Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 26

Chủ đề: Bán ảnh như thế nào? - Nhờ các bác tư vấn.

Bán ảnh như thế nào? - Nhờ các bác tư vấn.

Dạo gần đây em có nhận được vài email và điện thoại hỏi về việc mua ảnh của em chụp để dùng cho công ty làm lịch hoặc đăng minh họa trên web site ... thú thật là em chụp ảnh mục đích để chơi thỏa thú đam mê ảnh ọt là chính nên chẳng biết phải trả lời sao cho đúng, cho phải đạo ... bán ảnh thì nghe có vẻ "kinh doanh" quá, còn tặng không thì lại nghĩ thiệt thòi cho mình, công lao mình rị mọ được vài tấm ảnh đèm đẹp giờ lại cho không để công ty người ta đăng quảng cáo hay làm việc riêng khác thì cũng sao sao ấy ... mong các bác từng trải và có kinh nghiệm tư vấn dùm em, em xin cám ơn nhiều và xin hậu tạ cafe ah!
    Gear mắm vố nhưng ham hố!

Dạ ! Ảnh Bác có khách hàng quan tâm thì là việc đáng mừng Bác ạ.
    Ảnh thì em cũng đã bán nhiều. Nên có vài điều chia sẻ cùng Bác và anh em.
    Tuy nhiên để bảo vệ quyền lợi về bản quyền ảnh.Bác phải trao đổi thật cụ thể với đối tác mua.

1/ Mua ảnh độc quyền vĩnh viễn, hay độc quyền có thời hạn.
    -Độc quyền vĩnh viễn thì ảnh đó Bác không được mua bán lần 2, sao chép in ấn, chia sẽ diễn đàn, dự thi..... hay với bất cứ mục đích gì.Film thì cắt cái bụp giao tay, còn ảnh số thì chép qua chép lại nên hợp đồng nó hơi rườm rà tí. Chủ yếu là sự cam kết và uy tín cá nhân là phần nhiều.Ảnh nầy thuộc quyền sở hữu người mua vĩnh viễn.Nếu họ phát hiện Bác vi phạm họ sẽ kiện bác !
    - Độc quyền có thời hạn : nghĩa là trong thời gián bán ảnh ( VD: 2 năm) Bác không được bán tiếp ảnh nầy cho đối tác khác sử dụng, không dùng ảnh đó dự thi, chia sẻ diễn đàn web hay gì gì đó tùy sự thỏa thuận của Bác và đối tác bằng văn bản.
    2/ Bán ảnh lịch- làm web : thông thường chả cần hợp đồng gì cả. Chép file trao tay nhận tiền,đa số dạng bán ảnh nầy họ mua 1 lần sử dụng nhiều lần mình cũng không thể biết, thậm chí bán lại cho các nơi chuyên làm dĩa mẫu BG. Họ xào nấu lại tác phẩm của mình đôi khi mình cũng không biết,không nhận ra :D
    Kinh nghiệm : Bác không nên đưa file gốc hoặc file quá lớn.

Em vội quá chạy đi có tí việc đã, tạm thời trả lời trước lát rảnh em sẽ bổ sung :D
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Chúc mừng anh Duy My nhé.
    Đọc thêm post của bác maycatang em mới biết mấy vụ bán ảnh như này.
    Chắc chờ các bác khác vào tư vấn thêm anh Duy My ạ

Bác Duy-My PM cho em cái email, em gửi cho bác 1 hợp đồng và các điều khoản tham khảo. Hồi trước em rảnh nên cũng giúp anh em VNPhoto bán được 1 số ảnh
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Híc.Nhà cháu cũng vừa có một tên người Canada gửi email mua mấy ảnh lúa Mù Căng Chải mà chả biết trả lời thế nào:((
    Em không biết chữ..Em điểm chỉ được không ạ?

Anh Duy My

1. Bài của anh MCT giúp cho anh ở phần quan trọng là khái niệm về lý thuyết cần phải làm gì và cần sẽ cung cấp thêm thông tin về thực tế chính bản thân anh sẽ bắt đầu thêm như thế nào. Vì vậy, em viết thêm để bổ sung vào phần này. Em chỉ nghĩ khác đi với điều mà anh MCT ghi ở đoạn cuối cho anh là "không nên đưa file gốc cho người mua".

2. Câu trả lời của em là đưa hay không đưa phải tùy thuộc vào từng hoàn cảnh cụ thể của người mua chứ không phải lúc nào cũng không đưa hoặc lúc nào cũng đưa. Anh cần hỏi thêm chi tiết việc này xin vui lòng cho biết.

3. Để mua bán mấy điều này, với anh chưa quen và áp dụng vào hoàn cảnh cụ thể của anh, anh làm theo thứ tự từ trên xuống dưới như sau:

(i) Hỏi người mua sẽ mua tấm nào.

(ii) Hỏi người mua sẽ mua bản quyền theo thể loại nào. Lúc này, anh sẽ đọc bài của anh MCT.

(iii) Sau khi có câu trả lời của người mua, anh đi hỏi bạn bè xung quanh ai đã từng bán và hỏi xem với loại ảnh tương tự ảnh anh sẽ bán thường giá dao động bao nhiêu. Lưu ý là hỏi bạn bè phải hỏi đúng thể loại anh muốn bán hoặc gần giống. Nếu không ai trả lời được cả, anh lên các website bán ảnh lớn như Getty xem coi ảnh tương tự ảnh anh bán (nếu có họ bán bao nhiêu) và chất lượng của họ so với của anh thế nào. Sau đó dựa vào "cảm tính" của anh và giảm giá xuống. Cũng nên bán giá tốt một chút cho những lần đầu bán cho khách hàng đầu tiên.

(iv) Sau khi xong đưa giá cho người mua.

(v) Sau khi thỏa thuận xong giá lúc này anh mới lấy bản hợp đồng của anh apham xuống. Đọc coi đúng hoàn cảnh bán hay không. Nếu không phải đổi lại điều khoản cho đúng và phù hợp. Lưu ý nhỏ nhưng quan trọng là phải đọc hợp đồng tất cả trước khi ký vào đó chứ không phải ký trước khi đọc hoặc không đọc và ký.

4. Với bạn nào bán nhiều lần và nhiều khách thì phải nhớ về bản quyền của hình mình bán (độc quyền hay không) để tránh vi phạm hợp đồng đã bán trước kia.

5. Khi thoản thuận với người mua nên:

- Nói ít và chỉ nói điều cần nói. Không nên nói giông dài.

- Làm theo thứ tự em đã ghi ở trên tránh tốn thời gian vô ích. Ví dụ như sau khi đã thỏa thuận giá xong thì mới đưa hợp đồng hoặc khi đã biết mua loại nào thì mới ra giá và thỏa thuận.

- Ghi vào trong hợp đồng một câu "hợp đồng là thỏa thuận duy nhất và loại bỏ tất cả thỏa thuận bằng miệng nào đã có". Nếu ghi câu này vào hợp đồng, phải cẩn thận trong việc dùng từ ngữ trong hợp đồng. Với người không rành về luật pháp, nguyên tắc cơ bản nhất "càng viết ít nhưng bao gồm đủ tất cả những gì cần phải thỏa thuận càng tốt".

6. Còn gì thắc mắc thì post lên cho em biết.

Em xin post tiếp để Bác tham khảo ạ !

Thông thường ảnh lịch và anh Web bác nên kêu họ thích tấm nào chọn sẵn từ thư viện chứa ảnh của Bác.
    Xong Bác chép file vừa đủ hẹn nơi giao lấy tiền.

Hạn chế gởi ảnh lớn qua email để lựa.Nếu gởi qua email nên gởi ảnh nhỏ, ảnh kha khá nên chèn Watermark.
    Mấy Bác không có kinh nghiệm hay bị "dích chưởng" ở đây :-) Lúc đầu họ kêu gởi ảnh nhỏ, xong bảo ảnh nhỏ quá xem kém chất lượng không lựa được xin gởi ảnh lớn hơn để lựa. Lựa xong rồi một đi không trở lại :-) có thể dùng ngay hoặc khi khác mới dùng.

Thông thường đơn vị mua làm lịch hay web là đối tác thứ 3 chứ không phải người dùng trực tiếp, nên giá mua họ hay ép giá, bán hay không thì quyền của mỗi người :-)

Giá bán ảnh lịch hiện nay khoảng từ 1T-2T/ảnh , tùy file lớn nhỏ lịch bàn hay treo tường.

My Gallery
    - My facebook

@ Nikonian2006: Cám ơn bài viết cụ thể của em.
    Mình xin bổ sung thêm câu nói : "không nên đưa file gốc cho người mua". Ý nầy là khi chưa có sự diễn ra mua bán mà mới đưa ảnh để lựa.Hay bị "xù". Chứ sau khi đã ký hợp đồng mua bán rồi thì phải giao file ảnh chứ :-)

My Gallery
    - My facebook

Em rất cảm kích và xin cảm ơn các bác đã tư vấn cho em những bước đi rất chi tiết và rất cụ thể, đặc biệt cám ơn bác MCT, bác Nikonian2006 và bác apham. Có gì vướng mắc em sẽ lại nhờ các bác ạ!

@apham: em đã pm cho bác.
    Gear mắm vố nhưng ham hố!

Quote Được gửi bởi maycatang View Post
    Em xin post tiếp để Bác tham khảo ạ !

Thông thường ảnh lịch và anh Web bác nên kêu họ thích tấm nào chọn sẵn từ thư viện chứa ảnh của Bác.
    Xong Bác chép file vừa đủ hẹn nơi giao lấy tiền.

Hạn chế gởi ảnh lớn qua email để lựa.Nếu gởi qua email nên gởi ảnh nhỏ, ảnh kha khá nên chèn Watermark.
    Mấy Bác không có kinh nghiệm hay bị "dích chưởng" ở đây :-) Lúc đầu họ kêu gởi ảnh nhỏ, xong bảo ảnh nhỏ quá xem kém chất lượng không lựa được xin gởi ảnh lớn hơn để lựa. Lựa xong rồi một đi không trở lại :-) có thể dùng ngay hoặc khi khác mới dùng.

Thông thường đơn vị mua làm lịch hay web là đối tác thứ 3 chứ không phải người dùng trực tiếp, nên giá mua họ hay ép giá, bán hay không thì quyền của mỗi người :-)

Giá bán ảnh lịch hiện nay khoảng từ 1T-2T/ảnh , tùy file lớn nhỏ lịch bàn hay treo tường.
    Anh MCT cho em hỏi phần bôi đậm là "trăm" hay "triệu" ạ, vì em tò mò muốn biết.
    Người nghệ sĩ lang thang hoài trên phố, bỗng thấy mình chẳng nhớ nổi một con đường..

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng