Trang 7 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 5678 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 61 đến 70 / 76

Chủ đề: Kỷ thuật phòng tối, film và in ấn.

Giấy nầy là Kodak Supra F grade, sau khi mình fix thì giấy sẽ trỡ thành màu trắng. Mat, Luster và Glossy surface có độ contrast và relief khác nhau nên mình phải chọn giấy cho hợp với ảnh và cũng tùy vào pigments load trên tissue và % dichromate khi tẫm. Những ảnh không dùng được nhiều pigment vì mảng sáng nhiều thì ta phải dùng giấy bóng và contrast để bù trừ và tăng thêm độ nổi của ảnh.

Và đây là sản phẩm của tối hôm nay .
    Yosemite lower fall 20x24 Carbon transfer

Anh Tri, em đang chuẩn bị dụng cụ cần thiết để làm carbon transfer, anh có thể cho biết nên dùng đèn UV loại nào? công suất bao nhiêu được không ạ?

Anh dùng máy in bản kẻm với công xuất là 1000w tương đương với ánh sáng trời K6500. Một thí dụ khác nếu em xài bóng đèn UV A và B dùng để nuôi các con reptiles ( rùa, tắc kè ) . Công xuất bóng tròn 160 w thì em có lẽ phải phơi ít nhất là 1 tiếng nếu film của em có density va contrast mạnh. Em cũng có thể dùng đèn black light UV ống fluorescent ráp nhiều ống lại cho công xuất mạnh, rút ngắn thời gian in.

Quote Được gửi bởi tri tran View Post
    Anh dùng máy in bản kẻm với công xuất là 1000w tương đương với ánh sáng trời K6500. Một thí dụ khác nếu em xài bóng đèn UV A và B dùng để nuôi các con reptiles ( rùa, tắc kè ) . Công xuất bóng tròn 160 w thì em có lẽ phải phơi ít nhất là 1 tiếng nếu film của em có density va contrast mạnh. Em cũng có thể dùng đèn black light UV ống fluorescent ráp nhiều ống lại cho công xuất mạnh, rút ngắn thời gian in.
    Em cũng nghĩ từ đầu là sẽ ráp nhiều ống UV lại. Ngoài ra em đọc thấy một số người trên internet họ nói họ dùng bóng floodlight công suất lớn cũng được, ngay cả có người còn đem bản thạch contact ra ngoài nắng để phơi :D

Quote Được gửi bởi A9tm View Post
    Em cũng nghĩ từ đầu là sẽ ráp nhiều ống UV lại. Ngoài ra em đọc thấy một số người trên internet họ nói họ dùng bóng floodlight công suất lớn cũng được, ngay cả có người còn đem bản thạch contact ra ngoài nắng để phơi :D
    Làm theo cách nào cũng tốt, miễn sao nó phủ hợp với workflow của mình là được rồi, em nên test trước coi có hợp lý không rồi mới đầu tư.

Em cũng định lắp 1 hộp đèn chừng 6-8 ống UV. Hôm trước em vô cái outlet thấy có 2 bộ halogen-metalhalid, chừng 500W, nó bán $60/bộ mà em còn đang lăn tăn thì thằng khác rinh mất. Em hay dùng sunlight nhưng rõ ràng là không control được thời gian phơi sáng như mình mong muốn... sắp tới nếu có đèn halogen chắc em rinh cho lẹ, đồ cũ nhưng nghe nói nó khá bền, bóng thì chừng $20.
    Tôi thích cái ảnh trắng đen...để lâu nó lên nước...vàng.

Metalhalide rất tốt, anh đang xài nó với công xuất 1000 W. Full UV spectrum 6400K đèn trồng cỏ cũng OK . Bóng nầy thì Canda mình có nhiều lắm

Ủa vậy hả anh? để em ghé cái tiệm bán đồ trồng trọt, nghe nói có bán đủ thứ đồ dùng canh tác mà hồi nào giờ em chưa ghé :D, để coi giá cả có phù hợp túi em hông nữa :D

Em xem có mấy thằng bán halogen metal halid 400W, không biết phải phơi khoảng bao lâu. Đèn 1000w của anh thường đợi bao lâu hở anh?

Trang 7 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 5678 Cuối cùngCuối cùng