc độ nhanh quá nên ảnh bị tối .
    Bác giảm Exposure Time xuống còn 1/2500 em nghĩ ảnh lại tươi sáng nên thôi. Em chỉ biết có vậy
    Ah ! Tại cái này em chụp để test nên để quên ko chỉnh khẩu, để f3.5 nên nó mới tốc độ cao thế, mà em để Av thì em tưởng máy nó phải tự tính sao cho ánh sáng đúng nhất chứ ?!? Em đã thử với f16, tốc độ xuống còn tầm 1/200 mà nó vẫn cứ thế ?!?
    Canon EOS 40D

Cái này chắc tại bạn chon chế độ đo sáng điểm rồi nên khi chụp điểm đo sáng của bạn rơi vào chỗ đám mây trắng và do vậy máy sẽ đặt cho bạn tốc độ cao và dẫn đến ảnh tối đấy bạn đăt chế độ đo sáng muti đi ảnh sẽ khác...

1. Máy ảnh và ống kính thì đều có giới hạn của nó bác ạh, tương phản lớn thì khó mà chụp ảnh cho ra được như mình nhìn thấy đâu bác ạh, vả lại bác cũng dùng ống kính thông thường nên khi chụp có độ tương phản ánh sáng chênh lệch lớn thì ảnh cho ra sẽ không đẹp được ---> hoặc là bác phải chịu khó sửa lại trên PS hoặc là trang bị ống kính đắt tiền (tuy nhiên như em đã nói, ống kính và thân máy cho dù có đắt đến mấy cũng có giới hạn của nó thôi bác ạh, ở tình huống này thì có dùng 5D mark II + 24-70 f2.8 thì cũng không thể được như những gì bác nhìn thấy mà chỉ đạt được 1 mức độ nhất định nào thôi và còn tuỳ thuộc vào trình độ cầm máy của người chụp nữa...).
    2. Ngoài ra, em có 1 kinh nghiệm nhỏ là khi chụp phong cảnh ở độ tương phản ánh sáng chênh lệch với nhau lớn thì em hay chọn đo sáng toàn vùng ! Ngoài ra, bác nên khép khẩu nhỏ lại để giảm tốc độ cho hợp lý.
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Bạn dùng Evaluative metering mode và đo sáng trung tâm ngay vào đám mây trắng sáng nhất trong khuôn hình, máy đã điều chỉnh độ phơi sáng sao cho mây trắng đủ chi tiết (chỉ xám chứ không cháy trắng) nên các vùng khác phải tối hơn rất nhiều.

Khắc phục:
    - Chụp M mode, đo sáng vào khu vực nạn muốn thấy rõ, nhớ thông số và set lại tốc khẩu trên máy (lưu ý: Nếu đo sáng vào vùng tối nhất, thì trời mây sẽ cháy trắng)
    - Triệt để: Đọc kỹ HDSD trước khi dùng và học thêm về kỹ thuật chụp BKT, hoặc chụp với Graduated filter
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi chiphazard View Post
    Ah ! Tại cái này em chụp để test nên để quên ko chỉnh khẩu, để f3.5 nên nó mới tốc độ cao thế, mà em để Av thì em tưởng máy nó phải tự tính sao cho ánh sáng đúng nhất chứ ?!? Em đã thử với f16, tốc độ xuống còn tầm 1/200 mà nó vẫn cứ thế ?!?
    em thì nghĩ do tương phản quá cao nên máy ko thể đo sáng chính xác dc. Bản thân e thì khi chụp phong cảnh thường để ở chế độ M, F8 hay F11. Sau đó chỉnh speed sao cho EV+1/3 -> 1 rồi shot thử 1 tấm, sau đó lại chỉnh speed tùy theo kết quả tấm trước thôi chứ chả mấy khi e thấy máy nó đo sáng chính xác chụp 1 cái dc ngay.

Quote Được gửi bởi nguyen van hoa View Post
    Cái này chắc tại bạn chon chế độ đo sáng điểm rồi nên khi chụp điểm đo sáng của bạn rơi vào chỗ đám mây trắng và do vậy máy sẽ đặt cho bạn tốc độ cao và dẫn đến ảnh tối đấy bạn đăt chế độ đo sáng muti đi ảnh sẽ khác...
    Ở máy em có 4 chế độ so sáng là :
    - Evaluative metering ( biểu tượng là [(.)] )
    - Partial ( biểu tượng là [()] )
    - Spot ( biểu tượng là [.] )
    - Center-weighted average ( biểu tượng là [ ] )
    Theo bác em nên chọn cái nào ?!?
    Canon EOS 40D

Quote Được gửi bởi eyes_on_me View Post
    em thì nghĩ do tương phản quá cao nên máy ko thể đo sáng chính xác dc. Bản thân e thì khi chụp phong cảnh thường để ở chế độ M, F8 hay F11. Sau đó chỉnh speed sao cho EV+1/3 -> 1 rồi shot thử 1 tấm, sau đó lại chỉnh speed tùy theo kết quả tấm trước thôi chứ chả mấy khi e thấy máy nó đo sáng chính xác chụp 1 cái dc ngay.
    Chỉnh EV như bác có phải là mục AEB ko nhỉ, nhiều khi máy em bị lỗi tự động lệch sang 1 bên + hoặc - mà em ko biết làm sao để chỉnh lại, thấy file ảnh ghi là + hoặc - 1/3, em phải reset lại data mới hết ?!? Em cũng biết là máy ko chụp đc chính xác như thật nhưng chắc phải có cách nào chứ, như ảnh em chụp thế này thì chắc do đo sáng tối quá mất T_T ...
    Canon EOS 40D

Quote Được gửi bởi 11002 View Post
    Bạn dùng Evaluative metering mode và đo sáng trung tâm ngay vào đám mây trắng sáng nhất trong khuôn hình, máy đã điều chỉnh độ phơi sáng sao cho mây trắng đủ chi tiết (chỉ xám chứ không cháy trắng) nên các vùng khác phải tối hơn rất nhiều.

Khắc phục:
    - Chụp M mode, đo sáng vào khu vực nạn muốn thấy rõ, nhớ thông số và set lại tốc khẩu trên máy (lưu ý: Nếu đo sáng vào vùng tối nhất, thì trời mây sẽ cháy trắng)
    - Triệt để: Đọc kỹ HDSD trước khi dùng và học thêm về kỹ thuật chụp BKT, hoặc chụp với Graduated filter
    BKT với Graduated filter nó là cái gì ạ, em còn gà nên chưa biết ?!? Bác chỉ luôn cho em với ?!?
    Canon EOS 40D

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng